Kinh nghiệm nook color

phuongtvp
7/2/2012 7:5Phản hồi: 988
988 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đây nè bạn. megaupload đang bị dính vào kiện tụng với chính phủ mỹ về luật bản quyền nên chắc là không download.
http://www.mediafire.com/?naj1vgq5fklgbj9

---------- Post added at 10:36 PM ---------- Previous post was at 10:27 PM ----------

1. Mình khuyên là cài lại. (Bài viết của mình chắc vẫn còn thiếu nhiều so với các bài viết gốc bằng tiếng anh trên xda, do đó các bạn phải đọc kỹ cả các bài viết trên xda nữa các bạn ạ). Theo mình thì có thể là làm sai 1 bước nào đó. (sai ở repartion, format hay ...). Thử lại đi bạn. Nok rất dễ cài, không thành cục gạch được đâu.
2. Cài Cm7.2 hay bất kì cm7 nào thì sau khi cài file cm cũng phải flash file app google market thì mới có market được. Mà mình cũng lưu ý là cài bản cm7.2 mới nhất nhé.(cá nhân mình cài cm7.2 tất cả đã 6 7 lần, dùng ...tốt và các mem trên xda cũng có ý kiến cho rằng đây là bản rom hay nhất cho nook color tính tới thời điểm này).

---------- Post added at 10:42 PM ---------- Previous post was at 10:36 PM ----------

Cái nút ấn home nó cũng hơi tịt xuống so với các nút kia mà. (Vẫn ấn được là ok rồi, con của mình khi ấn nó có tiếng tạch phát ra nhè nhẹ). Cứ vạch vọc đi, nếu sợ ấn nút home nhiều hỏng. Khi các bạn đã cài CM7, vào cyanogenMod settings/tablet tweaks/choose soft buttons/ tick thêm vào HOME. thế là đã có thêm nút home ở taskbar rồi đó.

---------- Post added at 10:45 PM ---------- Previous post was at 10:42 PM ----------

CM7.2 bạn ạ. Mình thấy bản này nhẹ nhàng. Ít hao pin chờ. Cài a mazon kindle đọc sách, youtube, yahoo, gmail, dolphin browser, opera mobile ... nói chung là cài được nhiều.

---------- Post added at 10:49 PM ---------- Previous post was at 10:45 PM ----------

Bạn downbản cm7.2 mới từ forum về đi. Bản này tốt lắm. ăn ram ít, loại bỏ hàng đống thứ tiếng mà mình ko sử dụng. Pin tốt.

Mình lưu ý các bạn là: các link mình dẫn trên đây vẫn sẽ lạc hậu với thời gian, khi cài đặt máy các bạn nên vào xda để update các bản cập nhật fix lỗi. (Một bản rom đc update tốt là khi các coment khoảng sau ngày nó đc đưa ra có những đánh giá tốt).

---------- Post added at 10:50 PM ---------- Previous post was at 10:49 PM ----------

---------- Post added at 10:59 PM ---------- Previous post was at 10:50 PM ----------

Mình chưa cài miui. Nói chung rom miui có ưu điểm về khoản pin, giao diện to nhưng mình không lựa chọn nó vì 1 số lý do sau:
1. Trông y như iphone (cái gì nó là cái đấy, bắt chước iphone lên cái màn 6 inch của no ok color thì thật là)
2. Đánh giá 4sao trên xda (cm7.2 5* tại sao mình ko dùng nhỉ?)
3. Flashing máy thì phải cắm sạc song song (đề phòng hết pin :( thì toi công)
4. ĐỌC THẬT KỸ cả các hướng dẫn trên xda nữa - đó mới là các hướng dẫn đầy thuyết phục. Mình chỉ tóm lược thôi. Các trường hợp bị lỗi cá biệt thì ... làm lại và đọc lại thêm ....1 lần :(. Chăc chắn sẽ thành công và khi đó thì thật là ...thích.

---------- Post added at 11:05 PM ---------- Previous post was at 10:59 PM ----------

Cái máy nook này của tụi mình khá là đc đấy chứ. Thấy mọi người bình luận trên android market khi sử dụng app từ điển Anh việt Vlook bảo là rất lag và chậm và đây là phần mềm chỉ dành cho máy android cao cấp (sony X10 vẫn lag, chip 1ghz, ram 384). Mình cài trên máy thấy dùng rất ổn, nhanh, mượt.
Vậy thì nook color là máy cao cấp à? Hichic. Thật khó hiểu.
Mình cũng mới lấy 1 em NC đã root, ver 1.3.0, ổ vẫn chưa phân vùng lại (cắm PC vẫn nhận 1Gb), ko vào được appplanet và cũng ko có market.
Xin hỏi bạn giờ mình nên up lên 7.2 hay ko? (mình nghĩ chắc là có 🆒). Nếu up có cần thiết phân vùng lại máy hay không hay cứ thực hiện cài thẳng lên CM7.2 luôn?
Tks bạn trước
Mình mới root được con NOOK 1.4.1 chưa mình chỉ cách cho. Đơn giản hơn cả 1.3 luôn. vì máy mình mua Pre Own Stock FW 1.4.1 Tìm mãi trên các diễn đàn VN đều ko được đành phải Xem qua XDA và biết được
manhne 0983300781.
Mình dùng CM7 Kết hợp Manualnooter 5.12.20
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn viết luôn lên để mọi người biết thêm kinh nghiệm của bạn.
Gin-Tonic
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cài lộn gapps-gb-20110828-signed.zip thành gapps-gb-20110828 newtall-signed.zip 2 file này nhìn giống nhau quá mà đang nôn cài máy nên down lộn 😁
Giờ thì ok rồi CM7.2 sài rất mượt.
Thanks bác phuongtvb.
iomb4ilu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cài thử MIUI rồi, công nhận pin tốn ít hơn. Giao diện thì mọi thứ đều...to uỳnh, cảm giác như NC là cái điện thoại phóng to lên, tuy nhiên bạn có thể cài LCD Density để làm nó nhỏ hơn. Được cái là mình thấy giao diện bố trí rất dễ dùng, kéo status bar xuống là có hầu hết các tùy chỉnh ở đấy rồi: wifi, bluetooth, brightness..., vào setting thấy cũng bố trí hợp lí và dễ nhìn, cách tổ chức nói chung là hơi hơi giống IPhone. Ngoài ra có rất nhiều theme để tải miễn phí, khá đẹp. -> Kết luận chủ quan là hợp với ai ít vọc, thích sự đơn giản, dễ sử dụng. Còn các phần mềm cơ bản thấy chạy ổn cả. Mà tốt nhất là bạn cứ cài thử và...cảm nhận, ko thích thì cài ROM khác, mình cài ROM chắc nhiều hơn 20 lần rồi 😃
Ah quên, nếu cài thì vào trang chủ của nó mà lấy bản 1.11.4, còn ở XDA là 1.9.16 thì phải.

---------- Post added at 10:58 AM ---------- Previous post was at 10:52 AM ----------

Chắc ram 512 to hơn, mà OC 1.2 thì lại chả ăn đứt X10 hi hi 😃
kphu
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao mình root xong khởi động lại thì chọn trên màn hình k được zậy bạn...nhấn power hay home thì lại được...k thể đăng ký acc nữa...mình nên làm gì tiếp đây phuongtvp
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn phải xem là bản của bạn là stock bao nhiêu để có cách root phù hợp. Cách của mình hướng dẫn là để dùng cho stock 1.3. Còn nếu như nó chạy ko ổn định lắm thì. Đọc lại và ro ot lại thử thêm nữa đi bạn. Hăng lên. 😃

---------- Post added at 07:58 PM ---------- Previous post was at 07:55 PM ----------

Chắc chắn thế rồi. Hihi 3tr8 mà được coi là máy chạy android cao cấp thì...tốt quá rồi.

---------- Post added at 08:01 PM ---------- Previous post was at 07:58 PM ----------

Hehe, tốt rồi, tốt rồi. Dùng cái gì cũng phải có nhiều người dùng cùng mới vui.

---------- Post added at 08:05 PM ---------- Previous post was at 08:01 PM ----------

Dùng kết hợp như vậy tức là bạn cài theo kiểu dualboot nhỉ? Mình cũng đã từng cài như vậy theo hướng dẫn của taorus trên xda nhưng chạy không mượt lắm. Vậy nên chỉ cài 1 cái cm7.2 thôi.
Dùng dualboot là tận dụng thêm cả việc mua sách từ B&N (đc mua rẻ hơn), nếu bạn mua sách thì cài như vậy là tốt quá rồi.

---------- Post added at 08:07 PM ---------- Previous post was at 08:05 PM ----------

Cũng được không sao hết bạn ạ. Khi đó bạn sẽ có 5gb để cài phần mềm, 1 gb lưu media.
Sau bao lâu mày mò không được, mình làm theo bài hướng dẫn của bạn và đã root được em nó rồi \m/ Cảm ơn bạn phuongtvp 😁
Đã làm tất cả các bước theo như đồng chí chủ topic hướng dẫn.
Giờ mình đang dùng Miui. Nhưng chắc chắn sẽ quay lại với 1.3 thôi. Nguyên bản cho nhẹ và nhanh.
Cảm ơn bạn Phương đã nhiệt tình cài máy giúp mình, làm phiền bạn cả buổi trưa ngại quá, khi nào rảnh anh em đi cafe nhé. hi
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
stock 1.3 chỉ dùng để mua sách trên B&N store thôi bạn ạ. Nó ko đọc được tiếng việt, xem youtube giật, lướt web thì lag... Cài cm7.2 đi bạn, mình vừa cài cho anh huutuyenorigin bản mới nhất (10/2/2011). ram free 245mb, nhanh và mượt.

---------- Post added at 12:59 PM ---------- Previous post was at 12:58 PM ----------

Không có gì đâu anh ạ. Anh em mình cùng chơi cho vui mà. Lúc nào rảnh ae đi cafe nhé.
Ko hiểu kiểu gì nhưng chép cái file CWM vào thẻ nào đứt cước cái thẻ đó. Xong toàn thấy 0 bytes, đút vào máy ko nhận toàn đòi format mới cú - ko chép được mấy file để partion lại ổ.
Thôi tạm thời tạm chấp nhận với 1.3.0 rooted dùng cũng khá ổn áp, có Appplanet cũng cài được 1 cơ số thứ cần dùng.
PS: ko biết có bác nào bị tình trạng thẻ nhớ bị kẹt ko nhỉ? Toàn phải thủ cái ghim trong ví để moi thẻ ra - Hơi nản...
Thẻ lởm đồng chóe ơi!
đợt tớ mua máy xong cũng đứt luôn 1 cái 16G (850k) với 1 thẻ 4G và 1 thẻ 2G.
Kaka
Cũng đi 1 cái 4Gb (tịt hẳn) và 2 cái 2Gb (nhét vào máy S2 lại format lại được). Toàn thẻ Phú Thái - BH5 năm đang dùng bt bác ạ.
Chả lẽ lởm thật à....? Mà ghi file thấy cảnh báo có thể dẫn đến "corrupt - hỏng" thẻ. Tưởng dọa chơi hóa ra chơi thật ae :mad:
thẻ 16G kia giờ cắm vào PC vẫn báo có nhưng ko hiển thị dung lượng và ko copy được nữa. cho vào các loại máy khác format đều vô tác dụng luôn. kaka
Chuẩn luôn. Em cũng bị như bác. Tịt cả hứng up CM7.2 😔
Mà thẻ của bác lấy ra có dễ ko ạ....?
Mình cũng bị như bạn, xong dùng cái diskpart (vào run/diskpart +enter) rồi bạn clean cái ổ chứa thẻ nhớ đi, xong format lại là dùng được như bình thường thôi ;)

---------- Post added at 02:17 AM ---------- Previous post was at 02:13 AM ----------

Bác phuongtvp ơi, em cài 7.2 dùng mấy hôm nay nuột dã man, xong tự dưng từ chiều qua máy k bắt được Wi-fi nữa :|
Có cách nào xử lý vụ này k bác? Vì kiểu thói quen đang online ầm ầm tự dưng k bắt được sóng (toàn not in range 😔 )
On/off Wi-fi liên tục mà k ăn thua :(
Chắc cái khe cắm thẻ của bác có vấn đề thôi chứ của em vẫn bình thường mà. Còn thích hơn tháo thẻ ở con Palm em đang dùng ấy chứ
n0th1ns4eva
ĐẠI BÀNG
12 năm
mới đầu mình ko biết write cái file nén CWM vào mấy lần ko đc, về sau mới phát hiện phải giải nén nó ra file iso, sau khi giải nén dung lượng nó tăng lên 920Mb :-O sau đó ghi vào ngon ơ 😁
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã từng được 1 bạn ở Thái nguyên mô tả 1 trường hợp ko tạo đc CWM SD card.
Hiện tượng: Khi dùng win32diskimager... ghi file ảnh 1gb_clockwork-3.2.0.1-eyeballer để tạo thì win hiện thông báo lỗi gì đó. Sau đó tiếp tục ok thì vẫn ok. Tuy nhiên, thẻ nhớ khi cắm vào nook ko khởi động vào CWM.
Nguyên nhân: Có thể do win lỗi vì hôm sau bạn ý đem sang máy hàng xóm thì ... vô tư.

* Thẻ ghi CWM phải để định dạng FAT 32 nhé!

* Cảnh báo cho các bạn: Dùng thẻ tầm 1gb hay 2gb, loại thẻ đi theo máy điện thoại hoặc thẻ có bảo hành 5 năm chính hãng để tạo file cwm. Vừa rẻ tiền, mặt khác trong trường hợp thẻ còn bảo hành thì đi đổi 1 ăn 1. lại có thẻ mới về cài tiếp. (phú thái bán cái thẻ 2gb có giá 140k, bảo hành 5 năm). Up cài có mà tẹt tèn ten, lỗi lại đổi. 😆. Cá nhân mình dùng thẻ đi kèm máy samsung hay nokia. Chưa die cái nào

* Chọn mua thẻ xịn: Thông thường thẻ xịn thì chân đồng của nó nhìn có màu rất thật, có tem mác bảo hành đàng hoàng, và mặt sau của thẻ có những dòng in serial thông tin về thẻ sắc nét. Có 1 số gian thương, vẫn dùng thẻ xịn để bán cho khách nhưng đó là thẻ class2 (nó tẩy sửa số 2 thành số 10) và bán cho bạn với giá...class 10. Do đó bạn check serial trên website vẫn ok nhưng ... vẫn bị lừa.
Qua phuthai.vn mua cũng được. Đắt hơn nhưng yên tâm là hàng xin. Rẻ quá thường là cũng không tốt.
Hic thẻ tớ Phú Thái đây. die 1 cái 4Gb, đơ 2 cái 2Gb may mà format lại được. Chả hiểu kiểu giề
Cho mình hỏi là, đợt trước chỉ Rooted chay, thì kết nối với PC bình thường.
Giờ kéo thêm bạn CM7.2, PC nghỉ chơi với Nook luôn o_O

Lí do lí do lí do lí do 😔(

----------

Chạy khắp hang cùng ngõ hẻm mà tìm không ra cách kết nối, -.-. Có 2 cái pic ây, bác nào bắt bệnh giùm em. ..

Cty mình ngay gần chợ giời nên toàn mua thể Noname thôi. Up Hỏng mang ra đổi thoải mái.
Up rom xong có thể sẽ gặp một vài lỗi gì đó. Nên tốt nhất là up lại
Cảm ơn em Phươngtvp rất nhiều vì đã nhiệt tình up giúp anh lên CM7.2
Có một điều khá kì khôi là về mới phát hiện sau khi up máy báo SDCard lại là bộ nhớ trong của máy (5Gb ẩn ấy ạ) còn card cắm ngoài giờ là "emmc". Điều này dẫn đến vụ là ko cần partion lại máy cũng có thể sử dụng bộ nhớ 5Gb ẩn tuy nhiên muốn dùng thẻ nhớ ngoài lại phải "unmount SD Card" đi mới dùng được --> có thể đây là lỗi nhỏ phát sinh, tuy nhiên cứ thông báo cho ae nào gặp trường hợp tương tự.
Nếu vụ này "thường như cân đường hộp sữa" thì các bác bỏ qua ạ :cold:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019