Kích hoạt chế độ chỉ hiển thị nội dung chính của trang web (Reader) trên Chrome dành cho Android

Duy Luân
14/11/2014 22:54Phản hồi: 68
Kích hoạt chế độ chỉ hiển thị nội dung chính của trang web (Reader) trên Chrome dành cho Android

Chế độ Reader sẽ loại bỏ những thành phần của trang web có khả năng gây phân tâm khi bạn đọc một bài viết, khi đó app sẽ chỉ hiển nội dung chúng kèm theo các hình ảnh có liên quan mà thôi. Nút Reader sẽ tự động xuất hiện bên cạnh thanh địa chỉ khi bạn truy cập vào một trang web có bài viết dài, ví dụ như các bài ngoài trang chủ của Tinh tế chẳng hạn. Thực chất thì Reader đã được Google tích hợp vào trình duyệt Chrome được một thời gian rồi nhưng hãng ẩn nó đi, chúng ta phải kích hoạt lên thì mới sử dụng được.

Cách kích hoạt như sau:
  1. Cài đặt Chrome phiên bản mới nhất cho Android
  2. Chạy Chrome lên, truy cập vào địa chỉ chrome://flags
  3. Nhấn nút menu > "Tìm trong trang" > gõ chữ "reader" để tìm kiếm
  4. Khi Chrome đã tìm ra mục "Bật biểu tượng thanh công cụ chế độ đọc", nhấn vào nút "Bật"
  5. Tiếp tục nhấn vào nút "Chạy lại Chrome" xuất hiện ở cuối màn hình
  6. Chờ cho Chrome khởi động lên lại, vào một bài viết nào đó ngoài trang chủ Tinh tế và nút Reader sẽ xuất hiện.
Chúc các bạn thành công!

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bactuong
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này hay để đọc tin tức báo chí là ngon lành. Nhưng làm sao Chrome biết bỏ những thứ j ảnh hưởng phân tâm người đọc, chắc những quảng cáo!
@bactuong Theo mình biết nó dựa vào các thẻ html, đơn cử là thẻ article
thế này thì phải làm sao? 😔
@Tú art chỗ enabled màu xanh dương ý, mà nói chung cũng k đọc đc hết tin bài, muốn đọc hết thì lại fải chạy lại trang cũ! tốn thời gian! dù sao cũng cảm ơn mod
eddyviet89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tú art Bác tìm phần enable suggest phần in nghiêng ý, dưới cái mục ý, có cái j j mà Toolbar j ý
eddyviet89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tú art Đây này bác
@eddyviet89 cảm ơn, mình làm được rồi 😁
Mình toàn xài UC cho tiện. Chrome để dùng web mà mình đồng bộ trên pc.
Rong Xanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không tìm thấy kỳ vậy ta.
klq : tinhte xem trên pc mà cũng giật tung chảo là sao nhỉ
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maikudaku bạn dung trình duyệt IE thử coi. cái gì ko nói nhưng duyệt web để đọc báo với tinhte thì IE no 1
@maikudaku dạo này chắc nhiều fan quá 😔
knife2512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maikudaku mình đọc tinhte trên đt giật lag liên tục, có khi đơ luôn ấn back ko đc phải tắt web đi vào lại. vao cac trang khac êm luôn ko vấn đề gì
cumeocodon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maikudaku Vì tinhte mông má nhiều + chrome + adblock = chạy rất rất hao cpu, ram, đơ, nóng... 😆
bạn muốn ủng hộ tinhte thì nên để quảng cáo, còn ghét quảng cáo thì Ad Muncher (giờ free rồi) + tắt plugin (ko hiệu quả lắm, nhưng đỡ lag) dùng adblock ngon mà hại lắm.
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay nhở
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng giống chức năng reading view bên wp nhỉ 😃
@dafug Giống Reader bên iOS và MacOS bạn nhé =))))))))
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Minh ko có xài iOS và cả MacOS nên ko bik nữa . Chỉ bik nao h có bên wp có IE có tính năng này
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@htevn nói ké luôn giống reader trên bb10 nhé :p
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bh mới dc như chế độ reader của ios nhỉ, nhiều lúc đọc truyện trên web muốn bật để nhìn cho nét mà ko có.
ducnsh
CAO CẤP
9 năm
không liên quan nhưng có bác nào update chrome lên mới nhất bị hiển thị như kiểu cửa sổ không ?
svcntnk42a1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtungst Không biết sao, mình cũng bị như thế chưa biết khắc phục sao.
evilmax
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtungst Theo phong cách Material Design đó thím, nhưng thật sự mình cũng thấy bất tiện quá, trước muốn tạo tab mới hoặc là chuyển tab, toàn vuốt từ phần ô địa chỉ xuống bh` Chrome update lằng nhằng khó chịu, phải nhấn Recent mới nhìn đc những tab đã mở
dk_td_dt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtungst Mình cũng bị giống bác đành delete update.
Các bạn ơi, cho mình hỏi tí: Làm thế nào để phân biệt được giữa trang web có flash và trang web hỗ trợ HTML 5 vậy?
svcntnk42a1
ĐẠI BÀNG
9 năm

Ý của bạn ấy là bị như cái ảnh đình kèm này cơ
https://docs.google.com/file/d/0BwdqgutYz8k_aWtZZjUyME9uTm8/edit?usp=docslist_api
crazysad
ĐẠI BÀNG
9 năm
kịch hoạt xong cảm giác load lâu hơn bình thường 😔
tắt được mà các bác

Screenshot_2014-11-15-20-08-36[1].png Screenshot_2014-11-15-20-08-30[1].png
ducnsh
CAO CẤP
9 năm
@thienquang07 Nó bị thế này này bác
svcntnk42a1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienquang07 Sao mình ko có phần này nhỉ. Chỉ có 3 dòng thôi
Luigi_2
TÍCH CỰC
9 năm
@thienquang07 khổ với mấy thánh không biết cái mục settings nó để làm gì.
Thế quảng cáo của bác thì bỏ xó ah
hoxuantu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không tắt được quảng cáo hay sao ấy nhỉ?

Sent from my iPad Air 2 using Tinhte.vn
klq cái này nó có từ đời cổ xưa trên ios 4 5 gì thì phải
vantho9x
TÍCH CỰC
9 năm
Làm sao xuất hiện nút ngôi nhà bên trái vậy anh mod @Duy Luân ?
@vantho9x Cái đó là nút trang chủ. Các máy Sony hầu hết đều thấy có. Nhưng mà sau khi deodex thì nó mất luôn ko hiểu vì sao.
vantho9x
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoang.Attacker Ứng dụng chung chứ có phải của riêng sony đâu mà lạ thế? Chắc mod @Duy Luân dùng bản beta!
@vantho9x Ở Sony có 1 gói gọi là com.android.partnerbrowsercustomizations.chromeHomepage
Cái này giống như mod lại chrome để hiển thị nút Home chứ bản thân chrome ko có nhé. Sau khi deodex thì mất luôn. Bạn ko tin thì kiếm máy Sony Z Z123 kiểm tra thử là biết
hoatth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoang.Attacker Vậy có cách nào đưa nút đấy lên các máy android khác không bác?
Đang dùng nexus 7 2013, đã lên lollipop mà hổng thấy cái reader trong chrome đâu cả, hồi trước nó thấy nhưng giờ enable xong cũng k thấy luôn, chắc nó còn lỗi 😁
@baotuan bác thấy duyệt web có được cải thiện ko ? trước mình dùng thấy cảm ứng lúc duyệt web hơi giật ?
@bomduc Duyệt web thì mượt mà. Vì lolipop nó mượt hơn mà. Nhưng cái lollipop trên n7 2013 lỗi gì mà bật wifi hay bị treo lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019