Kinh Nghiệm TEST HTC ONE X Khi mua máy

ancola66
19/4/2012 14:33Phản hồi: 44
Hôm nay mình đã nhận được ONE X tại FPT 45 Thái Hà Hà nội. Cả tuần nay mình lên XDA để tìm hiểu các lỗi mà các thành viên XDA đưa lên. Hôm nay mình đã test tất cả những vấn đề đó trên con ONE X mầu trắng (Xuất xứ China). Mình chia sẻ với các bạn cách test các lỗi mà các thành viên trên XDA mắc phải ( Chủ yếu là xuất xứ châu Âu)

1. Test Chất lượng lắp ráp ( Build Quality) (Lỗi trên XDA)

* Chưa bật máy vội

* Quan sát kĩ xem có vết sước sát nào không

* Quan sát xem các mép viền màn hình với vỏ máy có đều không

* Đặt một ngón bên trên (Màn hình) và một ngón bên dưới (Vỏ máy) nắn các góc máy xem có chắc chắn không, các cạnh cũng vậy - Trên XDA lỗi này cũng khá nhiều >>> Vỏ máy khi bóp có cảm giác không chắc chắn với màn hình, có thể có tiếng tách nhỏ khi bấm vào góc. Cầm máy đưa lên tai lắc nhẹ xem có chắc chắn không, nhấn thử các nút Volume UP, Down xem độ nảy có tốt không có bị lỏng lẻo không

2. Test Màn hình

* Bật máy

* Quan sát kỹ màn hình khi khởi động (Lúc này nó sẽ là mầu trắng với độ sáng gần như lớn nhất) xem có vết vàng hoặc vùng mầu nào khác hay không. Tuy nhiên với ONE X thì quá trình khởi động rất nhanh >>> Bạn không thể quan sát kỹ lưỡng được >>> Bạn nên tắt máy >>> Lúc này màn hình sẽ trắng rất lâu >>> Bạn có thể thoải mái thời gian để quan sát.

* Sau khi máy khởi động xong các bạn có thể vào Camera. Lấy tay che ống kính >>> Màn hình sẽ đen kịt , nhìn thật kĩ xem có điểm ảnh chết nào không (Điểm có mầu khác thường nằm bất động). Vào một số ứng dụng có nền mầu đen, kéo lên kéo xuống và cũng quan sát như trên xem có điểm ảnh bất động (Điểm ảnh chết) nào không

3. Test Lỗi(Các lỗi đã có trên XDA)

* Vào ứng dụng Camera, thử chụp ảnh, quay phim xem bị các sọc mầu ở mép bên trái màn hình không?

* Vào Youtube xem một đoạn Video HD xem có bị sọc ở dưới màn hình khi quay ngang màn hình không?

Quảng cáo

* Vào các ứng dụng nó nền mầu tối, nhấn các mép góc màn hình và cạnh trái màn hình (Phần mầu đen) xem có bị hiện vết loang mầu lên phía trong màn hình không?

* Vào ứng dụng Settings/ Screen . Để màn hình ở mức độ sáng nhất sau đó lần lượt để ở các cấp độ khác nhau xem phần màn hình còn lại (Trên và dưới cửa sổ điều chỉnh độ sáng) có bị nhấp nháy không.

* Kéo lên kéo xuống Taskbar xem có bị lỗi không đáp ứng không?

* Vào ứng dụng nào đó có menu với 3 dấu chấm ở góc trên bên phải, nhấn vào nó xem nó sổ xuống có mượt mà không, có bị nhấp nháy mầu không...

4. Test các loại sóng sánh nghe gọi

* Điều này thì đơn giản rồi

Quảng cáo

5. Test chất lượng loa trong ngoài :

* Để volume hết cỡ khi nghe nhạc xem tiếng có trong,sắc nét và có bị rè không?

Trên đây là cách TEST các lỗi đã được phát hiện trên XDA
Chúc các bạn chọn được một chiếc ONE X đáng đồng tiền bát gạo 😁
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

review tai nghe với máy ONE X luôn đí bác😁
kiloo
TÍCH CỰC
12 năm
Ra tiệm ngồi test kiểu này thì... giống nhà quê mới lên tỉnh lần đầu mua điện tử quá, gặp ngay con đt quý hiếm 1-0-2 lại lỗi tè le, mua đồ mới tem mà tưởng đứng trong kho hàng bị lỗi( super phone đấy)
@kiloo Nếu bạn ngại thì không phải test;). Nhưng nếu máy lỗi thì các thủ tục đi đi lại lại hơi mệt đó (Gấp nhiều lần bạn chỉ mất khoảng 20 phút ở cửa hàng) >>> Bọn Tây trên XDA chắc cũng nghĩ như bạn, mua hàng có khi còn chẳng thèm ra cửa hàng >>> Lỗi tè le, lên XDA khóc như mưa >>> Nhưng bên Tây nó khác, nó chỉ cần ngồi nhà là đổi máy khác (Có thằng đổi đến 5 lần vẫn chưa ưng ý) . Ở Việt nam bạn có thể làm như vậy không? Hơn nữa giá trị cái máy so với thu nhập ở Việt nam thì là khá lớn chứ không như ở bên Tây....😔
kiloo
TÍCH CỰC
12 năm
Mình đề xuất thêm ý kiến chi bằng vô xưởng nó bên tai quai con nào mới xuất là quất liền
kid1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
thánks bạn bài viết rất bổ ích
anhkiller
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đa số các bác test HTC đều quên ko dùng 1 lệnh rất hữu dụng *#*#3424#*#*, nó sẽ hiện lên 1 list 16 hạng mục để kiểm tra!

kid1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
ơ không phải *#*#4636#*#* à ^^,mà cái đó thì test được gì nhỉ
@kid1990 Nhưng các mục đó không thể test được những lỗi (Các thành viên trên XDA dính khá nhiều) mình đã kể ở trên 😁
N.E.M
CAO CẤP
12 năm
còn vụ thanh status để max hết các hiển thị trên đó rồi kéo và giữ thanh notifications xuống 1 lát nhả ra thanh status sẽ nhảy lambada 😁
thanks bác ancola66 nhiều
huytung83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc mai mốt sẽ nở rộ dịch vụ nhận test máy khi mua đt mới quá 😆
tinhtinh86
ĐẠI BÀNG
12 năm
test màn hình thì cứ dow mấy chương trình lcd test về mà kiểm tra cho đỡ phải canh tắt bật:
Tiện đây mình cũng xin nói luôn có 2 loại màn hình cho One X (để 2 máy cạnh nhau thấy rõ sự khác biệt, còn xem từng cái 1 thì khó phát hiện ra)
1. một cái trắng ngà->hơi vàng: cái này mình thấy màu sắc trong và đẹp hơn loại 2 tuy ko sáng bằng (thua chút chút)
2. một cái trắng hồng->hơi đỏ: cái này độ sáng cao hơn loại 1 nhưng màu trắng nhìn hơi ngả sang hồng nhẹ, và nhìn màu trắng + xám ko mịn

Viền trên và dưới màn hình khá nhiều máy dính lỗi ngả vàng nhẹ hoặc nặng giống chiếc Xperia S, mình test 4 em tới 3 em dính đủ nặng nhẹ. Lúc đầu đặt màu trắng và thích màu trắng hơn nhưng test ở cửa hàng thì 2 em màn giống loại 1, 2 em màn giống loại 2 và 3 em dính tí lỗi ngả vàng nhẹ trên dưới màn hình. Em màn ngon nhất thuộc loại 1 định lấy rồi thì đen quá lại nhìn thấy ngay 2 hạt bụi dưới màn hình (bị lọt bụi vào trong màn hình)--> đau quá quay qua phải test sang màu đen và cuối cùng lấy 1 em màu đen mặc dù nhìn màu đen xấu hơn hẳn màu trắng haizzzzzzzz
@tinhtinh86 Mua ở đâu vậy bro?
Cho text nhiều máy vậy cơ ah?
Tới giờ vẫn đang đợi FPT(HCM) gọi lên nhận máy.
Chán thật.
hoanbeck
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng lấy 1 con ở FPT 92 Hai Ba Trưng (thấy bác HanoiWap cũng đang ở đấy vừa nhận máy 😁), về nghich ngợm 1 lúc thì phát hiện lỗi màn hình bị vệt vàng ở phía dưới bên trái nên phải chạy ra đổi con mới luôn. Bác nào nhận máy nhớ test kỹ không lại "ôm hận" thì chán lắm.
Nói chung sau 1 ngày sử dụng cảm thấy xứng đáng với đồng tiền bỏ ra, nhất là camera :D
@hoanbeck Thế là lại có lỗi vệt vàng rồi,ghê thật :D
@clic2x Cái này đã trên XDA cũng đã báo lỗi >>> Nên phần test màn hình mình đã đề cập đến để các bạn lưu ý kiểm tra.
@ancola66 Mình thấy các máy ở showroom HTC test chiều nay đều bị 1 lỗi là xài gàn cạn pin vào camera nó bi sọc,đổi 3 cái vẫn bị,anh kỹ thuật bảo day không phải lỗi phần cứng,up firmware là hết .😕
toitenvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chỉ có góc bên phải chỗ phím nguồn hơi ọp ẹp vì chỗ đó là khe sim và dưới một chút là phím volume. Mình nghỉ chắc máy nào cũng bị vì vỏ máy đâu phải bằng kim loại mà bằng chất liệu poly, chỗ đó rỗng thì bắt buộc khi bóp vào phải ọp ẹp thôi.
Các bác test pin là Li ion hay Li po vậy ? Mà sao chưa thấy ai chỉ cách test cái tai Beats solo nhỉ ?
@llong Mình thấy có cái này, bạn xem thử nhé
http://cafef1.com/san-pham/do-choi-so-phu-kien/phan-biet-tai-nghe-beats-by-dr-dre-hang-fake-va-xin/
Bài viết rất hữu ích, Hẳn nào One X phi như cắm đầu và cũng rất nhiều người bán😃
bác ancola66 ở đâu hà nội vậy ạ, nếu bác rảnh cho e một buổi cafe trao đổi kinh nghiệm được ko ạ 😁
Kt9style
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có ai bị phát ra tiếng "ốc vít" khi lắc HTC One X kô =,=
Tui mua máy đc khoảng hơn 2 tuần bùn bùn lắc lắc tự nhiên nghe tiếng "ốc vít" va trong ấy,zốg âm thanh cỡ nửa hạt gạo gây ra :|
huytung83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình mới lắc thử, cũng nghe giống như bạn...><
tea1981
ĐẠI BÀNG
12 năm
co ai o HN k mang one X ra cafe nao..moi lay one X nhung nghe chung bi am vang..hixx.minh dat len ipad bat den sang trang ma con one x no cu vang vang.
Siêu phẩm sao lỗi nhiu nhiu wa ta! Mua chính hãng mà cũng khó chọn gê.

Sent from my U8800 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019