Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Khoá màn hình khi đi ra ngoài một cách đơn giản

vuhai6
6/4/2009 8:14Phản hồi: 42
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nghỉ vẫn còn một cách. System Preferences -----> Security Trong thanh General, bạn sẽ thấy Require password ..... after sleep or screen saver begin ngay dòng đầu tiên, chọn immediately. Zẫy là OK rồi đó các bác. Khi đi ra ngoài thì chỉ cần nhấn tổ hợp phím Command + Option + Eject (Eject: nằm trên góc phải keyboard) máy sleep ngay. Nhanh không nào ....! hh
cảm anh nhìu, e mới chơi Apple MAC nên rất là hửu ích.
help ....! em là dân mới.. nên ko biết..
tình hình là em cài Password cho Admin.. rùi khi mở máy lên.. nó yêu cầu pass.. bấm zô thì có chữ nó chấp nhận.. có chữ nó ko nhận là sao vậy ....? (để ý kĩ thì nó chỉ nhận mấy chữ phụ âm như B,C,H,G... còn nguyên âm như A,E,U,I..nó ko nhận)
bây h e đag xài bên win7.. ko log in vào Mac OS đc .. 😔
Khi đăng nhập, nhìn lên bên phải cửa sổ xem có icon điều chỉnh font chữ ko ........ nếu có thì chỉnh qua US là được đó bạn!
Chúc vui!
moi hoc them chieu moi, cam on nhieu hen
cam on Hai nhieu nhe, tu nay minh ko so ai do nghich ngom msy minh nua rui
Hai oi cho minh hoi chut, minh vao email cua minh ma bam hoai cung ko bam dc chu (amoc) ban chi dum minh xem pai cai dat o cho nao nhe. xin cam on
junpeiken
TÍCH CỰC
13 năm
Cách 3: Thiết lập lại chế độ ScreenSaver

Bạn có thể làm được việc này bằng hai cách:

- Gán vào một góc bất kỳ của exposé.

- Tạo shortcut bên trong Dock.

Gán Hot-Corner của Exposé

Trong
System Preferences, bạn chọn bảng điều khiển của Expose and Spaces. Tại đây, bạn sẽ thấy mục Active Screen Corners với bốn tùy chọn tương ứng với bốn góc màn hình, chọn một góc bất kỳ và Start Screen Saver từ danh sách menu:

Tạo shortcut trong Dock
Trong mục Finder, bạn nhấn Command-Shift-G và nhập lệnh:
/System/Library/Frameworks/ScreenSaver.framework/Versions/A/Resources/

Nhấn nút Go bạn được chuyển tới thư mục Resource, tìm và kéo thả file ScreenSaverEngine vào Dock:

Từ giờ, nếu muốn khóa máy, bạn chỉ cần nhấp chuột vào file này trên thanh Dock, hệ thống sẽ kích hoạt chế độ ScreenSaver và yêu cầu mật khẩu truy cập nếu muốn đăng nhập lại.

Cách 4: Yêu cầu mật khẩu truy cập

Một cách đơn giản khác là yêu cầu mật khẩu truy cập khi đăng nhập. Để thực hiện điều này, bạn mở
System Preferences -> Security và đánh dấu vào ô Require password after sleep or screen saver begins. Hệ thống cũng sẽ hiển thị thời gian cho người dùng lựa chọn.

Bạn có thể kiểm tra lại bằng cách thiết lập máy tính vào trạng thái Sleep. Tuy nhiên, phương pháp này đôi khi không phải là lựa chọn tốt nhất, vì có thể bạn sẽ có những chương trình hoặc ứng dụng không thể bị ngắt quãng khi đang hoạt động.​

Quá hay....cám ơn bạn!
Không có cách nào tạo phím nóng cho lock Screen hả các bác?
đánh dấu cai, tối nay về mò, thanks bro
thanks bài viết của bác hay thật
bác Hải ơi help em, em mới dùng MBA 13", em muốn change pass nhưng ko biết làm thế nào, vì máy của em mặc định là dùng VN để sài font chữ VNI , nhưng khi cái gì cần pass là em phải đổi sang USA, em cũng thử làm cách anh vừa giúp nhưng 1 phen hú hồn, nó đòi pass khi cờ mỹ, e thử bấm nút tắt máy/ khởi động thì vô bình thường được, may mà nó chỉ lock creen :-s
giúp em cách change pass với . Cảm ơn bác!
Từ bữa tới giờ mới đổi qua mac xài nhờ bác VuHai ma tôi đã biết theem nhiều mẹo .. Mọt lần nữa cảm ơn bác Hải .
Thanks anh, em vừa mua máy nhưng loay hoay mãi để lock như bên win mà không được :d
Sao lại phải phức tạp thế, chỉ cần Command + Option + Ẹject là xong mà, với điều kiện là password phải on.
minh khoá máy nhanh toàn dùng phím command + option + phím góc ngoài cùng bên phải
Hay quá đúng là không gì ko thể làm đc
bác Vuhai ơi! cho em hỏi! cái phần tự động khoá màn hình mình cài như thế nào??? nếu khi mình đóng máy lại thì nó tự auto lockscreen á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019