Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kinh nghiệm đi Phượt mini :p

26/5/2015 1:10Phản hồi: 28
Kinh nghiệm đi Phượt mini :p
Hè đến rồi, các bạn có đi phượt hay dã ngoại k?
Mình tính hè này sẽ cùg ít người bạn đi xa2 1 chuyến. Nhưng do là lần đầu đi phượt nên kinh nghiệm chưa có, vậy nên mình lập topic này mong các bạn cùng chia sẽ kinh nghiệm, những lưu ý gì, những kỹ năng cũng như chuẩn bị xe, đồ dùng dụng cụ cơ bản như thế nào cho mỗi lần phượt tầm 3 ngày...
Hiện tại thì mình chỉ mới chuẩn bị được một số món đồ dụng cụ ađa năng, dụng cụ sinh tồn thôi

Búa, rìu, kềm, đa năng ... 😁

Ống nhòm mini

Đồng hồ chống shock, chống nước, va đập vô tư:D

Đèn pin siêu sáng, có zoom xa gần nha :p

Hai túi, 1 balo cỡ nhỏ, dai và rất bền, 1 túi dành cho dân đi xe đạp, nhưng mình thấy tiện nên múc luôn :D

Và xe thì mình chạy xe jupiter.

Hiện tại mình chỉ mới có bấy nhiêu đó, đang thấy thiếu rất nhiều mà không biết thiếu gì. Mình sẽ cố tìm nhiều món đồ nữa để bổ sung nếu có. Cần nhất là anh em cùng chia sẽ kinh nghiệm thực tế. Anh em có món đồ gì hay thì cùng share cho mọi người biết nha :p
Chúc các bạn có một mùa hè ý nghĩa :D

Quảng cáo

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntkien0502
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn ở đâu, mình đi với đang muốn phượt bằng Jupiter, mình ở xì gòn
@ntkien0502 Mình tít ngoài nghệ an. Tiếc quá, bạn có hay phượt k :p

chuẩn bị tiền + ít thuốc men, quan trọng nhất là điện thoại di động, tìm hiểu map trước khi đi
nón bảo hiểm nên chọn loại 3/4 hoặc full face, ít thức ăn nhẹ + nước uống dọc đường, nếu ko phải phượt theo kiểu sinh tồn đến những nơi hoang vu thì không cần thiết những thứ như dụng cụ sửa xe, bơm xe, cái đồ đa năng ở trên ... mang theo chỉ tổ nặng xác, nên thay nhớt + kiểm tra toàn bộ xe trước khi đi
@linh_pro91hp Mình tính đi nơi nào hoag vắg hay là hoang vu tý, như thế mới lạ.
Bạn nói chuẩn bị thuốc men t mới để ý, thank nha.
Ah, còn vụ xăg dầu cho xe cũg quan trọng, t quên mất. K biết có nên bảo dưỡng toàn bộ xe k ta 😁

cái đồ đa năng ấy thì ko cần thiết đâu bác 😁
@Phongpro041096 Tại cụg hứg sắm bác ah, thích mua mấy cái ngu2, lạ, độc2 :d

@Hoang Thang luv88 nói chứ hôm bữa cũng tính mua cái xài rồi kakakaka
mua thêm bao cao su nữa bác ạ
@thế dũng93 Mua thổi chơi hay làm chi bác :p

@thế dũng93 Cái đáng mang nhất lại không mang theo.:p:p:p
mua thêm bao cao su nữa bác ạ
hihi bọc điện thoại bọc giày cho khỏi mưa...bác gà quá..mua thêm cả cuộn giấy bạc nữa để làm những món ốp pô nhé
@thế dũng93 Ah, đúng chuẩn bác. Bcs chống nước phải nói vô đối 😁

@Hoang Thang luv88 cứ bcs là bác nghĩ đến fang fap :D:D
son_volam002
ĐẠI BÀNG
9 năm
Điện thoại + pin dự phòng, thêm cái bật lửa nữa.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@son_volam002 Vote bật lửa of bác 😁

Thêm bộ va xe nữa

@lovestory_1234 Bộ đó có cồng cềnh k nhỉ :p

son_volam002
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tưởng bác hỏi về những vật thiết yếu nhất phải có chứ liệt kê tất cả loại tool cần dùng có thể kể thêm OK để bọc đồ chống nước và kotex lót giầy vừa êm vừa khô.
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kiến thức sơ cứu cơ bản, thuốc trị độc rắn, dụng cụ y tế cá nhân. Ruột xe, đồ bơm xe.
Dây dù các loại, có dạng vòng paracord hoặc paracord dạng móc khóa khi cần tung ra dài 2-3m có mà xài. Lưới ràng đồ, đi thì ít nhất 4 người và đừng quên mặt áo phản quang, càng nhiều phản quang càng tốt :v
xachtayusa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái quan trọng nhất thì các bạn lại thiếu: Đó là những món đồ đảm bảo cho chiếc xe đi đến nơi về đến chốn. Bạn cần chuẩn bị 1 bugi dự phòng, 1 bộ đồ nghề vá xe (móc lốp, miếng dán, keo dán, giấy nhám, bơm).
Ngoài ra để an toàn thì bạn nên trang bị thêm bộ giáp bảo vệ tay, chân, lưng, ngực và mũ bảo hiểm cả đầu.
Nhớ mang theo 1 chai lavie nhỏ để đựng xăng dự trữ, ở Việt Nam thì chỉ cần chai 0,5l thôi vì trên đường có nhiều cây xăng, còn đi Lào và Cam thì phải mang 2L.
@xachtayusa Coi bộ phải mag cả balo to đùg mới chưas đc hết. Like bác vụ bugi hỏg 😁

@xachtayusa không thấy thớt phượt có 3 ngày ak mà bác làm như đi cả tháng từ nước này qua nước khác vậy, ở việt nam nếu ko đi đến những nơi hẻo lánh thì cứ khoảng 10km là có 1 chỗ vá xe đổ xăng cho bác
mang những thứ như bác ở trên nói chắc phải phượt xa + đi moto mới xài, mình đi phượt với mấy hội tầm 5 -6 ngày mà đâu có ai chuẩn bị như bác ở trên đâu (phượt 5 - 6 ngày cũng là cứng rồi nhé không phải dạng vừa đâu)
chủ thớt nên sắm cho cái xe bộ vỏ không ruột (lốp không săm) trước khi đi lỡ có cán đinh thì vẫn có thể chạy vài chục km đến chỗ vá được + thêm đôi găng tay probiker và những thứ mình nói ở trên là có thể vi vu 3 ngày đc rồi, còn vật dụng không thể thiếu là áo khoác, áo mưa bộ, giầy + dép chắc khỏi phải nói, ai chạy xe cũng phải có mấy cái đó
còn vụ hỏng bugi thì cũng khó lắm, nhưng được cái nó nhỏ nên sơ cua 1 cái trong cốp xe
tiêu chí đi phượt dạng mini là càng gọn nhẹ càng tốt, vì phượt không phải lúc nào đường cũng đẹp mà mang nhiều đồ theo được
@linh_pro91hp Đúng rồi, bọn mìh chỉ tầm 3 ngày đổ lại thôi. Bác phượt 5-6 ngày thì chắc phải chuẩn bị nhiều. Mà cho mìh hỏi vụ ăn ngủ thì ntn, lều chõng có lỉh cỉnh và có khó tìm k nhỉ. K lẽ đêm ngủ giữa khách sạn ngàn sao 😁

@Hoang Thang luv88 theo mình thì đi đến chỗ nào cảm thấy mệt thì dừng tìm nhà nghỉ hoặc khách sạn mà ngủ giá cao lắm cũng chỉ 300k/1 đêm vừa tắm rửa được vừa có máy lạnh ngủ rất sướng, và an toàn
vì bác không có lều mà nếu thuê giá tầm 50k/ngày cộng thêm việc mang theo rất lỉnh kỉnh, lều xếp gọn vào túi thì dài khoảng 1m, nặng 6-8kg, lại cộng với việc không biết dựng lều sẽ rất dễ gẫy khung => đền ốm và việc ngủ ngoài trời vắng vẻ mất mạng như chơi, đi theo nhóm đông + cắm trại thì hãy nghĩ đến việc thuê lều nhé
ko cần mang bật lửa đâu chỉ cần cục pin trong cái đèn pin và 1 phong kẹo cao su là được rồi
tham khảo ở đây
http://www.yan.vn/khong-can-bat-lua-van-moi-duoc-lua-v-56758.html
@linh_pro91hp Cũg hay, thank thớt :d

aimhere
ĐẠI BÀNG
9 năm
nên mang theo cặp ruột( trước, sau), 1-2 cái bugi, bộ đồ nghề sửa xe ( cái mà đi kèm theo xe ấy ạ )
Đi phượt mà không mang theo cái điếu và 1 ít thuốc lào ngon thì ko phải đi phượt !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019