Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kinh nghiệm chọn mua thẻ nhớ. Mong là hữu ích vơi các bạn

hung_thietbiso
17/3/2011 10:2Phản hồi: 55
Kinh nghiệm chọn mua thẻ nhớ. Mong là hữu ích vơi các bạn
Xin chào các bạn
Mình xin chia sẻ những kinh nghiệm về thẻ nhớ nhằm giúp các bạn chọn được những dòng thẻ nhớ tốt, chuẩn, ổn định mà giá lại rẻ
Các chủng loại thẻ nhớ hiện có và được tiêu thụ trên thị trường VN : Micro SDHC, SDHC, Ms Pro Duo, RS MMC, SD Mini, Sony M2, CF ( Compact Flash ), XD-Picture
Tôi biết khi mua thẻ các bạn sẽ quan tâm tới 2 vấn đề chính : ( NAME )thẻ của hàng nào và tốc độ ( Class )của thẻ nhớ là bao nhiêu ?
Băn khoăn nhỏ nữa của các bạn : Thẻ có đủ dung lượng không ? Có bị mất dữ liệu không? Chạy có bền không ? Thẻ made in Japan hay Made in China? ....
Xin giải thíc cơ bản 2 vấn đề chính theo hiểu biết của mình như sau :
- Cơ bản các bạn luôn nghĩ rằng có 2 dòng thẻ nhớ trên thị trường là hàng Chính Hãng và Trung Quốc. Các bạn luôn ưu tiên chọn hàng chính hãng và cho nó là hàng tốt ? Nên các bạn sẵn sàng chi đắt 1 chút để mua được hàng chính hãng, hàng có name, hàng tốt...nhằm thỏa mãn nhu cầu sử dụng
- Trên thế giới có nhiều dòng thẻ nhớ mang tên các thương hiệu khác nhau : Kingston, Trancend, SanDisk, Kingmax, Adata, Eduara, Petower, Nokia, Samsung...Làm cho các bạn không biết lựa chọn loại nào cho phù hợp, cho tốt ?
- Về bản chất thì hiện nay trên thế giới chỉ có 4 - 5 nhà máy sản xuất các thiết bị lưu trữ : Ram, Flash, USB, Ổ cứng, Thẻ nhớ.... tập trung chính ở Nhật Bản và Đài Loan ( TaiWan ). 4-5 nhà máy này phân phối và chi phối toàn bộ các sản phẩm liên quan trên Toàn Thế Giới

Tất cả các thương hiệu trên được chứng nhận hợp pháp hóa quyền sở hữu trí tuệ và Order hàng từ các nhà máy trên mang các thương hiệu khác nhau trên thị trường và phân phối tới tay người tiêu dùng
Còn các dòng thẻ nhớ không mang thương hiệu, không mang name của thương hiệu nào là các dòng thẻ Original ( nguyên bản ) từ các nhà máy này sản xuất không theo đơn đặt hàng của hãng được bán đại trà trên thị trường với giá rẻ hơn và chất lượng tương đương tới tay người tiêu dùng

Các bạn hãy nhìn các hình ảnh dưới đây sẽ thấy sự khác biệt

Thẻ được các hãng khác nhau phân phối mang tên các thương hiệu khác nhau
ghmgmgj,.jpg vhmncghmdfx.jpg xfndnfnstnf.jpg gndfgnfgnf.jpg ggg.jpg

Thẻ được phân phối bởi các nhà máy hàng nguyên bản ( Original )

Hiện nay giá của các dòng thẻ nhớ có thương hiệu như Kingston & Trancend & SanDisk & SamSung...sẽ có giá cao hơn so với hàng Original ( nguyên bản ) 30% do khúc thương hiệu. Còn về cơ bản chất lượng thì như nhau

Ví dụ :
Micro SDHC 4Gb (original ) = 140.000 vnđ/1C

Quảng cáo

Kingston Micro SDHC = 180.000 vnđ/1C

Theo các bạn thì các bạn nên mua dòng thẻ nào ?
Với riêng tôi thì tôi thì chỉ cần 3 yếu tố
- Giá rẻ
- Tốc độ cao
- Chế độ bảo hành lâu và tốt
=======================================================
Xin giải thíc về Class ( tốc độ của thẻ nhớ ) với Micro SD, SDHC
Class2 = 2Mb/s-4Mb/s
Class4 = 4Mb/s-6Mb/s
Class6 = 6Mb/s-8Mb/s

Quảng cáo

Class8 = 8Mb/s-10Mb/s
Class10 = 10Mb/s-14Mb/s

và X với thẻ CF

Số X Tốc độ chép tối đa
8x 1.2MB/giây
12x 1.8MB/giây
20x 3.0MB/giây
25x 3.8MB/giây
30x 4.5MB/giây
40x 6.0MB/giây
60x 9.0MB/giây
90x 15.0MB/giây
133x 20.0MB/giây
150x 22.5MB/giây
300x 45.0MB/giây
Tốc độ thẻ càng lớn thì coppy dữ liệu càng nhanh và giá cũng sẽ đắt hơn

Có vẻ như hiểu biết của tôi còn hơi sơ sài nên xin các bạn cố gắng đọc và hoàn thiện bổ sung nhá
Chân thành cám ơn các bạn !
Nếu bạn nào cảm thấy hữu ích hãy bấm thank phía dưới ấy
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thiệt ra thì mình chả hiểu biết gì về thẻ nhớ , mình đang định mua cái thẻ 16GB tên class2 không biết tên có đúng không biết giá bao nhiêu vậy bạn và nó bảo hành bao lâu , và nó chơi game có lặc hoặc đứng hay giật không cho mình biết dùm nhé , mình đang dùng ss wawe s8500 thẻ 8GB không đủ mình thì không có kiến thức về thẻ xin tư vấn dùm .
con SS S8500 hỗ trợ lên tới 32Gb cơ. Class thẻ có ảnh hưởng đến tốc độ game hay phần mềm cài đặt. tốt nhất bạn nên dùng con Class6 - 10. bạn vào chuyenbanbuon.vn tham khảo nhé. ở đó có nhiều thẻ 16gb và 32Gb
@hung_thietbiso
vậy mua thẻ 16GB class 6-10 là ngon nhất đó hả bạn , và giá nó ra sao có hàng nhái hay không khi mua kiểm tra ra sau với lại , mình nghe nói có loại thẻ 16GB khoãn 8-9 trăm nhằm cái thì 1tr mấy trở lên vậy nên mua mắc hay rẻ và chất lượng của mỏi loại giá ra sao ngang nhau hay kém hơn .
xuanmanh_92
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế bác cho cái bảng giá chuẩn mua thẻ nhớ cho anh em tham khảo đi. VD:
Thẻ Kingston 4g class 4 : 180k
Thẻ nokia bóc máy 4g class 4 : 250k
.:..............................
Em cũng chả biết nhiều. Các bác giúp đỡ thêm
bác chủ topic bảng giá từ 4G đến 32GB giá nhiêu đi , và trả lời dùm tui câu hỏi trên luôn .
giá
16Gb Class 4 - 700k
16Gb Class 6 - 800k
16Gb Class 10 - 900k
Bạn nên mua ở những nơi uy tín
Format thẻ nhớ ( không format được là thẻ lỗi )
Copy dữ liệu vào thẻ và cho lên điện thoại đọc ( k đọc được là thẻ kéo dung lượng )

---------- Post added at 06:19 PM ---------- Previous post was at 06:18 PM ----------

4Gb = 140k
8Gb = 350k ( Class 6 )
16Gb giá bên trên đó
32Gb Class 4 = 2.200.000 vnđ
32Gb Class 10 = 2.500.000 vnđ
@hung_thietbiso năm 2011 gio la 2014 goa bang 1 phần 4 thoi ah.
up nào. thanks tất cả các bạn

---------- Post added at 12:25 PM ---------- Previous post was at 12:24 PM ----------

Class càng cao tốc độ càng nhanh mà bạn
chà chà,xem ra mua thẻ nhớ cũng phức tạp
rắc rối thật đó! mình cứ đi mua rồi test thử, ok thì lấy thôi chứ ko care về mấy cái này 😁
Mua cái nhiều xiền xem, ôm về phải hàng dởm nó hay lỗi ko đọc được file lắm 😔
Mua cái ít hay nhiều xiền cũng cần có bảo hành nữa chớ 😃 lỗi thì đổi 😁
E mua thẻ 8g class 4 mà made in Taiwan , ko bít là thẻ xịn hay lõm nữa.
nat09cn2
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho e hỏi có gì khác nhau giữa thẻ micro SD và micro SDHC không....?
và làm sao để nhận biết là thẻ class bao nhiêu (nếu trên thẻ không ghi gì) ,trừ cách thử trực tiếp ........
Upppppppppppppppppppppppppppppppppppppp
Thân chào Hùng.
Để mở ra 1 topic tư vấn về các thiết bị như thẻ nhớ như thế này trắc bạn cũng bỏ ra tương đối công sức để tìm hiểu và đưa ra những lời khuyên bổ ích cho nhiều người.Nhưng theo mình bạn không nhất thiết bạn phải up bài lên như thế này,đây là topic chia sẻ chứ không phải là buôn bán hay gì hết.Và nói thẳng với bạn một câu cái link dưới chữ ký của bạn vô tình đó là link quảng cáo của gian hàng bạn buôn bán rồi,đây chính là vi phạm nội quy rồi đó bạn.Ngay cả câu tiêu đề của bạn cũng gây ra cho người đọc bài cái cảm giác ngần ngại khi comment.
thẻ nhớ nhìu giá giá....ko bik đâu là thật đâu là giả@@
xuanbinh89
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho mình hỏi ngoài các loại thẻ có tên tuổi thương hiệu, check dc nguồn gốc xuất xứ trên bao bì không nói, thẻ TQ kém chất lượng cũng không có nhãn hiệu, nhìn rất giống loại thẻ (original) theo như bạn hung_thietbiso nói ở trên, vậy làm có cách nào phân biệt dc không? nếu như khọng test thử....thanks
k1200gt
TÍCH CỰC
11 năm
@xuanbinh89 thẻ giả khi test speed thì speed vẫn như thẻ chính hãng nhưng khi mình lắp vào đt rồi vào quản lí ứng dụng trong đt rồi chuyển ứng dụng đang dùng trong đt sang thẻ nhớ , sau đó sử dụng ứng dụng đó mình sẽ thấy đt hơi giật , không mượt => thẻ giả !
đừng bao giờ kiểm tra speed + dung lượng thẻ mà bảo thẻ nhớ giả với thật 😕
chang co kinh nghiem gj cung viet.the nho bgjo lam gja nhieu vo ke.muon phan biet rat kho phai tra ma so the tren cac trang wes cua hang san xuat.binh thuong the nhai dong ma the in rat kem dung tay cao manh thuong mat.ah ma wen the ko ten tuoi 100% la the made in china do.
tdl90
TÍCH CỰC
13 năm
Nên mua ở những cửa hàng có uy tín để đc bh hoặc đổi thẻ. Giờ thẻ nhớ hay usb đều có loại kéo giả dung lượng ảo thực tế 1gb mà bỏ vào dt hay máy tính check thấy lên 8gb 16gb. Các bạn ko tin cứ lên cửa khẩu giáp trung quốc mua thử cái thì biết. Giá usb cũng như thẻ rất bèo, ai ham sẽ dính ngay ( usb 8gb 100k). A e cẩn thận
đúng, bạn nói đúng. Mình biết về các loại hàng đó
Đa phần những loại hàng đó nó chỉ được chuẩn USB 1.0 nên tốc độ copy rất chậm
Dung lượng thực của những cái USB đó hoặc thẻ nhớ k đạt đủ dung lượng
Tuổi đời của nó cũng chỉ được vài tháng
Mà chả nhẽ lại lên tận cửa khẩu đổi 1 con USB hay thẻ nhớ ạ
Mình thì lại nghĩ khác. chất lượng thẻ của mỗi hãng(nokia, kingmax, kingston,trancend,sandisk...) là khác nhau do yêu cầu về tiêu chuẩn chất lượng của từng hãng khác nhau.
VD: xét theo tccl thì nokia>kingmax>kingston thì khi nsx sx ra 100 cái thẻ thì 400cái đạt tc của nokia=> bán cho nokia. 300cái đạt tccl kingmax bán cho kingmax. 200cái bán cho kingston. còn 100cái kg đủ tc do các hãng đặt thì sẽ đc bán ra thị trg và sẽ kg có mác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019