[Khoa học] Uống bao nhiêu cà phê là đủ?

ND Minh Đức
28/10/2014 17:5Phản hồi: 193
[Khoa học] Uống bao nhiêu cà phê là đủ?

Uống quá nhiều cà phê cùng một lúc sẽ dẫn đến ngộ độc cà phê và có thể dẫn đến tử vong. Vậy cà phê tác động đến cơ thể người như thế nào? Uống bao nhiêu cà phê mỗi ngày là đủ? Đâu là ranh giới giữa lợi ích và tác dụng phụ của cà phê? Hãy cũng tham khảo ý kiến của bác sĩ Matthew Johnson, phó giáo sư khoa Thần kinh tại Đại học Johns Hopkins nhé.

Ngộ độc cà phê và các mức độ

Bác sĩ Johnson là người có nhiều năm nghiên cứu tâm thần học, tác động của ma túy và các chất kích thích đối với hệ thàn kinh con người. "Ngộ độc cà phê" là tình trạng bệnh lý đã được cộng đồng y khoa công nhận và liệt kê trong tài liệu "Hướng dẫn chẩn đoán và điều trị rối loạn tâm thần" (DSM-5). Caffeine có tác dụng ức chế hoạt động của adenosine, một loại điều biến thần kinh có tác dụng điều tiết hàm lượng chất kích thích trong cơ thể như dopamin và norepinephrin. Bác sĩ Johnson cho biết: "Caffeine cho phép những chất kích thích trên được sản sinh, lưu thông, giúp con người cảm thấy tỉnh táo dù chỉ với hàm lượng thấp."

Đối với một số người, chỉ cần uống một tách trà nhạt cũng khiến họ cảm thấy khó chịu. Ngược lại, một số người khác lại rất cần 1 cốc espresso đậm đặc vào buổi sáng mới có thể khởi đầu làm việc hiệu quả. Phần lớn những người uống cà phê đều có ít nhất 1 trong số các triệu chứng như căng thẳng, phấn khích, mất ngủ và dòng suy nghĩ bị ngắt quãng. Một số sinh viên cho biết, họ cảm thấy vô cùng bồn chồn và lo âu sau khi uống quá nhiều cà phê mỗi ngày.

Trên lý thuyết, caffeine hoàn toàn có khả năng giết chết 1 người nếu họ dung nạp khoảng 14.000 miligrams caffeine, tương đương với 140 tách cà phê mỗi ngày (mỗi tách khoảng 235 ml). Dù vậy, theo bác sĩ Johnson thì trên thực tế, 1 người khó lòng có thể uống được một lượng cà phê như trên do cơ chế tự giới hạn của cơ thể người. Bác sĩ Johnson cho biết: "1 tách cà phê có thể giúp bạn có tâm trạng tốt hơn và tỉnh táo hơn. Nhưng 5 cốc sẽ khiến dạ dày của bạn bắt đầu co thắt mạnh. Khi đó bạn sẽ cảm thấy khó chịu, buồn nôn và không thể nào uống thêm được nữa."

Lợi ích và rủi ro

Theo bác sĩ Johnson, vẫn còn nhiều ý kiến trái chiều về những lợi ích đi kèm với mối đe dọa của caffeine. Một số bằng chứng cho thấy cà phê có thể làm tăng hàm lượng cholesterol LDL, một dạng cholesterol xấu đối với cơ thể. Nhưng đó vẫn là quan sát trên những trường hợp cá biệt. Một nghiên cứu cho thấy 6 ly cà phê mỗi ngày có thể làm tăng tỷ lệ tử vong. Một nghiên cứu khác lại cho rằng những người dưới 55 tuổi, uống nhiều hơn 4 ly cà phê mỗi ngày mới ảnh hưởng đến tính mạng. Do đó, theo bác sĩ Johnson cho rằng vẫn chưa thể đưa ra câu trả lời cuối cùng.

Trong 1 nghiên cứu mới đây, các bác sĩ đã tìm thấy lợi ích nhất định của cà phê đối với các bệnh nhân trầm cảm. Bác sĩ Johnson cho biết: "Trong 1 nghiên cứu mới đây, những người uống từ 2 đến 4 ly cà phê mỗi ngày có biểu hiện ít các triệu chứng trầm cảm hơn. Ngược lại, khi cắt giảm lượng cà phê thì các triệu chứng trầm cảm có dấu hiệu tăng lên." Tuy nhiên, điều này không có nghĩa là những bệnh nhân trầm cảm có thể hưởng lợi từ việc uống nhiều cà phê mỗi ngày. "Nếu một bệnh nhân đang suy sụp đến mức lên cơn hoảng loạn thì caffeine có thể khiến vấn đề trở nên tồi tệ hơn."

Theo bác sĩ Johnson, cho đến hiện tại, các bằng chứng thuyết phục nhất cho thấy không có quá nhiều tác dụng phụ nguy hiểm nếu bạn dung nạp khoảng 400 mg caffeine, tương đương với 8 tách cà phê mỗi ngày. "Nếu bnaj uống dưới 4 tách cà phê mỗi ngày và không cảm thấy bất kỳ tác dụng phụ nào thì có lẽ, sức khỏe của bạn vẫn bình thường."

Tham khảo WSJ
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hic nhắc cà phê mới nhớ còn ghi sổ ở quán Cà Phê Tinh Tế gần 2 triệu chưa trả....
@Airblade14 2 triệu uống trong vòng bao nhiêu tháng thế bác =))
@thaibaolam23691 cafe tinh te đắt 50k, 40 ly chứ mấy. =))
@hieupy89 hỏi cho vui ấy mờ, chứ ghiền cafe, sáng 1 ly, trưa 1 ly, chiều tối thi thoảng lại thêm 1 ly, khi nào hết thấy thèm cafe là biết sắp đi gặp ông bà rồi =))
quanngonngon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 được cho ghi là oách rồi. 😁
k_dinhkhanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
mỗi ngày 1 ly chắc ok:p
sáng uống 1 ly về, tầm 9h tay chân run rảy , tối 1 ly về thức tới sáng hôm sau 😔
@kuminhkaka chú ún cafe thật
giờ nó toàn fa cafe bắp giả
1 ngày maximum dc 2 cốc
chả có time mà uống nhiều 😕
@Like A Wind có thời gian lên tt chém gió mà bác. bỏ tt dành thời gian đi úng càfe là được liền
Uống 1 cốc thức cả ngày, nói chuyện như thằng điên.
@Apple Haters 2.01 Uống bia mới nói chuyện như thằng điên chứ nhẩy?
@Apple Haters 2.01 Bác xác nhận rồi nhá, hèn gì ..........😃
Có dạo mình ngày nào cũng uống nhưng bây giờ giảm dần rồi 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Vấn đề là bên ngoài bán cafe với tỉ lệ pha bắp, đậu nành khét và hương liệu quá nhiều. Nên mỗi sáng tự pha 1 ly uống ( cafe kẹp nách từ Tây Nguyên về )
long_xuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@archi-T Không xài hàng xách tay à?
@archi-T Mùi vị "kẹp nách " có lẽ chỉ 01 mình bạn uống thôi.hihihi.
@long_xuyen Xách mỏi tay nên kẹp nách !
@archi-T He..he... mình giống gu của bạn nà. Mỗi tháng mình uống chừng 1,5kg cafe rang xay gửi theo xe khách giường nằm từ ĐakLak xuống. Bà xã mới đặt thêm cho 10kg chuẩn bị về! Mình cũng có một mớ lục bình gỗ hương giống bạn đó, ngoài ra còn có 1 món mĩ nghệ bằng nu gốc cafe để trong nhà, dân uống cafe nên phải có cái gì liên quan đến cafe:p
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Mình cũng thế, sáng ra là phải 1 ly tự pha... Không có là không chịu được quá trưa.
Buồn cũng uống
Vui cũng uống
Không buồn không vui cũng uống
@ste7en9x91 Lãnh lương cũng thiếu $, hết tiền cũng thiếu $, cỡ nào cũng thiếu $.😁
@ste7en9x91 "buồn cũng hút
vui cũng hút
không buồn không vui cũng hút"
chích 1 điếu cái coai.
trandaubac
TÍCH CỰC
9 năm
Mình uống cf rang xay không đường 1-2ly/1ngay + thuốc lá 4d/1ngày hơn 1 năm ,ngày nào cũng uống --> tóc bạc thấy rõ ,da mặt xạm thấy kinh.....
KJR
TÍCH CỰC
9 năm
@trandaubac Mình y chang cứ tưởng máu xấu nên tóc bạc sớm. Khác 1 điểm mình 10d/ngày 😁
puppygoody
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trandaubac Đừng đỗ thừa cho cà phê.
hungkienpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trandaubac Cụ thế nào chứ em ngày 2 ly với 20 điếu thuốc 15 năm rồi mà có thấy tóc bạc với da sạm đâu???
Nhiều người uống quen rồi, không uống mỗi ngày chân tay bủn rủn, người mất tập trung !!
Thôi.... đi làm tách cafe lấy lại tinh thần đã :rolleyes:
Nhiều nhất là 1 tuần 1 ly cf đen 😃
Cf thì thỉnh thoảng uống cho có thôi.
botculai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sáng 1 ly, chiều 1 ly. Chắc là đủ 😃
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
1 cốc buổi sáng sau khi ăn là khoa học nhất
Với Programmer như mình thì "Lập trình là quá trình chuyển đổi từ cà phê thành code" 😆) 😃)))
angelo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuctran.iuerd Kết luận : coder=worker+cafein, ko thấy thành phần của não ?
@angelo Bạn nhầm rồi! bạn lập trình mà chỉ có input làm thế nào mà có output được nếu ko có bộ xử lí! 😆). Mình nói là coffee ---> Code chứ đâu nói là ko có "chất xúc tác"! Câu kết luận của bạn chứng tỏ bạn nói chuyện không có logic
Mình thì uống buổi sáng đến tối thức qua 12h. Và trà là sự lựa chọn số 1. Tháng nào cũng tốn 150k trà đủ thể loại.
meiwa2009
ĐẠI BÀNG
9 năm
thói quen là phải 1 cốc bắt đầu buổi sáng, 1 cốc bắt đầu buổi chiều
loại bỏ hoàn toàn trạng thái buồn ngủ và bắt tay công việc rất nhanh
😃
@meiwa2009 Mình cũng vậy, hợp lý nhất.
xversion1
TÍCH CỰC
9 năm
Em có cắp nách một ít cà phê từ Pleiku về mà pha uống thấy nó nhạt thèo lèo là sao các bác?
Mr.Coffee
TÍCH CỰC
9 năm
@xversion1 Bạn mua hiệu nào? Đa số các hiệu cafe bột Pleiku đều đậm, uống quen sẽ ko uống được cafe Sài Gòn đây. Hoặc có thể bạn ép phin chưa đc chặt nên nước xuống nhanh.
xversion1
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr.Coffee Em mua 4 hiệu Thu Hà, Phiên Phương, Thanh Thủy, Ban Mê rồi trộn lại với nhau (nghe lời người dân ở đó bảo thế), phin thì em để rất lỏng, đổ cà phê vào xong chỉ hơi đậy nhẹ cái nắp lên là đổ nước vào, sợ ép chặt nước nó không chảy được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019