Làm cách nào để logo mới của Google giảm từ 14.000 byte xuống còn 305 byte?

TDNC
5/9/2015 3:10Phản hồi: 114
Làm cách nào để logo mới của Google giảm từ 14.000 byte xuống còn 305 byte?
google logo 2015.jpg
Google nói logo cũ của họ có dung lượng khoảng 14.000 byte, còn logo mới nhất hiện tại chỉ có 305 byte mà thôi. Đây không hẳn chỉ là việc nén hình ảnh mà thực chất là cả một quá trình chọn lại phương pháp vẽ. Cụ thể, logo cũ sử dụng font Serif khá phức tạp với khoảng 100 điểm "anchor" (điểm móc dùng để tạo nét vẽ trong các phần mềm đồ họa) trong khi logo mới chỉ dùng các hình tròn và hình vuông để tạo thành, thậm chí có thể chỉ cần dùng các đường thẳng là cũng tạo được logo mới. Dưới đây là chi tiết cách người ta chỉ ra sự khác biệt giữa hai phương pháp vẽ.

Logo cũ
Sử dụng font Serif, ở các điểm tận cùng của mỗi ký tự đều khá phức tạp (các phần dư ra, điểm nhọn, điểm cong). Để vẽ được các nét đó, người ta phải tạo ra các điểm "Anchor Point", đây là các điểm nối dùng để tạo ra nét vẽ liền nhau trong phần mềm đồ họa. Nét vẽ càng phức tạp thì càng có nhiều điểm Anchor Point. Xem hình bên dưới bạn sẽ thấy, có đến 100 Anchor Point trong logo cũ của Google.

google logo old.png

Logo mới
Trong khi đó, logo mới nhất của Google được vẽ theo cách đơn giản hơn rất nhiều, chỉ dùng các khối hình tròn và hình chữ nhật ghép lồng lại với nhau là ra, bao gồm:
  • 10 vòng tròn (2 vòng cho mỗi "G", 2 vòng cho mỗi chữ "o", 2 vòng cho chữ "e").
  • 5 hình chữ nhật (2 hình cho chữ "G", 1 hình cho chữ "l", 2 hình cho chữ "e").
  • 1 hình khối đặc biệt duy nhất với 7 "Anchor Point" (dùng cho phần đuôi của chữ "g" viết thường).
google logo new.png
Hiện tại Google chưa phát hành phiên bản logo chỉ có 305 byte (hình mới mà bạn thấy trên website Google nặng tới mười mấy KB). Tuy nhiên, người ta đã thử vẽ lại chữ "G" của logo mới dưới dạng file SVG theo cách hướng dẫn trên thì dung lượng sau cùng chỉ có 302 byte, nếu nén lại nữa thì chỉ còn có 195 byte cho ký tự "G" đầu tiên.

G in Google.jpg

Chưa hết, một người dùng khác còn có cách vẽ bá đạo hơn nữa mà không cần dùng hình tròn với hình chữ nhật. Thay vì vẽ hai hình tròn lồng vào nhau rồi tô màu (Fill) màu xanh vào chỗ giữa hai hình tròn thì người này chỉ dùng các đường thẳng để vẽ, sau đó dùng thuộc tính "Stroke" để tô đậm nét vẽ đó lên (Bold), kết quả vẫn có được hình ảnh chữ G tương tự nhưng dùng ít dòng code lập trình hơn và dung lượng file cũng ít hơn. Bằng cách này, toàn bộ logo "Google" sau khi vẽ chỉ nặng còn 290 byte. Cách vẽ là dùng 2 hình tròn cho 2 chữ "o" và dùng 4 nét vẽ ("Paths") cho các chữ "G", "g", "l" và "e". Sau đó dùng thuộc tính "Stroke" tăng chiều này nét vẽ lên 16 pixel là có ngay logo mới hoàn chỉnh.

Google 209 byte.jpg
Bạn có thể xem chi tiết các đoạn code dùng để vẽ, bài viết gốc và tham khảo thêm nhiều thông tin khác về logo tại các link sau:
Lợi ích của việc giảm dung lượng dù rất bé này
Vài KB đối với người dùng cuối như chúng ta không là bao, nhưng đối với Google thì nó lại khác, bạn cứ thử nhẫm tính ví dụ ở đây mỗi người cứ vào Google một lần thì sẽ tiết kiệm được 10KB đi, thì nhân lên vài tỷ người rồi nhân lên 365 ngày thì nó sẽ là một con số rất lớn. Trích dẫn bình luận của một bạn dưới đây như sau:

114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Logo mới đẹp hơn, thế là ok rồi còn nhẹ hơn được bao nhiêu thì mình không nghĩ nó quá quan trọng. Dù sao, số lượng logo của gg xuất hiện cũng ko phải bất cứ chỗ nào để phải đên mức tiêu tốn quá nhiều data
zenukyo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Nghe câu đầu là biết dân chuyên ngành cứng rồi ;), mình thấy comment bạn vui vui nên góp cái comment cũng vui vui tý, nghiêm túc quá mau già đó bạn, chúc bạn làm cho đất nước Việt Nam mình phát triển sánh cùng các cường quốc năm châu nhé ! Chúc vui ! ;))
P/s : 3/4 lưu lượng Internet bây giờ đến từ video trực tuyến bạn nhé, tiết kiệm từ những cái lớn trước, không phải nhỏ là không tiết kiệm nhưng nó không đáng là bao, cái này Google chỉ quảng cáo để mọi người chú ý đến Logo mới của nó thôi chứ chẳng có ý nghĩa gì ở đây cả 😃
@zenukyo Ừ nói cho bạn nghe cái này. Không phải nơi nào trên thế giới cũng có ADSL hay cáp quang tốc độ vài chục đến vài trăm Mbps như chỗ bạn để mà xem xxx như bạn. Và bạn có biết coder hằng ngày phải làm việc cật lực để tìm cách tối ưu hoá giảm từng Byte dung lượng web không? Bạn có biết họ phải xoá từng khoản trắng, từng cái xuống dòng không cần thiết trong code để tiết kiệm từng Byte không? Chắc họ rảnh nên ngồi làm chơi cho vui thôi ha.

Đọc comment của bạn thì mình biết bạn cũng nghĩ việc đưa Việt Nam sánh vai với các cường quốc năm châu khác là chuyện của mấy "ông lớn". Thế nên việc tự cố gắn của bản thân mình chỉ là muối biển, không đáng là bao nên khỏi làm, giờ chỉ tập trung lo coi xxx thôi.

Thôi, chúc bạn vui với cái đống xxx đó
zenukyo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Hehe, nghiêm túc vãi, đang nói vui về XXX để ví dụ về video trực tuyến mà cứ moi ra hoài, thôi để sửa lại là xem phim hoạt hình nhé, chịu chưa ?
Ban chắc cũng thuộc thế hệ cha ông ngày xưa hả, cái thời sự cố Y2K vì tiết kiệm vài byte cho cái số năm ấy, mình không hề nói là không tiết kiệm, nhưng tiết kiệm cái gì cho nó đáng, đừng chi li tiểu tiết, mỗi ngày bạn ăn 1 bát cơm nhưng thấy 1 hạt gạo rơi xuống bạn nhặt lại, có thể 2 tháng sau bạn được thêm 1 bát cơm đấy, nếu điều đó làm bạn vui thì cứ làm, mình lo cái khác lớn hơn 😃
@zenukyo Nực cười với bạn này quá. Bạn hoang phí không có nghĩa là người khác cũng phải hoang phí theo bạn.
vupicaso
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thích logo mới, đơn giản, phẳng, đẹp 😁
@vupicaso Avarta mới của bạn cũng đẹp đó , tí nữa thì ko nhận ra ^,^ !!
svalmta
TÍCH CỰC
9 năm
mình thích logo mới trông rất đơn giản nhưng hiện đại.
chả quan trọng, cái android sao ko làm nhẹ đi

Gửi bằng ứng dụng Tinh Tế News
mr.heosua
TÍCH CỰC
9 năm
@duocnguyen.g3 Android gốc cực nhẹ luôn thím ợ. 1gb chạy phà phà
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
mình thấy cái logo mới "bóng bóng"
Tỷ lệ vàng đây mà 😃

@cunatvechai Hơi tào lao!
@cunatvechai Chẳng thấy vàng gì cả bác ợ, chỉ thấy xấu.
thanchetxiu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cunatvechai Áp vô có hợp đâu thím.
@cunatvechai Em không hiểu lắm về cái tỷ lệ vàng này, bác giải thích thêm hộ em với.
geckofly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dù thật sự thích logo mới hơn nhưng mình phải giơ 2 tay đồng ý với 2 bạn. Bộ não chưa kịp thích nghi.

Đau đầu quá.
@geckofly phải rồi, em cũng thấy như 3 bác, hôm đầu cứ tưởng web bậy bạ nào chứ, icon chữ G nhìn như cái cờ 6 màu ấy =))
Font sans serif hình như của ai dùng trước rồi đó ha, ng ta ko nói gì mà thằng đi sau la um sùm làm như phát hiện gì động trời ghê gớm lắm.
Riết rồi y chang thằng Samsung!
@chickenhead cả font sans serif lẫn serif đều là font mã nguồn mở được dùng từ lâu. Chỉ có nhà báo thích làm 1 bài thôi chứ google có đã động gì đâu?
Dùng pm corel thì phải ko nhỉ
@trungnguyenhp phần mềm Corel ra nhiều điểm hơn thế chút, đơn giản nhất là AI
geckofly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rồi quá trình nghiên cứu thống kê và publish ra vài bài báo nữa chắc cũng ngốn luôn cái đống dung lượng tiết kiệm được thì sẽ còn tuyệt hơn.

Phần mềm vẽ vector
VO7T
TÍCH CỰC
9 năm
@geckofly Corel là 1 phần mềm vẽ vector.!
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
Nhỏ để triển khai IOT
konkot
TÍCH CỰC
9 năm
mình có cách giảm dung lượng logo google xuống chỉ còn 6 byte:p
Lúc trước Twitter đổi logo thì mình cảm thấy logo mới hơi xấu và thích cái cũ hơn. Nhưng một thời gian sau thì mình cảm thấy logo twitter mới đẹp nhứt từ trước tới giờ.
Bây giờ mình thấy logo cũ của Google đẹp hơn vì nó tinh tế hơn hẳn cái logo mới, không biết ở Mỹ có vùng nào mạng yếu chứ ở Việt Nam trang Google load là lên liền.
Mà mình cũng không hiểu nổi mình nữa, biết đâu thời gian tới mới thấm cái logo mới này.
trieu04
TÍCH CỰC
9 năm
Ai có fonts của logo mới google cho em xin với?
🆒
Em mong anh Alphabet bỏ luôn cái hiệu Google, tặng lại cho em em đội ơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019