Kích hoạt lại tính năng Điểm truy cập cá nhân trên iOS 8

vuhai6
22/9/2014 3:45Phản hồi: 216
Kích hoạt lại tính năng Điểm truy cập cá nhân trên iOS 8

Một số người sau khi cập nhật iPhone lên iOS 8 hoặc mua mới iPhone 6 hay 6+ thì đều gặp phải trường hợp chung là không tìm thấy mục “Điểm truy cập cá nhân" đâu nữa, tính năng dùng để chia sẻ 3G qua wifi cho máy khác dùng. Lý do là Apple đã tách riêng phần thiết lập APN cho mục này ra riêng, chứ không còn dùng chung với APN của mạng 3G, do đó bạn cần phải thiết lập các thông số vào đây để nó tính năng này được kích hoạt lại. Ngay sau khi bạn nhập các thông số vào mục mới thì tính năng “Điểm truy cập cá nhân” sẽ xuất hiện lại mà bạn không cần làm gì thêm cả.

Về cơ bản, APN của Điểm truy cập cá nhân có các thông số tương tự như APN 3G, do đó tuỳ nhà mạng bạn đang dùng mà sử dụng cấu hình cho phù hợp. Các bước thực hiện:
  1. Vào phần Cài đặt -> Di động
  2. Truy cập vào Mạng Dữ liệu Di động -> kéo xuống dưới cùng sẽ thấy mục Điểm truy cập cá nhân
  3. Nhập các thông số APN (Access Point Name) - Tên người dùng (Username) - Mật khẩu (Password) tương ứng với mạng bạn đang dùng
  4. Sau khi nhập các thông tin xong thì trong phần Di Động sẽ xuất hiện thêm dòng Điểm truy cập Cá nhân.
Các thông số của từng mạng là:
  • VinaPhone: APN: m3-world ||| Username: mms ||| Password: mms
  • Mobifone: APN: m-wap ||| Username: mms ||| Password: mms
  • Viettel: APN: v-internet ||| Username: (để trống) ||| Password: (để trống)
  • VietnaMobile: APN: Internet ||| Username: (để trống) ||| Password: (để trống)

Chúc các bạn thành công!
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có cách nào cho hiện E không thớt, hiện 3G không đuối quá 😔
@hoangvycdnl8 máy xịn dùng 3g thôi 😁
@hoangvycdnl8 nó tự động đấy bác ạ, khi nào 3g đuối nó chuyển về e còn khi nào 3g khỏe thì nó tự kết nối 3g
Share cũng tốn pin lắm
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình để ý thì như vầy:

Khi không dùng nó sẽ tự thành E, nếu mở khóa nó sẽ thành 3G

Khi mở khóa, để ý nhanh thanh status se thấy E thành 3G lúc bật màn hình lên

Apple thừa biết chuyện này, cac broyên tâm
@huydeptrai Cãi w bác mệt quá. Bác tin hay k thì tuỳ.
Ios 8.0 k chạy dc trên băng tần 2G

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@inconsolable1910 Bác nói chỉ có chuẩn.. Cứ cãi mãi
vcd822000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@inconsolable1910 Bạn này nguy hiểm quá. iPhone bản có CDMA bạn dùng được cả sóng VN, MB, VT Sfone nếu có sim. Cái chữ E, 3G Hay 4G là để báo cho bạn biết đang dùng dữ liệu di động trên băng tần mạng tương ứng. Khi bạn tắt dữ liệu di động đi thì dù có là mạng 2G, 3G, 4G thì nó chỉ còn hình cái cột sóng thôi.
IOS 8 nó không cho thay đổi chế độ sử dụng mạng mà nó chỉ cho tắt dữ liệu di động thôi. Nên nó ưu tiên mạng theo thứ tự LTE - 3G - 2G.
Ở VN mạng 3G kém nên iPhone phải dò sóng liên tục gây hao pin, khi mà không dò được thì nó mới chuyển sang 2G thôi.
@vcd822000 bạn cũng nguy hiểm quá. ai mà không biết cái E, 3G là đang bật dữ liệu di động.
nhưng vấn đề là nó ưu tiên 3G nên mới hao pin khủng như thế đó. y như đợt con 4s mới ra chạy ios 5.0. cũng k tắt được mạng 3G. may mà lúc sau apple phát hành bản 5.1 mới tắt được mạng 3G.
vào chỗ mạng yếu nó lại thành E ngay.😆 mà nói thật 3g hết dung lượng còn ko load đc gì huống chi là E
h lại phải gõ ah....trc thấy nó tự động cái mục dữ liệu di động mà
dopod800
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hơi mất công chút xíu nhưng phải Setup trong khi chờ JB các Bác nhỉ!
Hy vọng sau khi JB, sẽ có chức năng Off 3G hẳn như iOs 7!
Tks chủ thớt ạ!
dathero
TÍCH CỰC
10 năm
Tui up từ 7.1 lên 8.0 đâu phải chỉnh APN gì đâu 😁
trên ios8 có cách nào tắt 3g để thành chữ E ko các bác eiii Tốn pin quá ạ
@inconsolable1910 Có một cách đơn giãn hơn là chuyển về dùng Iphone 2G thì lúc nào cũng E. 😃
@trunghai.huynh thôi dùng đập đá đi cho khỏi lo pin kaka
đùa chứ miễn io7 trở xuống là dùng được 2g rồi
@inconsolable1910 E biết nhưng bác nào quá thích 2G thì E luôn mai mãi. 😃
@trunghai.huynh haha à hiểu ý bác rồi. hehe
Việt Nam này hiện tại dùng 3G còn yếu lên yếu xuống huống chi dùng E, E là chỉ để có cho vui thôi, bỏ đi cái E là đúng.

Với lại máy mình lên iOS 8, chỉ cần mở "Điểm truy cập cá nhân" lên là dùng luôn, ko cần phải thiết lập, hên quá 😃
@nvt0211 Cái đó thì ko nói. Ý em là lúc bt ko dùng mạng thì để E cho đỡ tốn pin thôi ạ
Máy mình thì hiện bình thường và phát bình thường, ko mất và ko cần cài đặt thêm ji cả
dathero
TÍCH CỰC
10 năm
@patienn Mí tù 😁
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
chức năng này nên để dt cùi làm, chứ ip6 mà phát wifi hao pin, mau hư pin thì xót lắm
@nierec Mua điện thoại mà không dám xài thì mua để khoe à 😁
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
@mr_zero1188 Vậy Bạn có lấy liberty đi chở hàng ko?
hktt311
ĐẠI BÀNG
10 năm
còn trên ipad thế nào nhỉ, mình cũng ko thấy mục “Điểm truy cập cá nhân”. chỉnh APN cũng ko được
kiemca
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng thích dùng chữ E hơn 3G, vì E là đủ để nt imessage, zalo, fb messenger..... Và khi bật E thì mức độ hao pin gần như giống với tắt hẳn data. Còn 3G thì hao pin lắm
@hackerZ Rất cần, làm dùm đi bạn, tks trước 😃
hackerZ
TÍCH CỰC
10 năm
@nvt0211 mình co thời gian sẽ tranh thủ quay cho bạn.Còn giờ bạn xem bài này nhé có nói việc dùng EDGE đấy :
http://taivip.com/ung-dung-android/app-online-android/Viber-Goi-va-nhan-tin-mien-phi-tot-nhat-15/
P/S : nhưng cũng phải nói bạn khá ngang 😃)...mình có 1 thắc mắc là sau khi bạn xem xong thì bạn sẽ làm gì 😃...kiện vinaphone =))
@hackerZ Xin lỗi mình ko ngang, nếu như bạn chịu khó (cũng như mình chịu khó chờ đợi cái clip của bạn) xem những bài bình luận của mình bạn sẽ thấy mình ko bao h bênh vực hay xỉa xói, chỉ là trải nghiệm của mình như thế nào thì mình nói ra vậy thôi.

Đơn giản như app fb mess, đừng nói tới 3G, có wifi đằng hoàng mà còn cái kiểu chat mùng 1 mùng 9 mới tới, đôi khi bật lên mà nhìn chữ loading mà phát bực thì đừng nói dùng E, chắc khỏi dùng tốt hơn.

Còn vì sao mình lại quan trọng chuyện 3G hay E vì 2 lý do.

1. Trong khi các nước người ta đều hướng tới cái mới như 3G-4G còn VN thì cứ mãi chấp nhận "thôi dùng E cũng tốt chán đỡ hao pin" thì thử hỏi bao h mới khá lên được khi mãi chấp nhận là kẻ đứng sau.

2. Người dùng cứ theo tâm lý sợ hao pin nên cứ thôi tắt hết, tắt 3G tắt chức năng, tắt thông báo, tắt đã đời xong rồi la làng lên "trời cái dt này chả có gì hay ho". tại sao ko bật lên và trải nghiệm đi. đơn cử như iPhone và Note 3, có rất nhiều cái hay vậy mà mấy anh mấy chị cứ la làng lên là tẻ nhạt. dùng dt thông minh mà sợ tốn bin thôi thì dùng dt đập đá đi, pin trâu lắm đó 😃
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@warmboy24 Vote cho bạn
máy em vẫn có sẵn mà có phải set APN loằng tà là ngoằng thế này đâu.chả hiểu
Cho mình hỏi là khi ko bật 3G thì sóng điện thoại ở chế độ nào 3G,2G

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@ruanzengjun ios7 trở xuống: nếu tắt 3g có nghĩ là iphone chạy trên nền mạng 2g, rất ít tốn pin
ios8: không thể tăt 3g, máy luôn chạy trên nền mạng 3g, mà mạng 3g vn thì bạn biết rồi đó. "QUÁ MẠNH" nên hao pin khủng khiếp
@ruanzengjun iOS 7 : off 3G thì sẽ dùng 2G nếu Data ON
iOS 8 : off 3G nó off luôn Dâta 😁. Là ko còn 2G luôn. Máy chỉ còn kết nối nghe gọi nt (sms)
@barrettroyal bác không hiểu câu hỏi rồi. ý bác ấy là máy sẽ chạy trên băng tần nào. 2G hay 3G.
klq , ios 8 được cái nhắn tin chỉ cần đọc là nó viết ra tiếng Việt luôn , phẻ thật , khỏi mất công gõ. Sao máy nó hiểu được tiếng Việt để viết mà em Siri chả hiểu nhẻ , cứ ỏng ẹo phải nói tiếng Ăng lê cơ
@saigonnight Tin sms mà Bác dùng tiếng việt(70 ký tự) thì chơi sang nha! Gửi 1 tin = 3tin.
@trunghai.huynh Từ hồi mình dùng smartphone chả bao giờ ntin ko dấu, đký 2k5 200 tin:p
@saigonnight mình thích nhất tính năng này á kekeke
@dangnguyen_ Hic, Mình đăng ký 2k 200 tin mà cũng không chơi sang như Bạn. Chưa kể việc Bạn nhắn có dấu sẽ có 1 số Điện thoại nhận bị lỗi font không đọc được.
Cám ơn bạn VuHai6. Cái mình cần nay đã có.
Micky2906
ĐẠI BÀNG
10 năm
eo ôi, thế này cũng lên trang nhất... từ thời nào rồi?
các bạn cho mình hỏi là máy mình IP4s vào cài đặt>di động sao không có phần Mạng dữ liệu di động

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019