Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lại hỏi về lens ngàm m42 ạ (cụ thể là lens helios 44-2)

mosunbae
30/7/2013 17:14Phản hồi: 14
Tình hình là đang rấttt kết e helios 44-2 ngàm m42 ạ, e thì chưa bao giờ dùng lens mf hay lens ngàm khác nên cũng muốn đổi thử, và cũng vì thế nên e còn nhiều cái không hiểu, nhưng qua tìm hiểu thì e cũng biết được 1 số thứ cơ bản :
phải dùng qua ngàm chuyển và ngàm chuyển có các loại:
bị cận (vì quá dày) và không bị cận thì mỏng hơn
có chip báo nét và không chip, nhưng theo như 1 số ít nguồn thì không chíp báo nét thì rấttttt khó lấy nét, còn có chíp thì gắn vào máy sony nó lại chậm,chập chờn và còn báo sai 😔
ai đã dùng lens ngàm m42 trên sony cho e hỏi là e nên mua loại nào ạ?
còn 1 việc nữa rất quan trọng ạ :( cho e hỏi ngu là lens m42 có cần kỹ thuật chụp khác gì lens thường không ạ? (e biết là nó là lens mf,không có af rồi). Hôm trước e đi mua lens thì bác bán lens bảo e chưa đủ trình chơi helios 44-2 :( e nghĩ là nếu chỉ khác ở chỗ hoàn toàn thủ công thì có gì khác đâu ạ? ._. chụp lens fix trước của e thì e cũg hay dùg mf với lại để chế độ M, chỉnh các thứ thủ công hết, không hiểu là bác bán lens nhìn mặt e non hay thật sự là e có gì ngu dốt mà chưa biết đến độ khó của cái lens kia không :(
thật sự là e cũng mới chụp choẹt được mấy tháng thôi nên có gì mọi người cứ chỉ bảo ạ 😁
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngàm chuyển có 2 loại là có chíp báo và kô có chíp

nguyên lý chíp báo nét là khi vặn tới khu vực cần lấy nét, nó báo đỏ như khi lấy nét tự động, tuy nhiên nhiều khi mình vặn quá tay, nó báo đỏ thì mình vặn quá 1cm khỏi khu vực lấy nét nên ảnh vẫn bị out nét

tốt nhất nên xài loại kô có chíp, rẻ hơn tới 300k, ví dụ 1 ngàm kô chíp m42 sang canon giá 200k, có chip giá 550k

ngàm có kính hay kô có kính là do chủng loại len lắp vào, 1 số loại len dòng FD,MD thì cần kính cận, đa số dòng m42 sang các body máy khác kô cần chống cận

tác dụng của kính chống cận là làm điểm ảnh đi vào đúng cảm biến, giốnh như đeo kính cận cho máy ảnh

lắp trên sony nex hoàn toàn bình thường và m42 sang nex là loại kô cận nên kô cần kính
mua thì các loại đều như nhau cả
chỗ mua tại Hà Nội và Sài Gòn
http://dgcameras.vn/categories.php?category=Adapters-%2d--Mounts-/-Adapter-to-SONY-NEX

len MF thì có 2 vòng là vòng lấy nét và vòng khẩu, thế thôi, vặn khẩu tay, kô chỉnh khẩu trên body đc, lấy nét tay,nhìn trên nex thì khỏi chê, ai cũng chơi mf đc, kô phải lo
trích của 1 bác bên VNphoto về dòng len Helios

chân đá khẩu là thanh kim loại lòi ra ở đằng sau len, kéo nó cái thì khẩu chạy về khẩu nhỏ nhất
lyhuynh23 http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=143844&page=1
  • Tất cả ống dòng Helios đều dùng chung công thức thấu kính dựa trên Carl Zeiss Biotar 58 f/2
  • Trừ 1 số dòng đời đầu, 2 số đầu của Serial là năm sản xuất
  • Các ống có chữ M hay K (vd: 44M-4) có chân đá khẩu tự động, model ko có chữ thì khẩu đc set sẵn (có lẽ xoay vòng khẩu thì lá khẩu khép theo, ko cần nhấn chân đá khẩu sau đuôi lens)
  • Cả 2 dòng có chân đá khẩu và ko đá khẩu vẫn đc tiếp tục sản xuất tới những năm 1990
  • Tất cả các dòng đời đầu thì thân ống hoàn toàn bằng kim loại, các dòng đời sau thì có nhìu chi tiết nhựa hơn.
  • Model xuất khẩu thì có ký tự La Mã (Roman) còn dòng nội địa thì có ký tự Kirin (Cyrillic)

Helios 44: ko chân đá khẩu, vòng khẩu có 8 hoặc 13 lá khẩu, hầu hết là ngàm M39 (1 số ít ngàm M42)

Helios 44-2: M42, ko chân đá khẩu, vòng khẩu có 8 lá khẩu
Helios 44-3: M42, ko chân đá khẩu, vòng khẩu có 8 lá khẩu, có Multi Coated (MC)

Helios 44M: M42, có chân đá khẩu tự động, vòng khẩu có 8 lá khẩu, có nút gạt A/M, 1 số ít có MC
Helios 44M-4: M42, có chân đá khẩu tự động, vòng khẩu có 6 lá khẩu, KO có nút gạt A/M, 1 số ít có MC
Helios 44M-5: giống như 44M-4 nhưng có nâng cấp chất lượng thấu kính và MC
Helios 44M-6: giống như trên nhưng có nâng cấp chất lượng thấu kính và MC
Helios 44M-7: giống như trên nhưng có nâng cấp chất lượng thấu kính và MC

Dòng Helios 44K cũng tương tự như 44M, chỉ khác là xài cho K-mount.
Như vậy có thể hiểu K là K-mount, M là M42 mount.

Theo em tìm hiểu thì hiệu ứng bokeh xoáy là do chất lượng thấu kính kém, cho nên đời càng về sau chất lượng thấu kính đc cải tiến nên hiệu ứng xoáy ít hơn bù lại ống đời sau đc đánh giá màu sắc và độ nét tốt hơn, độ nét đc đánh giá cao nhất là 44M-6 và 44M-7.
1 ít thông tin lượm lặt đc, chia sẻ hy vọng giúp ích cho các bác!
@venom_guilty Chào bác,
Em mới mua con helios 44m-5, có chân đá khẩu. Nên khi dùng mount m42 qua sony nex ( của em là a6000) thì cái mount nó ko đè chân đá khẩu xuống nên ko chỉnh khẩu được.
Ko biết dòng mount nào chỉnh được vụ đó ko bác?
Em đang xài cái này:
https://shopnhiepanh.vn/mount-m42-nex-fotga.html
@nhocsandwich lẫy khẩu thường thì cưa đi hoặc tháo ra để đó, nhưng thường thì dùng cũng chả có tác dụng trừ phi máy có hỗ trợ chỉnh lẫy khẩu

bạn cứ cưa đi
@nhocsandwich lẫy khẩu thường thì cưa đi hoặc tháo ra để đó, nhưng thường thì dùng cũng chả có tác dụng trừ phi máy có hỗ trợ chỉnh lẫy khẩu

bạn cứ cưa đi
ngotrung25
ĐẠI BÀNG
7 năm
@venom_guilty bác cho em hỏi em dùng pentax + ngàm không cận nhưng khi em vặn khép khẩu trên lens em không thấy nó khép lại mà phải nhấn vào lẫy khẩu, cả khi gắn vào máy cũng vậy em khép lại nhưng khi chụp em không thấy nó khép trên lens ạ? lens em 44m4
cảm ơn c nhé,thế lại quyết tâm quay lại kia mua cái lens ý thôi 😁 mà thật ra t dùng sony alpha chứ ko phải nex c ạ,ngàm A,cái bác bán lens bảo là sony alpha thì sẽ bị cận?
@mosunbae
cận cũng chả sao, chất lượng giảm tý nhưng xài len máy phim màu ngộ nghĩnh

mình xài tất các thể loại len, ra nhiều ảnh vui ra phết
@venom_guilty cận mà kô chụp đc vô cực thì chán mà 😔 chỉ chụp đc vài m trở lại >.<
sau này có thêm kinh fì t cx mua thêm mấy lens máy film vậy 😁 rẻ mà hay,mà có khi mua luôn 1 e máy film nữa ^o^
vn00664281
ĐẠI BÀNG
11 năm
xoay vặn mấy bữa là lên tay hết ấy mà bác 😁
e chụp ko có chip báo nét hoài mà có sao đâu
ảnh này chụp bằng con 44-2 đấy
The Artist by Do Hoai Nam, on Flickr
Chưa thử chip báo nét nhưng thấy thế này là ổn tạm ồi ^^
CANON EOS 40D
HELIOS - 44M - 7

Mình chỉnh được rồi, tháo ra chêm 1 đoạn ruột bút tầm 2-3mm phía trong cái lẩy đó cho chân nó đè xuống thì khẩu vặn vô tư hehe
Thanks bác ;)
vutuanphong
ĐẠI BÀNG
8 năm
D7000 có xài luôn được ko ta
lẫy khẩu vướng vào gì đó trong máy

hoặc khô dầu (vặn vòng khẩu mà kô đóng khẩu khi tháo ống lẫn khi lắp)
Lens helios này dùng cho những body máy nào ạ? Em mới chơi nên không biết nhiều lắm, mọi người chỉ bảo với ạ. Em cảm ơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019