[Kickstarter] Wil Can Fly - đứa trẻ bị bệnh Down biết bay

Nam Air
21/4/2015 9:56Phản hồi: 64
[Kickstarter] Wil Can Fly - đứa trẻ bị bệnh Down biết bay
wil-can-fly (4).jpg
Thật khó khăn khi phải đối mặt với việc đứa con của mình bị hội chứng Down (dư 1 nhiễm sắc thể số 21, khiến đứa trẻ sinh ra bị chứng chậm phát triển trí tuệ). Đón đứa trẻ chào đời với rất nhiều cảm xúc lẫn lộn và biến nó thành đứa trẻ bay được là ý tưởng của nhiếp ảnh gia Alan Lawrence.

Alan Lawrence là cha của 5 đứa trẻ, anh đã chia sẻ câu chuyện của mình như sau: Ngày 14/10/2013, William, đứa con thứ 5 của họ chào đời trong rất nhiều cảm xúc lẫn lộn. Trước đó bác sĩ đã cảnh báo với cả nhà rằng đứa bé sẽ bị hội chứng Down. Trong 17 tháng đầu đời, Wil đã thay đổi hoàn toàn nếp sống, cách nghĩ của gia đình này khi mọi người đón nhận một thành viên mới bị chứng chậm phát triển trí tuệ, họ phải sống chậm lại, làm quen với nhiều việc khó khăn hơn nhưng cũng nhờ đó mà yêu thương nhiều hơn.

Lúc tập bò, Wil hay nằm sấp bụng co 2 tay 2 chân lên, mọi người thường đùa rằng Wil muốn "cất cánh" và ý tưởng thực hiện một bộ ảnh Wil Can Fly - Wil Biết Bay loé lên trong đầu nhiếp ảnh gia Alan Lawrence. Anh và mọi người đã bế Wil lên và chụp loạt ảnh, sau đó PS để xoá mình đi, biến Wil thành đứa trẻ bay được trong những bức hình này.

Alan và gia đình đang có ý định quyên góp trên Kickstarter để thực hiện một cuốn lịch chứa series ảnh Wil Biết Bay trong 3-4 năm đầu đời của em, chụp ở 5 bang khác nhau tại Mỹ, với mục tiêu đạt được 12.500$ tiền quyên góp cho việc in lịch, số lịch sau đó sẽ được bán với giá 35-50$/cuốn, 50% số tiền doanh thu đó sẽ được dùng đóng góp cho 2 quĩ từ thiện dành cho người bị bệnh Down, hỗ trợ những người Down trưởng thành được có cơ hội đi học đại học.

Bạn có thể tham khảo dự án quyên góp Bringing Light - Wil Can Fly này ở đây.

wil-can-fly (1).jpg wil-can-fly (2).jpg wil-can-fly (3).jpg wil-can-fly (5).jpg wil-can-fly (6).jpg wil-can-fly (7).jpg wil-can-fly (8).jpg wil-can-fly (9).jpg wil-can-fly (10).jpg wil-can-fly (11).jpg
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuhungls90
ĐẠI BÀNG
9 năm
người bay có thật sao trời
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhungls90 vãi bác, bất chấp tất cả để giành first comment ak :mad:
trieu04
TÍCH CỰC
9 năm
@vuhungls90 là ý tưởng của nhiếp ảnh gia Alan Lawrence.
fusako
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhungls90 Bác này có vẻ nguy hiểm đây...
@vuhungls90 đọc báo ko có não ah
Đẹp quá!!
tuyệt vời 😃
bộ ảnh quá tuyệt, cách làm không khó nhưng xem qua rất ấn tượng 😁
Quá đã... mình phải là mấy tấm con mình mới được...
@cuhiep con mày cũng bị down à .
@nhatthieng Cứ down mới được chụp ảnh à ? Nhiều thằng bình thường mà cmt như thằng down đấy ;))
@nhatthieng Bắt đầu thích bác này rồi đấy... xém ọc cả cơm
ReD EyeS
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Bác quăng lên đi, em chụp cho.
dung10110
ĐẠI BÀNG
9 năm
bệnh down là trisomy 21. nghĩa là có thêm 1 nst số 21. tức là 3 nst số 21 chứ ko phải là "2 cặp nst 21" --> 4 nst 21 ??
KonMèoĐen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm động quá 😔
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
em cũng đạo ý tưởng này để làm một bộ cho baby
Ghép ảnh thôi mà, cha đứa bé đau buồn nên tự an ủi bản thân nên làm mấy tấm này cho vơi đi nỗi buồn
@alexxlee101 Chứ bạn nghỉ em bé bay thật hả... nếu bạn là con gái thì chắc người khác rất dể cua bạn
NHìn đứa bé cười đáng yêu mà,có biểu hiện như down đâu nhỉ,mà PTS cũng tốt quá cơ
@hakhanhbk8310 theo mình nghĩ biểu hiện ở cặp mắt và le lưỡi 1 cách vô thức đó bạn
thực sự nhìn những ng bị down mình thấy rất đau lòng, nghĩ tới nếu con mình cũng thế thì sao, thực sự không dám nghĩ luôn
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
đẹp :rolleyes:
johnny8384
TÍCH CỰC
9 năm
thằng nhỏ đẹp zai vậy mà sao biết là down nhỉ?
@johnny8384 down biết được từ lúc trong bụng mẹ cơ bác ợ,người ta siêu âm chiều dài gáy hay gì đó mà chỉ chuyên môn bác sỹ mới rõ,đến tuần thứ 18 sẽ là lần siêu âm quyết định cho bố mẹ bé(gọi là sàng lọc trước sinh)lần siêu âm này sẽ biết bé có phát triển hoàn thiện và bị bệnh gì ko để bố mẹ quyết định có nên giữ(nếu con phát triển ko bình thường)ko.Trường hợp nhiếp ảnh gia trên biết con sinh ra sẽ bị down nhưng ông vẫn quyết định giữ lại đứa bé.
sonhoathuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhíp ảnh gia chụp hình có khác
biến yếu điểm thành ưu điểm, bố bạn nhỏ này thật tuyệt vời, bộ ảnh thật tuyệt vời
Cũng an ủi phần nào cho gia đình
^
Ở tinhte nên đọc bài rồi hả cmt nha, k thôi ăn gạch mệt mỏi =]]
banhkem
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp và ý nghĩa thật.
thật đẹp thật ý nghĩa mình cũng có con tầm tuổi này, phải giỏi pts làm cho con một bộ thế này thì hay quá
các bạn có để ý thấy những người bị hội chứng này có khuông mặt rất giống nhau cho dù cha mẹ có là ai... bạn nào biết vì sao như vậy ko
@tranvuhoang90 Mình nghĩ chắc là do nst 21 qui định ADN gốc của con người: tất cả có chung 1 khuôn mặt. 😁
@tranvuhoang90 Đúng như vậy, dù người nước nào mà bị bệnh này cũng có khuôn mặt hao hao giống nhau.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019