Khám phá quick controls của trình duyệt mặc định android 3.0 / 4.0

Mr KOP
4/1/2012 17:31Phản hồi: 73
Khám phá quick controls của trình duyệt mặc định android 3.0 / 4.0
Google [TAG]Chrome[/TAG] trên máy tính đã dần dần trở thành một trình duyệt nhanh và mạnh nhất. Tuy nhiên đàn em của nó trên [TAG]android[/TAG] từ 2.3 về trước thì hơi ý ẹ, nên vô tình anh em dùng android hay tìm tới các giải pháp như [TAG]dolphin[/TAG] hay opera ... Tuy nhiên từ android 3.0 trở đi, có vẻ google đã mang hồn của chrome lên android. Qua đó ta nhận thấy trình duyệt mặc định là cực tốt và cực tiện lợi. Hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn một phong cách duyệt web hoàn toàn mới, mang đập tính touch chứ không đơn thuần là duyệt web bình thường như trên máy tính.

Dưới đây là hình ảnh của trình duyệt mặc định bình thường trên android 3.0

Có khi nào bạn thấy cái thanh chứ địa chỉ, rồi chỗ chứa tab nó lớn và chiếm diện tích hay không? hoặc là bạn muốn full toàn trang web. Hoặc đại khái bạn muốn duyệt web một cách quái hơn cái cách cổ điển này.

Bạn làm theo hướng dẫn dưới đây để kích hoạt tính năng quick controls của trình duyệt mặc định nhé.

Vào setting của trình duyệt, chọn lab rồi check vào quick controls

Rồi giờ hãy bấm back về cửa sổ duyệt web. Bạn sẽ thấy trang web của bạn giờ đã full màn hình không còn thanh địa chỉ cũng như phần chứa các tab. Bây giờ bạn sẽ thắc mắc muốn chuyển tab hay vào menu, mở tab mới như thế nào ? Việc đó hết sức đơn giản bạn chỉ việc di ngón tay vào màn hình từ bên trái hoặc bên phải sẽ có một menu điều khiển hết sức đặc biệt như hình dưới đây

Bây giờ bạn muốn chuyển tab hay muốn làm gì đó thì cứ việc di ngón tay đi đến phần tương ứng. Chú ý là bạn phải để ngón tay trên màn hình trong phần điều khiển trong suốt quá trình điều khiển nếu bạn hở tay lên hoặc di ra ngoài là quick controls sẽ mất đi ngay.

quick controls 3.0

Quảng cáo

Trên 4.0 cũng tương tự

Mới ban đầu có thể bạn chưa quen nhưng khi sử dụng được một lúc thì bạn sẽ thấy trình duyệt mặc định lúc này thật tuyệt vời và tiện lợi, khai thác triệt để phần cứng và đem đến một cảm giác lướt web thật mới lạ.

Chúc các bạn vui vẻ với bài hướng dẫn này
Thấy hay thì ấn thank nhé :inlove:
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hameln
TÍCH CỰC
12 năm
bài viết khá hay nhưng tiếc là chỉ thấy ở 3.x trở lên. 😔
tiếc là trên 2 chấm không có 😁 tuy nhiên từ từ mọi người cũng chuyển về 4.0 hết thôi
TUM LUM
TÍCH CỰC
12 năm
Ai biểu Kop dùng mặc định hay Opera trên 2.x chi nên thấy chậm... dùng Xscope pro đi , nhanh như tên lửa ấy :dance:
khá hay đó ông , có được trình duyệt này tui sẽ không còn xài opera nữa kakaka
kungvn
CAO CẤP
12 năm
Opera nó có cái hay riêng của.nó chứ

---------- Post added at 03:47 PM ---------- Previous post was at 03:46 PM ----------

? Bị sao thế?
thaibaoz5
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này xài lâu oy thú vị lắm^^
laodaivuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
hương hồn IE phù hộ cho chrome rồi
Công nhận là trình duyệt mặc định trên Android 3.x và 4.x là chuẩn rồi, còn từ 2.3.x trở xuống là hơi tệ :p
Tệ chỗ nào ....
Thì em thấy tốc độ vẫn chậm hơn Opera hay Dolphin HD 😁
cryshop
TÍCH CỰC
12 năm
Opera nó nén web qua server của riêng nó nên nhanh là đúng rồi, nhưng đổi lại thì kiểu render trang của nó sẽ khiến cho layout bị lộn xộn nếu trang web đó sử dụng javascript phức tạp. Còn Dolphin sử dụng engine của trình duyệt mặc định để tải và render nên nói nó duyệt nhanh hơn là sai, cái đó là placebo effect thôi, được cái nó có nhiều tính năng thích hợp với nhu cầu của một số bộ phận người dùng.
tùy máy thôi bạn từ thời s1 trở lên thì ngược lại, chưa bao giờ mình thấy opera nhanh hơn mặc định trừ khi mạng bị lag
vjpden33
TÍCH CỰC
12 năm
Chuẩn bị up lên ICS chơi ^^
duythienddt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thấy anh em android co nhiều tính năng độc mà tủi thân cho minh dùng iOS. Chẳn chỉnh sửa gì được.

Sent from my iPhone using Tinh tế
đặc điểm của ios là đơn giản mà bạn...😁
Her,dùng ICS mà cũng chưa biết cái này,phải thử coi thế nào mới được
không biết khi nào Kindle Fire mới lên 4.0 để mà dùng thử cái trình duyệt này
hay thật, hi vọng bản 4.0 có nhiều cải tiến hơn nữa
Hay quá!Trên Honeycomb và ICS mình chỉ khoái trình duyệt mặc định thui,ko cài thêm cái gì cả.
Thấy hay quá, bác nào có trình duyệt 4.0 thì cho mình xin, nhưng ko biết có cài dc hem.
cái này thì hay thiệt
nhưng mà mình xài Opera Mini vì nó tiết kiệm dung lượng tải 3G của mình (theo nó thống kê thì từ 80-95 %), đỡ ko biết bao nhiêu tiền (tất nhiên mình xài đặt ko tải hình ảnh) Cơ chế của Opera là tải trang web về máy chủ của nó, nén lại tối đa và gửi cho máy tính bảng của chúng ta, vừa là cách tuyệt hay để vượt tường lửa vào Facebook mà ko phải cài đặt thêm bất kì app gì hay điều chỉnh setting gì...
Nếu xài Wifi, ko chú ý đến dung lượng tải hay tường lửa thì Quick control của Chrome thật là hay!
bạn nói đúng.xài Opera để tiết kiệt khi dùng 3G.chứ wifi thì dùng stock là ok rùi.mình trc cũng cài wa trời trình duyệt.xong jo chỉ còn Opera và stock thôi 😁
hoangba215
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hic ko pit máy tớ có lên 4.0 được ko biết?cầu trời phù hộ cho em nó!
Tokuei
ĐẠI BÀNG
12 năm
Aha ku kop nhà mình hí hí. Good jobs guy
ngon rồi đấy, trước giờ không để ý, cứ chạy mặc định
Càng ngày bé rô bốt càng phát triển rồi . Good lắm !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019