Khoảnh khắc giữa sự bình yên và thiên tai trong 1 bức ảnh

Nam Air
5/1/2015 15:24Phản hồi: 105
Khoảnh khắc giữa sự bình yên và thiên tai trong 1 bức ảnh
Đây là bức ảnh ghi lại khoảnh khắc trước lúc cơn lũ tràn qua bức tường chắn ở Áo, gây ra nhiều thiệt hại về tài sản và con người ở quốc gia Trung Âu này hồi tháng 6/2013. Trước đó, để hạn chế lũ lụt, các quốc gia Trung Âu như Áo, CH Séc từ đầu những năm 2000 đã bắt đầu xây các bức tường chắn lũ, tuy nhiên một khi mực nước dâng quá cao, vượt qua bức tường này thì không gì có thể ngăn cản con nước dữ cuốn bay mọi thứ.

Trong ảnh chúng ta dễ dàng thấy được, một bên là cuộc sống yên bình tưởng chừng như không có gì của người dân nơi đây, nhưng chỉ phía bên kia bức tường thôi là cơn lũ đang dâng cao, chừng chờ ập vô cuốn phăng tất cả.

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nên đưa vào mục nhiếp ảnh hoặc chuyện trò linh tinh
Nhìn kích thích thật
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cách đây khoảng 4-5 năm chỗ mình bị mưa bão, lên con đê đầu làng để hộ đê thì cũng trong tình cảnh như thế này, lúc ấy nhìn mênh mông là nước,may mà đê k vỡ chứ k thì cả làng...
Bạn nào ở trong tình cảnh tương tự thì mới hiểu đc cảm giác nó ntn, chứ chỉ nhìn qua ảnh thì chỉ 1 phần thôi.
@haui2281 Uhm. Quảng Ngãi quê tớ cuối năm vừa rồi nó cũng tràn qua đê nhìn kinh khủng lắm. May mà cũng ko vỡ... 😔
ghettinhyeu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haui2281 nguyên cả huyên chứ cả làng e nhỏ quá. bọn em ngày xưa đang ngủ có kẻng là đi mỗi thằng hơn chục cái bao tải. lên cái công nông ra hộ đê sau có 1 đêm nguyên cả mấy bụi tre bị chặt ko thương tiếc, nguyên nhân chỉ vì mấy con mối đất
VnStarOne
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haui2281 Chỗ mình cả làng còn đi phá đê để cho ngập lụt đây này, mặc dù mất mùa thì cũng đau lòng lắm nhưng như thế thì nước sẽ vào chậm và không phá hủy nhà cửa như khi vỡ đê hoặc nước tràn qua đê, thiệt hại sẽ giảm thiểu đi nhiều. Đê thì toàn là đê đắp đất thôi, nhưng mà cỏ mọc xanh lên nhìn đẹp lắm, giờ con đường du lịch cũng làm chạy quanh đê, nhiều chỗ làm thành bê tông nhìn thì chắc chắn đó nhưng mà không có cái vẻ đẹp thanh bình như đê đắp đất. Mình thì vẫn thích phương án đóng cừ hộ đê hơn, chơ mà tốn kém quá.
namlangno90
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao nó mỏng vậy mà chịu lực tốt nhỉ
@4everalone2412 sao ạ? bác có gì thắc mắc ạ? :3
@Thịnh Thần Thánh mình xd ở trường kiến trúc nè. có 2 bê tông thôi. bê tông 3 bác làm gì z. mình k11
VnStarOne
ĐẠI BÀNG
9 năm
@4everalone2412 Bê tông 3 sau này chính là mấy môn 1 tín chỉ như Bê tông dự ứng lực ấy, không nhập thành một môn nữa mà để giảm tải thôi
w32
TÍCH CỰC
9 năm
nếu tường chắn bị vỡ và bao nhiêu nước đó ập vào khu dân cư thì chắc là khủng khiếp lắm 😔
viettnct
ĐẠI BÀNG
9 năm
@w32 yên tâm đi, nó không phải đập thủy điện ở VN
@w32
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
9 năm
@viettnct Việt Nam mình thì nc cuốn đi mọi thứ
Giờ mới thấy được Hà Lan nó giỏi như thế nào khi xây cái đê ngăn biển của nó
trandaubac
TÍCH CỰC
9 năm
@Ryzkie Họ có tiền , họ bỏ ra ngiên cứu , thí ngiệm liên tục, khi nào ok thì ra sp như trên , cũng như mấy ông bác học phát minh ra cái j đó , họ bỏ cả chục năm và mấy chục ngìn lần thí ngiệm thất bại mới ra sp ứng dụng đến hôm nay.
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@Ryzkie Hơn nữa là nó xây từ nghìn năm trước rồi cơ.
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
ôi nhìn cái tường kìa :eek:
nhìn cái đê của họ mỏng dính trong khi cái đê đồ sộ của việt nam 😔
@phamdungitc Cái đê của Việt Nam nó cả ngàn năm rồi. Vậy là cũng ghê rồi.
boyxala
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huygapro lấy đâu ra mà ngàn năm @_@. Toàn đê mấy chục năm thôi. Còn đê thời xưa làm gì còn cái nào.
LongOni
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamdungitc cái gì cũng đem vn ra so sánh. bạn cũng người vn, đem bạn ss với người nước ngoài chắc giống đem rác ss với vàng
VnStarOne
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boyxala Thế thì bạn nhầm rồi, đến cái kênh nhà Lê vẫn đang còn kia mà, giờ mở rộng đường 1A còn phải làm một đoạn đường vòng để giữ nguyên dòng kênh, còn đê điều thì phần lớn vẫn là theo đê cũ, sau các lần tu sửa và hộ đê thì đắp tiếp vào thôi, tất nhiên là trừ một số đoạn họ nấn đê để làm đường cho thuận tiện và đẹp, ngàn năm thì chẳng dám nhưng trên vài năm thì nhiều lắm
Cái từong ấy nhìn mỏng vậy mà chắc thật o_O.
nhìn quả tường chắn lại nhớ đến Attack on titan :eek:
yoyo20
ĐẠI BÀNG
9 năm
@O.R.A.N.G.E Mình thì lại liên tưởng đến cái Anti-Kaiju Wall trong Pacific Rim
Cái tường mỏng dánh đó mà chịu bi nhiêu đó áp lực nước ghê thật!
chỉ cần một lỗ thùng nhỏ thì....
caube93nb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamquoctien có lỗ thủng chảy nước trong clip kìa? có sao ko bác
Đề tài này sẽ bị tổ lái khá mạnh bởi các tay lái lụa đây
@Cả trái đất Bác cứ nói quá, cỡ thủy điện chứ mấy
@Cả trái đất Nhìn con đê mỏng manh dễ vỡ của bọn tư bản không bằng một tẹo con đê vững chãi to lớn của VN ta.
Gấu thiệt, cái tường mỏng dính mà chịu lực tốt ghê luôn. Nhiêu đó nước mà chảy thì lực mạnh lắm.

Screen Shot 2015-01-19 at 1.04.43 PM.jpg
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
Chán dân mình nhỉ, cái gì cũng đem so sánh, sao không tự hỏi là chính bản thân mình làm nghề gì và mình có bằng người ta không đã. Nếu thấy lĩnh vực mình làm đã hơn xứ người thì hãy so đến các lĩnh vực khác. Luật sư cũng chê, kỹ sư cũng chê, vậy các lĩnh vực khác như bác sỹ, ca sĩ, diễn viên, nhà thiết kế, IT ... thậm chí là nông dân ở ta liệu có bằng Tây không? Sao cứ so sánh chi nhở?
@tuyenthu13 Mỗi người mỗi nghề, làm sao so được. Như chê cầu thủ thì khối bác lại bảo : Có đá được như người ta không mà chê ???
Vấn đề là chúng ta có rất nhiều kỹ sư, tiến sĩ, giáo sư nhưng lại không giải quyết 1 vấn đề như người ta...mà vấn đề có gì gọi là cao siêu đâu. Không chê thì làm gì, xoắn tay đi làm à.
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
@WoodHouse Bạn hãy trách những người đào tạo ra các kỹ sư, tiến sĩ trước bạn ơi. Ai bảo tuyển sinh cho lắm, vô dễ mà ra cũng dễ thì trách họ sao được bạn? Cứ chê tiến sĩ giấy này nọ chứ thật ra người tạo ra họ mới đáng trách đó bạn.
Con hư tại mẹ tại cha chứ có ai nói con hư là ... tại con đâu nè.
xxx.xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@WoodHouse Thế bác ko làm được thì có tiền đầu tư không
@WoodHouse bạn có nghiên cứu về cái này chưa mà bảo có gì cao siêu đâu :v có khi vật liệu có đủ mọi yếu tố như làm cái đê này 90% nước trên TG còn chả có nói gì cái công trình, toàn tầm nhìn vào đất 😁
tiendatts
TÍCH CỰC
9 năm
tò mò về cái tường kia nó như thế nào quá
trandaubac
TÍCH CỰC
9 năm
@tiendatts Chân là khối đê hình tam giác ,tường thép khi xuống chân cũng uốn hình tam giác rồi đi lên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019