Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Khảo sát] Sức hút của hệ điều hành Android tại Hoa Kỳ

Lâm Thắng
5/1/2010 9:59Phản hồi: 30
[Khảo sát] Sức hút của hệ điều hành Android tại Hoa Kỳ
Số lượng người dùng xem xét đến việc sở hữu một chiếc smartphone chạy Android đã tăng gấp đôi chỉ sau ba tháng. Đó là kết luận rút ra từ cuộc khảo sát do ChangeWave Research thực hiện vào tháng 12 vừa qua, trên 4,068 người Mỹ dự tính mua điện thoại trong vòng 3 tháng tới.

Khi được hỏi về chiếc di động nằm trong tầm ngắm, 21% người chọn mua những thiết bị sử dụng nền tảng điều hành của Google, tăng 15% so với thời điểm cuối tháng 9, trong khi iPhone được 28% người lựa chọn. Ngoài ra, hãng điện thoại Motorola cũng được "thơm lây" khi có đến 13% khách hàng cho biết họ sẽ mua sản phẩm của hãng này, so với con số khá ít ỏi chỉ 1% quan tâm trong cuộc thăm dò cách đó ba tháng. Có lẽ chiến dịch quảng cáo Motorola Droid tiêu tốn $100 triệu của nhà mạng Verizon đã tạo ra "hiệu ứng Android" khá mạnh lên tâm lý tiêu dùng.

iPhone, Windows Mobile và Palm đều giảm sức hút sau 3 tháng

Nguồn: ChangeWave
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jacktruong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thik Android hơn S60v3 và iPhone nhưng xét về mặt giao diện và sự mượt mà thì nó vẫn thua Iphone,ko chỉ Droid mà all điều chưa thế sánh bằng sượt mựot mà quá hoàn hảo của nó
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Chuẩn không cần chỉnh 😁:D
acthu
TÍCH CỰC
14 năm
nhầm đấy, công nghệ màn hình cảm ứng điện dung của apple khác mà. 3 chiều gì gì đó nên nó mượt mà và nhạy hơn( chưa xét đến tốc độ máy). Hồi đầu mình xài android cũng thấy lạ, sau thì mới biết là do công nghệ chế tạo màn hình cảm ứng. có lẽ để giảm giá thành
xài sh01b chưa mà bảo cảm ứng chậm?
chickenII
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mấy con HTC điện dung cũng không mượt bằng con IP đâu pồ ạ
Khi iPhone 4 ra mắt thì sẽ còn nhiều khác biệt nữa :">
Không lẽ năm sau là năm của Android sao ta? Chắc phải tập xài mới được. Hix
ufdb
CAO CẤP
14 năm
N1 ra đời thì chắc chắn android sẽ ngày càng được quan tâm hơn nữa
vấn đề mượt mà của cảm ứng thì theo mình nó phụ thuộc vào phần cứng và hệ điều hành 😁
bingoo511
TÍCH CỰC
14 năm
Ôi.. palm webos đi chốt hạ đằng sau kìa 😁 tủi thân quá đi mất...

nói chung là cho dù không mượt bằng iphone đi chăng nữa em vẫn sẽ chọn android do nó là một hệ điều hành mới có nhiều hứa hẹn....
khoa125
TÍCH CỰC
14 năm
mõi người 1 sở thích, nhất của người này ko hẳn cũng là nhất của người kia, đường đua còn dài ko nên nhận xét quá sớm
Tại sao Rim chỉ đúng hạng 3 thôi 😔(, Rim là #1 mà ^^
Android thì chưa xà nên ko bik ra sao, nhưng Chrome thì quá thất vọng rồi, thường xuyên bị crash ><
ko có tên Sybian trong bẳng thăm dò này nhỉ ! Iphone vẫn khẳng định đc vị trí của mình ! Em thì thiên về Android và WM hơn !
WM có HD2 mới ra mà vẫn í ẹ nhỉ.
Ko dám nói nhìu về Android vì ko có dịp gì để thử nghiệm hế,t. iP OS thì mình hoàn toàn hài lòng và đẹp nên mình vẫn khoái. Còn Android thì ko có sức hút với mình lắm 😁.
bhkien
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng là về độ mượt mà, tinh tế thì iPhone vẫn là nhất. Nhưng droid dạo này có vẻ được nhiều chú ý quá.
zero131
TÍCH CỰC
14 năm
Em thấy rõ trên bảng là những cái khác đều tụt còn riêng BB vẫn rất ổn định còn tăng thêm 1%. còn lại ngoài adroid mới ra rất đang được quan tâm thì còn lại đều giảm kha khá.
Các bác lúc nào cũng iP thế ? thử xem iP mà không giới hạn cái bản quyền "Mutil touch" thì cũng chỉ xếp sau thôi. NHiều điện thoại cảm ứng màn hình điện dung hiện nay chả thiếu gì, mỗi cái "mutil touch" thôi. Nếu iP gen 4 mà đa nhiệm với có camera trước thì cõ lẽ sẽ suy nghĩ khác với iP. còn Android là một HDH trẻ, mới lạ nên mọi người cũng muốn vọc thử, em thì em rất kết cái NO, sẽ gom 530$ múc 1 em :p
replay767
TÍCH CỰC
14 năm
Android lớn nhanh khủng khiếp. Giờ có bao nhiêu "đại gia" như Samsung,Sony ericcson,HTC...ra các model "khủng" chạy Android. Mình cũng chưa có cơ hội đc dùng Android nên ko biết hay dở thực tế thế nào. Bây giờ để chọn cho mình một hệ điều hành và một smartphone thật khó,có quá nhiều sự lựa chọn,cái nào cũng đẹp,cũng được cả.Giờ muốn chọn chắc chỉ theo dc tiêu chí là yêu thích thương hiệu nào thôi.
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
Android mới ra mà sức hút mạnh thật, đúng là ông lớn làm ra thì đc chú ý hơn. Linux trên đt h mất tăm lun rùi
Linux trên điẹn thoại giờ vẫn còn em N900 kia mà 😃
Android nó cũng đc phát triển từ Linux đó các bác. Người ta hay gọi hdh mở là vậy á. Miễn phí nhìu hơn có phí 😁
Nói về độ mở thì Maemo>Android chỉ còn phải chờ cái chợ ứng dụng cho maemo xem nó thê nào nữa . Bây giwof thì tạm hài lòng với các phần mềm free do cộng đồng phát triển
"Độ mở" tức là thế nào bác ơi? :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019