LÀM RÕ VẤN ĐỀ DÙNG SẠC PIN CHUNG GIỮA IPHONE VÀ IPAD

maverickhud1
4/4/2012 17:2Phản hồi: 14
Chả là em thấy trên tinhte và nhiều diễn đàn khác các bác có nhiều ý kiến khác nhau về vấn đề dùng chung sạc giữa iphone và ipad, em đọc cũng thấy loạn chưởng, bèn lên http://support.apple.com tìm hiểu và xin chia sẻ với các bác nào còn lăn tăn (nếu có gì sai sót các bác góp ý giúp em nhé):
Trước hết ta có thể hiểu bộ sạc của iphone và ipad gồm có:
1. USB Power Adapter: Có thể hiểu là cục sạc, cắm vào ổ điện
2. Dock Connector to USB cable: Đây là cái dây cáp dùng để nối cục sạc với iphone, ipad
Cái dây cáp theo mình hiểu thì về cơ bản là giống nhau và dùng chung hoàn toàn được, vấn đề đặt ra ở đây là cái cục sạc của ipad có dùng được cho iphone và ngược lại.
Apple trả lời thế này nhé: http://support.apple.com/kb/HT4327?viewlocale=en_US&locale=en_US
"The iPad USB Power Adapter is a 10W charger. While designed for use with the iPad, you can use the iPad 10W USB Power Adapter to charge all iPhone and iPod models by connecting them using a Dock Connector to USB cable."
Cục sạc của iPadmột bộ sạc có điện áp10W.Mặc dù nóthiết kếđểsửdụngvới iPad, bạn có thểsử dụngđể sạctấtcảcác đời máy iPhoneiPodbằng cách sử dụng một dây cáp usb.

Kết luận: Sạc Ipad dùng được cho iphone
Và tiếp theo apple có nói thế này: http://support.apple.com/kb/HT4060
"The fastest way to charge your iPad is with the included 10W USB Power Adapter. iPad will also charge, although more slowly, when attached to a computer with a high-power USB port (many recent Mac computers) or with an iPhone Power Adapter. When attached to a computer via a standard USB port (most PCs or older Mac computers) iPad will charge, but only when it's in sleep mode. Make sure your computer is on while charging iPad via USB. If iPad is connected to a computer that’s turned off or is in sleep or standby mode, the iPad battery will continue to drain."
Cách nhanh nhất đểsạc Ipadcủa bạnlà dùng cục sạc 10W của Ipad. Ipad cũngsẽ được sạc,mặc dùchậm hơn,khinối vớimột máy tính có cổng USBnăng lượng cao (hầu hết làmáy tínhMac)hoặc vớimột cục sạc của iphone.Khi nối với máy tínhchỉ cócổngUSBtiêu chuẩn(hầu hếtcácmáy tính cá nhân hiện nayhoặc các đờimáy tính Mac cũ)iPad cũng sẽ được sạc,nhưngchỉkhi ipad ở chế độ sleep.Hãy chắc chắn rằngmáytínhcủa bạn đang bật trong khi sạciPadqua cổng USB.NếuiPadđược kết nối vớimột máy tínhtắthoặc máy tínhtrong chế độ sleephay chế độ chờ,piniPadsẽ bị tiêu hao.

Kết luận: Sạc iphone dùng được cho Ipad
Apple bảo dùng được thì mình cứ dùng không phải lăn tăn các bác ạ, uy tín mà.
Thank các bác đã đọc bài và chia sẻ kinh nghiệm!
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieudd
TÍCH CỰC
12 năm
Mình dùng sạc ipad cho iPhone gần 2 năm nay chả thấy vấn đề gì ngoài việc sạc nhanh hơn
Em thì chỉ mong sạc mà có được vấn đề để nhờ thằng em làm ở ishop đổi cho con mới, hehe
mtr1012
TÍCH CỰC
12 năm
xạc iphone mà dùng để xạc ipad thì cực kì chậm . còn dùng xạc ipad để xạc iphone thì nhanh nhưng hỏng pin. tốt nhất là của cái nào thì để xạc cái đó
hitman41
TÍCH CỰC
12 năm
@mtr1012 đã nói ở trên rõ ràng rồi mà bác này vẫn nói vậy, sạc ipad sạc cho iphone cũng lâu bằng sạc iphone cho iphone thôi =)), thử đi biết liền
có nhanh hơn cũng chỉ tý ty chứ ko có chuyện rất lẹ đâu. APPLE đã nói thế thì còn lăn tăn gì nữa.
sạc iphone dùng cho ipad thì đúng là chậm rồi, nhưng sạc ipad dùng cho iphone có nhanh hỏng pin iphone hay không thì em thấy chưa có kiểm chứng cụ thể, ngay apple cũng chỉ nói là dùng được chứ không thấy cảnh báo gì cả.
Asthased
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vấn đề này nhiều bác cứ tranh cãi, nếu đem so sánh 2 cái sạc đó thì U gần như bằng nhau chỉ hơn kém nhau +-5% (điều này thì các linh kiện điện tử cho phép +-10% lận các bác yên tâm). Thứ 2 sạc ipad đến 2A trong khi sạc iphone 1A, 2A đó thật ra là 2A max chứ không phải lúc nào cũng cho ra 2A vì vậy sạc ipad có thể sạc dc 2 cái iphone lận (mỗi cái 1A không tin các bác cứ cắt cáp USB mắc song song 2 iphone xem). Do đó lấy sạc ipad sạc iphone thì vô pin rất lẹ, sạc không nóng, dòng điện cho ra sạch hơn cầm pin dc lâu hơn (vì sạc chỉ hoạt động có 50%). Còn lấy sạc iphone sạc ipad lâu dài sẽ hư cục sạc iphone (hoạt động liên tục quá tải 100% mà). Lúc apple bán iphone 2G cũng cho mấy cục sạc y như ipad đó thôi em vẫn còn giữ sài tùm lum iDevice 3 năm nay có sao đâu. Cái này vài dòng ý kiến của em, tổng hợp kiến thức điện tử và kinh nghiệm mua adapter ngoài cho những thiết bị mất adapter zin.
@Asthased thấy bác nói đúng nè, mình cắm sạc ipad cho ipod thấy chager ko nóng lắm (như khi sạc cho ipad), có nghĩa nó ko hoạt động hết 100%
em dùng cục sạc ip 3g cho ip 4s có được không các bác nhỉ.cục sạc 3g thì sạc zin theo máy còn 4s thì gửi về không gửi sạc đành dùng sạc của 3g. theo em hiểu thì pin ip 3g nguồn thấp hơn => sạc sẽ lâu hơn và hại pin hơn có đúng không ạ? vì em thấy nguồn pin của ip 4s cao hơn hẳn.có chút lăn tăn có bác nào biết trả lời dùm em với
Asthased
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dino_su Bác yên tâm đi, dung lượng pin lớn hơn chứ suất điện động của pin như nhau cả đều 3.7v cả, chỉ cần sạc zin apple không phải hàng linh kiện là sài ngon
chejy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa lấy cục sạc iphone sạc cho ipad thì thấy rất chậm và cục sạc cực nóng ( chắc hoạt động trên 100% ) còn cục ipad sạc cho iphone thì cũng chỉ nhanh hơn 1 tý ko đáng kể
m toàn lấy sạc ipad sạc cho ip
lehunghmu
TÍCH CỰC
7 năm
đào nộ chút mình mới mua con ipad mini 2 . sạc vằng sạc ipad thì nó báo đang không sạc . con cắm vào iphone thì vẩn sạc bình thường . ai rành vấn đề này tư vấn mình chút
Bin Hero
TÍCH CỰC
7 năm
ns thật 6 vs 6+ e toàn chơi sạc ipad chuẩn zin . sạc lâu nay máy chả s cả 😆) cô e còn dùng sạc ipad cho 5s cũng 2 năm nay chưa thấy j 😃)). sạc lô ms sợ chứ zin thoải mái đi . a Cook có xác nhận sạc ipad dùng đc cho iphone r mà
lehunghmu
TÍCH CỰC
7 năm
@Bin Hero vấn đề là mình dùng sạc theo máy lúc mua mà . tự nhiên dỡ chứng . mà cái lạ là nếu dùng củ sạc asus sạc cho ipad thì không bị lổi đang khônh savj . không biết vì sao nưa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019