làm cách nào để mở chương trình camera raw?

palmtj27
22/7/2009 0:59Phản hồi: 12
tự giới thiệu các bác em là 1 "con gà".Từ xưa đến giờ chỉ "chộp" ảnh thui ko chỉnh ji hết nên ko bít tí ji về PS,dạo này cũng thử vài tính năng ae bày cho nên cũng thấy thik thik .Hôm qua đọc trên tạp chí thấy người ta bảo mở File RAW bằng plugin của PS nên em thử chụp vài File Raw xem thế nào nhu7ng ma2 sau khi chu5p xong ko bit open no the nao!
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có 3 cách

1. Sử dụng soft kèm theo máy ảnh để xử lý file RAW. Cách này có nhiều hạn chế vì những soft kèm theo thì không được mạnh cho lắm. Chỉ xử lý được ở mức độ cơ bản.

2. Chạy chương trình Adobe Bridge là phần mềm kèm theo của Adobe Photoshop. Click nút phải chuột vào hình muốn mở rồi chọn "Open in camera raw". Với điều kiện là version của Camera Raw bạn đang sử dụng phải hỗ trợ đời máy chụp ảnh của bạn.

3. Một cách khác tiện hơn là sử dụng Adobe Lightroom. Một phần mềm riêng biệt khá mạnh và xử lý được file RAW của hầu hết các máy ảnh.

Đấy là cách mở file RAW. Còn xử lý file RAW như thế nào thì còn là một chuyện dài tập ... Cứ từ từ mà nghiên cứu
bác ơi em dùng theo cách thứ 2 của bác nhưgn hôm bữa ngồi nghịch thế nào mà cái chương trình bridge nó cứ thông báo cái ji ấy hình như là metting mode hay sao ý.ko còn giao diện xem ảnh như lúc trước nữa.bác giúp em với.Còn cân chỉnh RAW thì 1 có 1 video clip dạy "chơi" với RAW rồi.thậm chí cả cách chỉnh file RAW hàng loạt nữa .hihi
Không rõ lỗi đó là lỗi gì. Hay là bác xài thử lightroom đi, lightroom giao diện cũng tương tự như Adobe bridge.
Bác đang dùng PS version nào? Máy chụp nào? Quan trọng hơn là bác cài plugin có đúng không? Thời điểm này nên dùng plugin Camera Raw 5.4 của CS4 cho các PS version cũ hơn CS4 (nếu đang xài PS CS4 thì đã có sẵn) cập nhật file RAW của các đời máy ảnh số mới. Down về, bung nén chạy setup.
Download tại đây:
Win
http://www.adobe.com/support/downloads/detail.jsp?ftpID=4518
Mac
http://www.adobe.com/support/downloads/detail.jsp?ftpID=4517
Cám ơn bác nhiều lắm .
Tiêu đề của một số bài viết trong phần máy ảnh không rõ ràng lắm, chính vì thế mà ít được chú ý.
Có một cách để mở file RAW khá hiệu quả đó là sử dụng phần mềm tiện ích FSviewer một trong những tiện ích của Faststone.org cung cấp, ngày trước bác Starnt có viết một bài khá chi tiết hướng dẫn sử dụng FSViewer khá hay (mình tìm lại mãi không thấy). Bạn có thể vào đây để đọc lại giới thiệu về bộ công cụ tiện ích. http://www.tinhte.vn/showthread.php?p=4448079
- Những tiện ích nhỏ mà mạnh mẽ vẫn có những ưu thế hơn so với PS
testdasi
TÍCH CỰC
14 năm
Khuyên bác dùng Lightroom, vừa làm quản lý ảnh, vừa chỉnh. Lightroom có những cái lợi chính sau:
  • Làm profile + chỉnh batch (nhiều hình cùng lúc) được. PS bác phải làm từng ảnh một. Em luôn chụp RAW (vì không biết khi nào sẽ ra ảnh đẹp). Ảnh lưu niệm chỉ cần 3 click là in được, bất kể bao nhiêu ảnh (3 click cho toàn bộ batch ảnh, không phải 3 click/tấm nhá). Ảnh quý hơn tí thì crop thêm, chỉnh lại màu. Hầu như chỉ khi nào cần dùng plugin của PS em mới phải cho qua PS. Không phải lúc nào cũng cần chỉnh cao cấp như PS.
  • Tạo Virtual Copies (bản sao ảo). Cùng 1 ảnh RAW, bác có thể thử nghiệm hoặc tạo nhiều bản ảnh khác nhau với nhiều canh chỉnh khác nhau mà hầu như không tốn thêm dung lượng đĩa. V.d. bác có 1 tấm RAW rất tâm đắc, bác có thể tạo 1 bản RAW nguyên gốc, 1 bản với canh chỉnh cho giống JPEG của máy, 1 tấm crop vuông, 1 tấm B&W, 5-6 bản gì gì đấy từ tấm RAW. Tất cả 10 bản với Lightroom chỉ tốn thêm khoảng 1-2MB đĩa. Nếu làm 10 bản với PS thì phải 300MB là ít.
  • Kiêm luôn quản lý ảnh. Bản 3.0 hỗ trợ upload lên flickr trực tiếp.
@testdasi dạ vâng e xin cảm ơn các bác. câu hỏi của e từ 2009 ^^ bây giờ e thạo LR ,PS rùi . Ngày xưa cứ nghĩ chụp ảnh là thú vui ai ngờ bây giờ nó là cái cần câu cơm giúp e đỡ đói qua những ngày thất nghiệp này ^^

xem xong clip này là biết mở camera raw liền à

Còn đây là hướng dẫn mở Camera Raw bằng Photoshop Elements 11
ps, lr, và các phần mềm khác là 1 tay trái đắc lực cho nhíp ảnh
Tinh thần chia sẻ thật tuyệt cám ơn bác chủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019