Khối Rubik khó nhất thế giới được giải trong 7 giờ

Nam Air
2/1/2015 16:0Phản hồi: 209
Khối Rubik khó nhất thế giới được giải trong 7 giờ
Nếu bạn không phải là chuyên gia chơi rubik, có khả năng bạn sẽ mất khoảng 7 giờ để giải khối rubik 3x3x3. Ngoài cục rubik 3 này thì còn nhiều loại, trong đó khối 17x17x17 là loại khó giải nhất thế giới. Khối rubik này được ông Oskar Van Denventer là một người đam mê rubik chế ra vào năm 2011. Do tính chất rất phức tạp của khối này với 1,539 chi tiết nhựa, nó cần được in 3D để đạt độ chính xác cao nhất. Việc ráp khối rubik này lại với nhau thôi cũng mất hơn 15 giờ!

Xét về độ khó, ta có khoảng 66 tỉ tỉ tỉ ...........tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ tỉ cách xáo trộn khối này(khoảng 1000 con số không), vậy mà anh chàng RedKB đã giải nó trong có 7 tiếng.

Video Timelapse nhanh gọn cho bạn nào muốn xem nhanh

Video nguyên bản 7 tiếng rưỡi cho bạn nào rảnh và muốn xem chi tiết

Phần mình, do không biết chơi trò này nên toàn ráp được có 1 hoặc 2 mặt là chán, bỏ đi chơi trò khác (là trò nạy ra ráp lại cho đúng, theo mình đây là cách rất thông minh, think out of the box chứ chẳng chơi), ở VN cũng có nhiều hội chơi Rubik, không biết các bạn ở hội đó có vô tình xem được bài này thì cho mình gởi lời chào!

Theo Kênh Youtube của RedKB, Thông tin về khối Rubik trên Wired
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không thể tin nổi, đúng là siêu nhân. Ko biết công thức vặn cái này thế nào nữa? Rubik 3x3x3 thì phổ biến quá rồi. Trước mình thường mất khoảng 2-3 phút để giải, còn 17 như cái này thì chắc nhìn xong ngất luôn 😁
@hellven89 Xin lỗi các bác,em không biết quay robik,nhưng quay tay thì em mất 15 đến 30p mới xong....hic
@devil 3x3x3 chỉ tầm 3 phút thôi. Qua mình làm cho xem
huynhtri9xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@devil mình 1p30 giây đây, giải 3x3. còn 17x17 phải gọi là thánh quay tay
@devil Riêng quay tay thì càng lâu càng tốt 😁
việt gà
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh ấy đúng bá đạo thật.

Gửi từ trại gà công nghiệp.
cho mình chắc cả đời không xong, truyền lại cho thằng cháu nội may ra hết đời nó mới xong
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng bình thường vì 17x17x17 lúc giải nó chỉ lâu hơn 4x4x4 và 5x5x5, 7x7x7 thôi vì công thức giống nhau.

Edit: https://www.tinhte.vn/threads/khoi-rubik-kho-nhat-the-gioi-duoc-giai-trong-7-gio.2409488/page-3#post-44054779 clip để khỏi bị xoáy vì câu trên ^
MrRubik123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@king_of_mar1311 tất cả đều áp dụng: khối nxnxn thì nhóm tâm (n-2) + nhóm cạnh (n-2) để đưa về khối 3x3x3 sau đó giải như khối 3x3x3 bình thường, rubik chẳng (từ 4x4x4, 6x6x6, ...) sẽ khó hơn rubik lẻ (5x5x5, 7x7x7, ...) do có vài công thức đặc biệt.
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
@reconnect clip ở cái link mình dẫn ra ý
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
@king_of_mar1311 4x4x4 và 7x7x7 về cơ bản giải thì đều gồm 3 bước:
- Làm mặt
- Làm cạnh
- Xong rồi thì giải như 3x3x3
Riêng các cục chẵn 4x4x4 6x6x6 8x8x8.... thì có thể cần thêm bước lật cạnh nữa cho đúng. Giải những cục lẻ bao giờ cũng thích hơn những cục chẵn, vì cái cục chẵn khi mà cần lật cạnh thì rất khổ do công thức nó dài, lâu ko quay không nhớ nổi :">
@mapu001 cái cục này thật ra k phải cục khó giải nhất thế giới đâu bạn, còn nhiều cục khó hơn nhiều 😆 vì cục 17x17 này chỉ cần biết cách giải của 3x3 4x4 và 5x5 là giải dc nó r, vấn đề là rất lâu, mình nể ở cái sự kiên trì mà ngồi xoay cục này kìa @@
Thánh xếp hình 😁
1 là quá giỏi
2 là bị tự kỷ
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tttuyentinh Theo như mình từng đọc báo thì. nhưng người hay nhà khoa học lập dị hay tự kỷ thường là những người rất thông minh.
@tttuyentinh Móa, ngu cũng bị chửi mà giỏi cũng bị chửi. Vãi cả tính bẩn.
@ball_tattoo Bác này có vẻ thừa thời gian nhỉ?
Chả ai chửi ai cả, là luận điệu vui vẻ thôi!

Còn bẩn tính mình thấy ở đây chỉ có bác này thôi! Thể hiện ở cả 2 comment liên tiếp nhau!
@tttuyentinh Mình thích suy nghĩ của bạn này nek
Cái khối dễ nhất ý, có bác nào chơi theo kiểu cậy tung ra lắp lại giống mình ko
@duchvm Phải đăng nhập để like cho bác 😁 điều xấu xa nhất mà em từng thấy..
@thienthanchien Cạy ra ráp lại mất 15 tiếng đầy. :p
nokia200
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienthanchien e thì toàn gỡ miếng dán ra rồi sơn lại một màu 😁
@thienthanchien Cái này lắp không cũng mất 15h.
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bàn tay ta làm nên tất cá
Co sức người sỏi đá cũng thành cơm
@dh2l Ông ăn sỏi đi 😃
thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
thánh quay tay 😔
trieutuanw
ĐẠI BÀNG
9 năm
nấu cháo thành cơm bá đạo thật
@trieutuanw Em thích câu nói này của bác rồi đó😁
wingzero
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trong video có nói rồi, dùng phương pháp reduction. Gộp khối to như các khối 3x3x3, làm từ giữa ra biên bằng các công thức cơ bản thôi. Ai biết làm 3x3x3 thì cũng làm đc. Có điều quá là tốn thời gian. Bác này mỗi ngày dành ra 2h làm 1 mặt. Mất gần cả tuần mới xong. Khâm phục.
XXperiaXX
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có ai như mình ngồi từ giờ đến sáng xem hết video 7h53' không?😁
@XXperiaXX Bạn này Có tinh thần học hỏi 😆)).... :v..
Làm sao có thể ngồi liên tục 7 tiếng để vặn vặn quay quay đc nhỉ?
@JerryKist Nhớ ngồi bô, để sẵn thức ăn nước uống cùng cái đt bên cạnh 😁
Nhìn cái gíp chưa đọc tiêu đề nhầm tưởng giải cụt đó 7giây .
Giỏi, kiên trì nữa!
bomvodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
xem cái này dễ gây ngủ :v
ai từng giải 5x5 và 3x3 thì sẽ biết giải cục này cũng ko quá khó, chỉ tốn thời gian thôi, mình chỉ khâm phục người tạo ra đc cục rubik này thôi, ko biết lắp ghép kiểu gì nữa !!! ở HN mình lùng mãi chỉ mua đc khối 7x7 là to nhất. ko biết mấy cái cục ngoại cỡ này thì có bán ko nữa???
Đề nghị "phong Thánh" cho anh ấy...
Sau này phải kêu là Saint RedKB....
phhdinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
đời này sao lắm quái vật vậy nhỉ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095