Kinh nghiệm khi chọn mua netbook.

taykiemtrett
8/4/2012 14:59Phản hồi: 9
Kinh nghiệm khi chọn mua netbook.
Sau một thời gian chơi Netbook, đã có cơ hội dùng qua hơn chục cái nên mình xin được viết bài này nhằm chia sẻ kinh nghiệm với mọi người trong việc chọn mua cho mình một cái netbook phù hợp với nhu cầu bản thân.​
Netbook là thuật ngữ Intel đưa ra vào năm 2008 nhằm chỉ những chiếc máy tính xách tay có kích thước nhỏ gọn, nhẹ và được tối ưa hóa cho khả năng truy cập internet và sử dụng ứng dụng văn phòng. Tuy nhiên, nó đã phải trải qua 1 giai đoạn đầy khó khăn. Sự ra đời của máy tính bảng dường như cướp mất đất sống của loại máy tính này.​
Asus là hãng tiên phong trong lĩnh vực netbook với nhiều mẫu mã đa dạng.

Nhưng nói gì thì nói netbook vẫn có những ưu điểm của nó mà các loại máy tính bảng không thể có được nên vẫn còn nhiều người muốn sở hữu cho mình 1 chiếc netbook để phục vụ cho công việc, trong giới hạn bài viết này mình xin để cập đến 2 vấn đề chính:
- Mua netbook cấu hình bao nhiêu là đủ và của hãng nào.
- Kinh nghiệm khi mua netbook đã qua sử dụng ( hàng second hand).

1. Mua netbook cấu hình bao nhiêu là đủ và của hãng nào?

Quan niệm netbook chạy chậm và rất yếu là không đúng, nếu nhu cầu của bạn chỉ là công việc văn phòng thông thường thì các dòng máy netbook hiện nay hoàn toàn đáp ứng được và có phần dư so với nhu cầu bình thường của bạn.

Netbook Acer được nhiều người chọn nhờ ưu thế giá thành rẻ, cấu hình mạnh.

Khi mua netbook hầu hết người dùng chỉ sử dụng nó như một chiếc máy tính thứ 2 để thuận tiện cho việc di chuyển như mang đi học hay đi làm do trọng lượng rất nhẹ của máy ( trung bình là 1,3kg), thường chỉ bẳng một nửa so với chiếc laptop thông thường ( trung bình là 2,6 kg). Và mục đích sử dụng chủ yếu là lướt web, check mail và soạn thảo văn bản. Dân kĩ thuật thì có thể còn dùng để xem bản vẽ bằng chương trình Autocad. Còn một nhu cầu rất phổ biến hiện nay là xem phim HD cũng không thể không nhắc đến. Vậy chọn mua một chiêc netbook cấu hình như thế nào là đủ cho nhu cầu của bạn.​

- Đầu tiên xin điểm qua các dòng chip CPU Atom phổ biến trên netbook: Atom N270, Atom N280, Atom N450, Atom N455, Atom N550, Atom N570.
- Ram: thường từ 1Gb – 2Gb.
- Ổ cứng: thường là 160Gb – 250Gb – 320Gb.
- Card màn hình hầu hết là onboard.
- Wifi, webcam.
- Pin 3cell – 6 cell.

Quảng cáo

Chìa khóa cấu hình của 1 chiếc netbook nằm ở chip CPU Atom của nó. Sau đây là một số gợi ý cho bạn.
- Chip CPU Atom N270, N280 + Ram 1Gb: Hệ điều hành Win XP, Microsoft office 2003/2007, Autocad 2007.

- Chip CPU Atom N450, N550, N570 + Ram 2Gb: Hệ điều hành Win XP/ Win7, Microsoft office 2003/2007/2010, Autocad 2007/ 2010.

Độ phân giải màn hình thấp + cấu hình trung bình là rào cản lớn khi bạn muốn thưởng thức phim HD trên Netbook.

Còn với phim HD thì có vẻ như là một nhiệm vụ khá khó khăn với 1 chiếc netbook nhỏ bé nhưng không phải là không thể. Ở đây mình xin để cập đến 2 loại phim HD là HD ready(720) và Full HD(1080).

Quảng cáo

Nếu muốn xem mượt phim HD thì bạn phải mua một chiếc netbook dùng CPU Atom N550 hoặc N570, nhưng như vậy bạn vẫn chỉ mới xem tốt HD ready(720) (thường có dung lượng 4-5Gb/1phim). Còn nếu muốn xem full HD(thường có dung lượng 8-16Gb/1phim) thì bạn phải mua máy có CPU Atom N570 và dùng phần mềm xem phim có hỗ trợ tốt cho việc xem HD. Nhưng như thế bạn vẫn chỉ có thể xem phim full HD có dung lượng khoảng 8Gb, còn với một phim dung lượng lên tới 16Gb thì là một nhiệm vụ bất khả thi.

Nên mua Pin 3cell hay là 6 cell?
Một lời khuyên chân thành hãy luôn chọn Pin 6 cell vì như thế thời gian sử dụng Pin sẽ lâu hơn. Còn nếu dùng Pin 3cell do thời gian sử dụng Pin ngắn nên đi đâu bạn cũng phải kè kè cục sạc bên cạnh, nó sẽ làm mất đi tính di dộng của một chiếc netbook( điều này thực sự rất quan trọng).

Thực tế sử dụng: Pin 3cell sẽ được từ 2-3h, Pin 6cell sẽ được từ 3-6h(Đây là với Pin máy mới mua về nhe).

Netbook Dell ấn tượng bởi thiết kế cứng cáp và sang trọng.

Mua netbook của hãng nào: Acer, Samsung, Lenovo, HP, Dell…
Câu trả lời là hãng nào cũng được, bạn cứ đi xem, sờ nắn thử, xem màn hình có đẹp không, bàn phím, touch pad có nhạy không, cuối cùng thích kiểu dáng nào thì mua thôi, đừng lăn tăn nhiều. Còn bản thân mình thì sau khi dùng nhiều máy thì thích nhất Netbook của Dell vì cầm rất cứng cáp và chắc tay, Pin lâu. Nhưng các hãng khác cũng tốt, bạn cứ tùy hứng mà mua thôi.

2. Kinh nghiệm khi mua netbook đã qua sử dụng ( hàng second hand).

Không phải ai cũng dư dả để mua một chiếc máy mới new 100% nên mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm sau.

Netbook thật ra khi mua hãng cũ sẽ dễ dàng hơn so với laptop rất nhiều vì nó ít hư hơn laptop ( do cấu tạo đơn giản hơn + thời gian sử dụng trung bình hàng ngày ít hơn), nhưng do nhiều người sử dụng bảo quản không tốt nên máy dễ bị va đập, bị sock nên khi di chuyển nên bạn vẫn phải kiểm tra máy kĩ khi mua.

Ổ cứng netbook là bộ phận dễ gây ra khó chịu khi sử dụng do tiếng kêu lách cách phát ra.

Đối với các bạn rành biết bung máy ra để test thì quá tốt rồi, còn nếu bạn không rành về máy móc thì sau đây là 1 vài kinh nghiệm test khi mua máy cũ, kể cả máy vẫn còn đầy đủ tem niêm phong bảo hành bạn cũng không nên chủ quan.

+ Cấu hình: nhấp chuột phải vào biểu tượng My Computer chọn Properties hoặc bạn vào hộp thoại Run(Ctrl+R) gõ vào dxdiag để xem cấu hình máy coi có đúng vơi rao bán không.

+ Màn hình: nhìn bằng mắt thường coi còn sáng đẹp không, chuyển hình nền màn hình sang màu trắng toàn bộ coi có điểm chết/màu sắc bất thường không.

+ Bàn phím: bật trình soạn thảo văn bản lên thử gõ hết các phim coi có bị liệt phím nào không.

+ Ổ cứng: theo mình cái này rất quan trọng vì mua máy cũ rất hay bị(kể cả máy còn rất mới), ghé tai sát vào chỗ touch pad (vị trí của ổ cứng trong máy) xem khi máy chạy có phát ra tiếng rẹt rẹt, lách cách không. Nên tìm một chỗ yên tĩnh để test cái này, nếu tiếng kêu nhỏ và thỉnh thoảng thì ok, nếu kêu to và liên tục thì có nghĩa phần cơ của ổ cứng có vấn đề do lúc di chuyển (bỏ cốp xe…) bảo quản không tốt.

Trên đây là một số kinh nghiêm của bản thân mình, bài viết còn nhiều chỗ thiếu sót do mình chỉ viết theo kiểu chia sẻ kinh nghiệm thôi, bạn nào có thắc mắc gì thêm cứ đặt câu hỏi, nếu biết mình sẽ trả lời nhiệt tình.

Lời khuyên cuối: nhược điểm của netbook nằm ở chỗ cấu hình máy không thật sự mạnh mẽ và màn hình nhỏ + độ phân giải thấp, ô touch pad để rê chuột thường bé nên gây ra nhiều bất tiện khi sử dụng. Nếu có thể bạn nên tham khảo các dòng máy màn hình có kích thước 12 inch cũng rất nhỏ gọn và hầu như khắc phục được các nhược điểm của Netbook.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank you,vi bai viết hay cưa bạn.đó là một kinh nghiệm khi sắm cho mình laptop netbook
chuyenbka
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác cho em hỏi là netbook lướt web có flash player không ạ? Cài win 7 thì cài ntn? Em đang định mua 1 cái từ 5-6 triệu thì nên mua cái nào? Bác tư vấn giúp em được ko
- Netbook cũng như laptop thôi bạn nhưng cấu hình yếu hơn, nên sau khi cài trình duyệt web thì mình cài thêm flash player để web hiển thị mấy file flash.
_ Cài win7:
+ TH1: Nếu máy bạn đang chạy sẵn win XP/win 7 mà bạn muốn cài lại win 7 thì chỉ việc copy file cài win 7 vào ở cứng netbook như D,E (miễn ko phải là ổ hệ thống, thường là ổ C) rồi chạy file Setup là được. Tham khảo http://softvnn.com/forum/threads/167236-Hướng-dẫn-cài-Windows-7-từ-ổ-cứng-(-HDD)
+ TH2: Nếu máy bạn chưa có sẵn win thì phải cài qua ổ DVD gắn ngoài(nếu bạn có cái này), hoặc từ USB(Cái này hơi phức tạp ko thể nói rõ 1 lúc), hoặc bạn có thể bung file Ghost đa cấu hình(File này có thể download trên mạng về).
+ Khi bạn mua máy mới về thường nơi bán sẽ chỉ cài cho bạn bản Win dùng thử 30 ngày, bạn có thể tự mình cài lại bản win như mình nói theo cách ở TH1.
- Mua máy:
+ Máy mới: Bạn nên đi xem rồi chọn mẫu mã mình thích, cấu hình nên là chip CPU N570 trở lên, trên N570 thì gần đây mới ra thêm 2 dòng chip CPU mới cho netbook là N2600 và N2800.
+ Bạn có thể send link máy bạn thích lên đây mình sẽ tư vẫn cụ thể hơn.
Bạn ơi, phiền bạn tư vấn giúp mình nên mua máy nào với...!
Samsung NC108 hay Acer D270

Tình hình là mình có 1 con i5 rồi nhưng do cồng kềnh quá, xách đi học như xách theo cục tạ vậy nên quyết định sắm 1 em netbook đi học cho tiện. Mình đang phân vân giữa 2 chú là acer D270 và samsung NC108 (tính tham khảo thêm dòng asus nữa nhưng chạy long nhong khắp SG kiếm không thấy chỗ nào bán con mình ưng).

Chi tiết 2 em nó
SÁMUNG NC108

Cuộc sống luôn khiến bạn không ngừng thay đổi , Samsung NC108 được thiết kế để giúp bạn hòa mình vào sự thay đổi đó. Công nghệ gia công chất lượng cao được ứng dụng khi thiết kế kiểu dáng bên ngoài cũng như các bộ phận bên trong. Được tạo ra để chống lại những va chạm mạnh, Samsung NC108 ra mắt trên thị trường với khả năng chịu đựng cao và bền bỉ để đảm bảo an toàn cho các linh kiện bên trong cũng như giảm được rủi ro từ những cú chạm tay nhẹ nhất đến những va chạm mạnh. Thiết kế thời trang và tinh tế tạo nên vẻ bề ngoài lôi cuốn và đáng tin cậy
Đặc Điểm Kỹ Thuật
Hệ điều hành: Windows 7 Home Premium (Option)
Hiển thị: 10.1" WSVGA LED Display (1024 x 768), Anti-Reflective
Đồ họa: Intel® GMA 3600 + Shared with System Memory
Lưu trữ: 320GB S-ATA II Hard Drive (5400RPM)
Đa phương tiện

HD Audio
Mic Noise Suppression
SoundAlive™
3W Stereo Speaker (1.5W x 2)
Web Camera
HDMI Port xuất phim HD 1080P hoàn chỉnh.v.v..

Bộ xử lý

Intel® ATOM™ Processor N2600 (1.6 GHz, 800 MHz, 2 x 512KB)

Thông số kỹ thuật vật lý

259 x 179.5 x 25.3 ~ 33.7mm (10.1" x 7.0" x 0.99" ~ 1.32")
1.17 kg (2.57 lbs)

Bộ nhớ

2GB DDR3 System Memory at 1066 MHz (2GB x 1)
1 DIMM Slots
320 Gb HDD

Chipset chính

Intel NM10

Giao tiếp

10 / 100 LAN
viplaptop.com/shops/Samsung/Samsung-NC108-P04VN-343/

ACER D270
Cấu hình máy Acer Aspire Happy One D270:

CPU: Intel Atom N2600 Dual core (1.66Ghz x 4CPUs)
Hệ Điều Hành: Windows 7 Home Premium ( Option )
Ram siêu tốc : 2GB DDR3 / 1333Mhz
Ổ Cứng: 320GB SATA
Màu Sắc: Trắng, Đen, Xanh, Đỏ
VGA: intel Graphics Media Accelerator 3650 & HDMI Port xuất phim HD 1080P nhẹ nhàng.

Wifi: 802.11 b/g/n
Pin 6cell 4400mAh (up to 12h)
Màn Hình: 10.1 inch LED (1024 x 768)
Webcam: 1.3mp
Trọng lượng: 1.2kg với pin 6cell trên 10 giờ làm việc liên tục

viplaptop.com/shops/Acer/Acer-Aspire-One-D270-Cedar-Trail-338/

Mình thấy 2 con này cấu hình y chang nhưng do 2 hãng khác nhau và kiểu dáng nó cũng khác nhau, mình đang thiên hơn về con Samsung, mong các bác nào xài rồi có kinh nghiệm hay cho mình vài lời khuyên để mình khỏi lăn tăn.
Cho mình hỏi thêm là con nào trâu pin hơn nhỉ
- Hai máy này có độ phân giải màn hình là (1024 x 768) giúp hiển thị đẹp hơn và xem phim tốt hơn so với thế hệ netbook cũ độ phân giải thường là (1024 x 600).
- Thiết kế Samsung nhìn đẹp hơn Acer.
- Pin thì cả 2 máy cầm chỉ khoảng 5h(Lướt web, Word).
- Thương hiệu theo mình Samsung cũng mạnh hơn Acer.
Lưu ý: bạn nên chọn mua dòng netbook thông dụng (nhiều nơi bán) để sau này có bị hư hỏng gì cũng dễ có đồ thay.

@taykiemtrett Tất cả 2 em netbook trên đều màn hình 1024x600 hết, ng ta ghi nhầm 1024x768 thôi (độ phân giải này là dành cho màn hình vuông đời cũ, đa phần laptop bây giờ toàn màn hình wide thì sẽ ko có độ phân giải này). Mà 2 độ phân giải trên thì như nhau thôi, ko có chuyện 1024x768 thì hiển thị đẹp hơn 1024x600 đâu
- Con SAMSUNG NC108 thiết kế rất ngu, xài 1 thời gian là màn hình bị cấn bàn phím nên sẽ bị trầy vài nhát. Vỏ nhựa thiết kế ọp ẹp, va chạm cạnh vài lần rất dễ bị mất miếng nhựa 2 bên cạnh màn hình (chỗ nút power) và miếng nhựa che bản lề màn hình
- Pin SAMSUNG trên vỏ pin ghi 6600mah nhưng dung lượng thực chỉ 4400mah như ACER thôi.

Giữa 2 con trên thì nên chọn D270 giá rẻ hơn tý, xài cũng ok. Có 1 sự lựa chọn ok hơn 2 con trên là ASUS 1025C

À mà bro taykiemtrett đã xài wa 2 con trên chưa mà phát biểu như là đúng rồi vậy
Xin cám ơn góp ý của thành viên Honey(Bác này chuyên bán Netbook trên 5giay.vn và tinhte.vn nên nhiều kn)
Đúng là có chút nhầm lẫn trong bài viết phía trên của mình vì độ phân giải mới của màn hình LCD hiện nay là 16:9 nên phải là (1366x768), chứ ko phải là (1024 x 768).
Trước đây mình có dùng qua còn Dell mini có độ phân giải (1366x768) nên nhận xét của mình là theo ý kiến cá nhân.
Topic này nhằm chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức sử dụng với nhau nên các bạn cứ đóng góp ý kiến nhiệt tình để các thành viên khác có thể chọn cho mình 1 máy netbook ưng ý.
http://www.mediamart.vn/netbook-lenovo-ideapad-s100-5931-6729-blue-sp13943/
Các bác ơi em định kiếm em này có được không ạ? Cho em xin ý kiến với ạ! Thanks all!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019