Kindle Paperwhite đời đầu có phần mềm mới ngon hơn

Nam Air
11/3/2014 9:53Phản hồi: 56
Kindle Paperwhite đời đầu  có phần mềm mới ngon hơn
Các bạn đang sở hữu Kindle Paperwhite đời thứ nhất như mình hãy vui lên, vì sau khi cập nhật phần mềm mới, các bạn sẽ có được các tính năng mới vốn chỉ dành cho đời thứ 2, ví dụ như tích hợp cộng đồng đọc sách Goodreads. Biểu tượng của dịch vụ Goodreads sẽ nằm ở thanh menu, khi nhấn vào, các bạn mở ra phần mềm Goodreads giúp bạn tạo thư viện ảo, xem bạn của bạn đang đọc sách gì, xem đánh giá sách này nọ vân vân.

Ngoài việc cải thiện hiệu năng, Amazon còn cho biết sách các tính năng mới sau lần cập nhật này là:
  • Kindle FreeTime: Tạo một profile cho con trẻ nhà bạn, trong đó bạn có thể cho phép con trẻ xem những cuốn sách nào đó thôi, cái này có thể theo dõi cách trẻ đọc sách và nhiều cái vui vẻ khác, khi cập nhật phần mềm xong sẽ có 1 file hướng dẫn nằm sẵn trong kindle cho bạn đọc kỹ
  • Goodreads on Kindle: Kết nối với cộng đồng đọc sách lớn nhất thế giới, xem bạn của bạn đang đọc gì, đánh giá sách vân vân
  • Cloud Collections: Quản lý và sắp xếp sách của bạn trên mây
  • Page Flip: Khi đọc, các bạn có thể lướt nhanh sách từng trang hoặc từng chương
  • Enhanced Bookmarks, Highlights & Notes: Quản lý đánh dấu trang và ghi chú hay hơn, dễ hơn
  • Smart Lookup: Khi tìm 1 chữ 1 từ nào đó bạn sẽ có nhiều lựa chọn hơn
  • Vocabulary Builder: Các chữ bạn hay tìm trong khi đọc sách sẽ được đưa vào trong kho từ vựng, sau này có thể mở ra xem học lại cho mau giỏi (cái này mình thích nhất)
  • Inline Footnotes: Đọc mấy cái ghi chú sách mà không có bị mất dấu trang
Bản cập nhật này sẽ xuất hiện tự động trong máy của bạn trong vài tuần tới qua phần cập nhật Over The Air, tuy nhiên nếu bạn nôn nóng có thể tự tải về và cài đặt tại đây, cách cài thì dễ ẹc, tải firmware về, chép vô máy, sau đó vô Kindle chọn menu Update Your Kindle là xong

Hình ảnh:

Chữ g trên thanh menu nhấn vô sẽ đưa bạn đến Goodreads
Quản lý sách với Goodreads
Lật nhanh trang sách khi đọc

Quản lý dấu trang thông minh hơn

Tìm kiếm từ thông minh hơn
Chúc các bạn đọc sách vui vẻ
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mailcuathi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chiếc máy mong ước của mình. 😁
Mình cũng đang dùng máy đời đầu. Quá ngon rồi
vic2006vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này ở đà Nẵng có bán k nhỉ???

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
tuanvietvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thank nhé. Mình đang down dở :v không biết có cải thiện tốc độ lật trang ko nhỉ :3 thích nhất cái Cloud Collections ^ ^
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Update thôi, Kindle đọc sách đã sướng này còn sướng hơn
minoan
CAO CẤP
10 năm
một thời ham hố, mua về được 1 tháng rồi bán 😁
pigletworm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kut3prince9x Mỗi loại tbi phù hợp với mục đích khác nhau ^^
Bác nào thích multitasking: đọc sách một ít, lướt web, fb một ít, xem phim, chơi game, vv... thì chọn mtb.
Bác nào đọc sách nhiều và thường xuyên thì kindle ppw là số một ;)

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
ntpbee
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minoan Ông này chắc mua con này về để xem phim, nghe nhạc, chơi game. Cái này là máy đọc sách, các chức năng khác chỉ là phụ. Đọc xong cmt cứ cảm tưởng mấy bạn phong trào, thấy người ta nói tới là mua mà chả thèm biết nó là cái giống gì.
kingpro1252
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bth_123 các bác ko có sở thích đọc sách hay sao ấy chứ. e moi mua con kinw 2 đọc mà ko mỏi mắt tẹo nào, rất thích
ngon nhỉ
Con này có ghi được như vở viết không mấy bác?
@Mơ à không viết được đâu bác 😁 màn hình chỉ có bàn phím ảo thôi, mà tốc độ phản hồi chậm lắm, không gõ nhanh được đâu
@xxxphantomxxx Viết ghi chú ở một app riêng cũng không có à bác?
@Mơ à Máy dạng này ko có OS kiểu Android, ko có khái niệm cài thêm app.
@Mơ à nó không có app riêng để chạy như tab đâu, nó là máy đọc sách mà. Công dụng chủ yếu (và gần như duy nhất) là để đọc sách. không hơn. Đó cũng là việc mà nó làm tốt nhất. Màn hình nhìn y như tờ báo.
Từ khi mua con này về thằng em em bỏ hẳn sách giấy luôn, toàn vắt vẻo con này 😁 cơ bản là tiện gọn nhẹ hơn sách giấy :D

Có bản update này là ngon rồi :p
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@xxxphantomxxx Giá như mấy sách chuyên ngành nó làm ebook hết thì e cũng vứt hết sách giấy. Kindle quá tiện, đọc sách lâu cũng ko bị mỏi mắt như dùng tab
@M3ga có file PDF xài đỡ cũng được mà bác, mỗi tội Kindle đọc pdf không tiện lắm, phải zoom to nhỏ hơi khó chịu. Muốn hiển thị rộng lại phải thủ thuật cắt bớt viền mới được.
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@xxxphantomxxx Đem đi quét sách ra pdf hết cũng nản lắm, mà đọc pdf ko hay.
Có tra từ điển trên pdf được không các bạn, mình không làm được với phần mềm kindle
vodanh_vkqt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảnh báo: Đừng update lên firmware này vội anh em. Mình vừa update xong và thất vọng. Cái dictionary giờ nó quá ngu, tìm 1 từ mà không thấy nó sẽ đòi bạn kết nối wifi và tìm trên wiki, ngu hơn nữa là có từ điển khác có từ đó nó không tìm (như version cũ) mà nó cứ chạy lên wiki, phải tốn thêm vài chạm nữa mình mới có thể lấy được nghĩa của từ đó.
h1970
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vodanh_vkqt Đây chính là cái mình ghét nhất ở con paperwhite 2013. Tra từ điển ngu thôi rồi. Con paperwhite đời đầu còn có thể tra từ ngay trong từ điển nữa. Nếu update lên mà nó lại giống paperwhite 2013 thì đừng có dại.
tuanva.hcm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@harrypham9011 Cái chức năng hay đáng nói ở đây là nó dò từ đó cả trong những từ điển phụ chứ không chỉ dò trong từ điển chính bạn à.
@vodanh_vkqt giải pháp cho bạn đây.
tìm và dowload file "kindle_oldupdate_install.zip" về, extract ra kindle.
download tiếp bản firmware bạn muốn dùng về, copy vào folder "update"
rút usb và thực hiện update kindle bình thường.
vodanh_vkqt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kienmh Thanks bạn,

Lên amazon phàn nàn, thế là nó bảo xin lỗi, rồi nó cho mình 10$ vào tài khoản. Cũng được, giờ downgrade lại bản cũ rồi. Tiêc là collection mất hết sạch, lại ngồi create lại rồi add sách vào, oải.
Lên là lên là lên là lên 😃.
Tiện dụng hơn hẳn. Hehe.
Mình chỉ đọc truyện nên ko quan tâm cái từ điển lắm
Nếu có tra thì dùng đt nhanh hơn.
Kiểu gì cũng up lên. Sợ gì
Đang download đây
vodanh_vkqt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ares13 Bác chưa thấy kindle tra từ điển nên nói vậy, từ điển kindle paperwhite 1st tra rất tiện dụng, chỉ kết mỗi vụ tra từ điển vì mình hay đọc truyện tiếng anh. Giờ update lên, đang hì hục downgrade đây.
@vodanh_vkqt Cũng tuỳ, Mình thì thấy rất thích
@vodanh_vkqt Đúng vậy. Mình có dùng từ điển AV nhưng copy vào đấy thôi chứ ít dùng.
Toàn đọc prc tiếng việt nên ko lo khoản đấy. Bác chơi toàn E thì khó chịu là phải
Ai mà hay đọc sách với đọc truyện thì mới thấy cái hay của kindle này
Con này dành cho ai đọc sách nhiều. Chứ những ai ít đọc, mua về vì thấy hay hay thì chỉ một thời gian ngắn sẽ chán thôi. Vì tốc độ lướt web của nó cực kỳ ì ạch
H2G2
ĐẠI BÀNG
10 năm
ai mê đọc sách thì Kindle đúng là lựa chọn không thể bỏ qua, mình dùng Kindle Keyboard mà vẫn thấy ngon lắm :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019