Làm sao để đăng Video lên Youtube mà không vướng bản quyền âm nhạc

Nam Air
5/1/2015 2:59Phản hồi: 167
Làm sao để đăng Video lên Youtube mà không vướng bản quyền âm nhạc
Youtube là nền tảng chia sẻ Video lớn nhất thế giới, nó cũng làm nhiều người trở nên giàu có khi đăng video lên mạng xã hội này nhờ tham gia youtube partner, vậy mà khi bạn đăng video thì cứ bị rắc rối, có khi cái clip bạn đăng còn bị mất hoàn toàn âm thanh và bị nhận cảnh báo từ youtube là bạn đang vi phạm bản quyền âm nhạc. Vậy làm sao để xử lý triệt để vấn đề này?

Thực ra nếu bạn quay 1 clip sau đó lên mạng tải nhạc về chèn vào và đăng youtube, thì rất có khả năng bạn đã vi phạm bản quyền, nhẹ thì video clip của bạn vẫn xem được, vẫn nghe được, nặng hơn thì youtube tắt hẳn tiếng video của bạn, lúc này thì công sức bỏ ra có thể xem là đổ đi hết và phải làm lại từ đầu.

Youtube sẽ quét video bạn đưa lên và họ chú ý rất nhiều đến âm thanh nền, trong đó họ sẽ phân ra 3 loại âm nhạc bạn dùng:
  1. Miễn phí hoặc không vi phạm bản quyền - xài bình thường, không ảnh hưởng gì cả
  2. Có vi phạm bản quyền nhưng được dùng - xài bình thường, video của bạn không dùng để kiếm tiền được
  3. Có vi phạm bản quyền và không được dùng - không được xài, video của bạn sẽ bị tắt tiếng
Như vậy, hầu hết âm thanh bạn tải trên mạng xuống là rơi vào trường hợp thứ 2 và thứ 3, trường hợp 1 thường là âm thanh do bạn tạo ra hoặc tự ghi âm.

Vậy làm sao để video bạn đưa lên Youtube luôn luôn tuân thủ bản quyền âm nhạc? bạn có 2 cách, 1 là tự ghi âm, 2 là bạn nên tải nhạc từ thư viện Youtube Audio Library - có hơn 150 ngàn bài và 100 ngàn hiệu ứng âm thanh của youtube, họ đã xây dựng nên thư viện này để bạn được dùng thoải mái. Bạn truy cập nó ở đây: https://www.youtube.com/audiolibrary/music

Ở trong đây có 3 mục, mục 1 là các âm thanh, nhạc miễn phí, bạn tha hồ dùng, đủ thể loại từ cổ điển đến hiphop dubstep đủ cả, nó nằm ở phần FREE MUSIC

Tải về rất đơn giản bằng cách nhấn nút tải hình mũi tên, tất nhiên bạn có thể nghe thử thoải mái, tất cả âm thanh nằm ở phần Free music là miễn phí, không đòi hỏi bản quyền, không vi phạm bản quyền

down free.jpg

Kế bên phần Free Music là các bài hát Có bản quyền, nhưng bạn được phép dùng (Ad-Supported Music), bạn nhấn vào tên 1 bài nào đó thì sẽ thấy các giới hạn, ví dụ khi dùng bài Let it Go thì video của bạn sẽ bị cấm ở Iraq vân vân và vân vân, bạn có thể tìm trong danh sách hàng triệu bài nhạc để quyết định xem là có nên dùng loại nhạc này không. Ở phần này bạn không thể tải, đây chỉ là thông tin cho bạn tham khảo, nếu dùng nhạc này, tiền quảng cáo thu được sẽ dành trọn cho chủ sở hữu bản nhạc, hoặc là chia cho bạn 1 phần rất nhỏ.

not free.jpg

Ví dụ video này của mình xác nhận với Youtube là mình có dùng nhạc có bản quyền, Youtube sẽ cho mình đăng và sử dụng.

Quảng cáo

Phần cuối là phần hiệu ứng âm thanh Free, cái này cũng như phần đầu, tải về và dùng thoải mái, có hầu hết các loại âm thanh mà bạn muốn sử dụng, từ tiếng em bé khóc cho tới tiếng bom nổ.

sound effect.jpg

Mình thấy là chúng ta rất nên sử dụng thư viện âm thanh miễn phí này cho các clip, videoclip của chúng ta, vừa thoải mái trong tâm lý, tránh việc chôm chỉa nhạc, mà video làm ra cũng không bị khó dễ.

Nếu các bạn có hứng với chủ đề này, mình xin làm phần 2 nói về việc né bản quyền hình ảnh khi up lên Youtube, xin cám ơn và chúc các bạn làm phim vui vẻ
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vote. Nên tôn trọng bản quyền kiểu thế giới và kiểu vn
nhutran0
ĐẠI BÀNG
9 năm
~> lên mới đúng chứ ad

Trong ảnh thì ghi là Đức mà nhỉ?
@dqt123 Nó nói đúng chứ có sai gì đâu mà phải tra từ điển. Còn người người ngoài Bắc thì có nơi phát âm lẫn lộn "l" và "n" đúng rồi chứ có gì sai đâu ?
@shininglife Chuẩn rồi, âm "l" & "n" ngoài Bắc nhiều người dính lắm! Ko phải phân biệt giữa vùng miền nhưng mình đã từng tiếp xúc khá nhiều người ngoài Bắc và chứng kiến tình trạng này 😃
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@crazysexycool1981 Chắc bạn chỉ tiếp xúc với một nhóm người rồi vội vàng kết luận thế. Giống kiểu như bạn vào 1 làng nói ngọng rồi kết luận cả tỉnh nói ngọng ấy.
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@AlexViean Thôi bố, có cái từ nên với lên mà cứ cãi cố, xây dựng nên thư viện là đúng rồi,. đúng trong cái ngữ cảnh đó, chẳng có thằng điên nào đi nói " họ đã xây dựng lên thư viện này" cả?, Bắc Nam gì cũng phải gọi từ nên cho câu này, từ lên vứt sọt đi. nghe ngược vậy mà cũng nhảy vào cmt cãi cùn đến tận bây giờ, lại còn lôi miền Bắc miền Nam ra, vào đọc mà có mấy thằng ku cãi nhau vì mấy cái lỗi chả đâu ra đâu, cãi mà cãi gióng bực dã man
n014latoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
tưởng anh mod tinhte hướng dẫn bypass luôn cái copyright 😆
Có hôm mình cắt phần hài kịch ra khỏi show thúy nga 112 để upload lên share cho mọi ng coi tại vì thấy cũng đã có 1 số video tương tự mà chất lượng rất xấu. Kết quả bị youtube xóa rồi cảnh báo qua mail, bắt làm bài test về quy định youtube nữa, thật là bất công vì mình cũng muốn chia sẻ cho mọi ng xem với chất lượng cao hơn trong khi ng khác up toàn video kém chất lượng thì vẫn còn thọ trên youtube. Có ai có ý kiến j k chỉ mình với?
n014latoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranvuluc0123 đó là do họ up từ trước, có nghĩa là lâu rồi, vì ngày xưa bộ lọc của youtube ko ngặt như bây giờ, hoặc là họ dùng thủ thuật để vượt mặt bộ lọc nội dung của youtube, hoặc còn trường hợp nữa là họ có quan hệ với người giữ bản quyền video đó và họ đc chấp nhận cho đăng,... ko bất công đâu bạn ak, bạn up video vi phạm bản quyền mà dễ như ăn cháo thì người làm ra video sập tiệm hết rồi...
@tranvuluc0123 thử lên flickr . vimeo xem sao
@tranvuluc0123 Chắc bên Thúy Nga chỉ cho up clip chất lượng xấu thôi, muốn xem chất lượng đẹp phải mua đĩa 😁
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranvuluc0123 bạn vi phạm bản quyền, làm sai rồi còn la bất công cái gì? bộ người ta bỏ tiền ra làm show rồi để bạn share free cho người khác xem hả? có học không vậy?
Bị mắc vi phạm bản quyền âm nhạc nhưng hình như ở VN mìnn vẫn koi được, còn ở 1 số quốc gia sẽ bị hạn chế :eek:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)

EmLa..KyNiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@crazysexycool1981 bù lại ở vn ko tạo được kênh tính phí ,muốn up mấy cái video chất lượng kiếm chút tiền cũng không được nản vãi
@EmLa..KyNiem Bữa trước mình up clip Review điện thoại cổ cũng vậy, dung lượng gốc của clip là 1,35GB, up mãi mới lên được Youtube! Thử tải từ Youtube về chỉ được 323MB, nhưng thôi, vậy cũng tốt rồi 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)
@crazysexycool1981 hay
@crazysexycool1981 mình định up bản cover của mình len youtube nhưng không biết có bị dính bản quyền beat với lại người sáng tác bài hát k mong mọi người chỉ giúp . mình thấy hoang mang quá chứ bây giờ đi xin bản quyền của từng người thì oải luôn
kingtwo
TÍCH CỰC
9 năm
tinhte mà ủng hộ tiếp tay cho vi phạm bản quyền à :3
@kingtwo vi phạm bản quyền chỗ nào vậy mợ?
@kingtwo Nói lấy tiếng hả bạn ? Sống chậm lại đọc nhiều hơn đi 😆
@kingtwo thanh niên đọc xong tít comment à?
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁 Mình nghĩ vn nên có 1 kênh kiểu youtube thế này cho anh em up video miễn phí. và tất nhiền chả quan tâm bản quyền làm gì cho mệt. :v
p/s: quăng bom tí. :D
@Amonteur90 Lúc đó thì không có chức năng kiếm tiền nữa thì ai thèm up video lên cho mệt;););)
Đây thực chất không phải "né bản quyền" hay dùng lậu gì hết, chúng ta vẫn làm theo đúng quy định của Youtube mà thôi.
magez
CAO CẤP
9 năm
Không biết mấy cái sound effect đó dùng cho game được ko nhỉ? mình đang cần audio resources, ai biết license của mấy cái này ở đâu ko?
mình hóng bạn làm nhé...
Cuối cùng bài viết này hỏng có chiêu gì hay để qua mặt được Youtube hết mà là kêu phải làm theo các điều khoản của họ không à!
mới gần đây cộng đồng youtuber đã dùng mánh để tránh việc vi phạm bản quyền nhạc khi làm clip lyrics rồi, cách làm thì đơn giản và hiệu quả thì rất tốt, có điều chất lượng tụt dốc :'(.
cách làm là tách phần audio, bóp giọng or tăng giảm tone để thành file audio khác với bản gốc, sau đó thì dùng như hàng tự làm :|
@southocean
@southocean Thấy ý tưởng của bạn này hay nè. Nhờ vậy mình cũng nghĩ ra được một cách có thể được, theo mình khi edit một bài nhạc vào clips thì mình đem bài nhạc đó kéo giản ra khoản từ 2-3 giây, lúc đó bài hát không mấy thay đổi mà có khi Youtube không phát hiện ra. Mình chưa thử nhưng nghĩ chắc được, mình có tình trạng bị Youtube tắt Sound trong Video clips mình đưa lên, cảm giác thật khó chịu
@southocean Mánh khoé đã bị bạn show hàng hết rồi 😁
@tptcentre ý bạn là cho chậm đi 1 chút hả, m nghĩ là okie đó, m cũng đã từng thấy cái này rồi 😁. Căn bản youtube bắt chẹt nhau quá, thông báo 1 thời gian đã để ng dùng tự gỡ, đằng này bụp cái cắt phéng nó tiếng ai mà chả ức >"<
longthong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình bị cảnh báo 2 lần, hết được up video dài, bạn nào biết cách khắc phục không?
@longthong biết có 1 cách là tạo kênh mới😁
@longthong Đợi 6 tháng, trong 6 tháng đó không được dính thêm strick nào nữa và hoàn tất cái này https://www.youtube.com/copyright_school
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Tưởng có gì mới mẻ. Có lần mình khoe bạn bè cái loa chống nước Sony SRS-X1 mới mua, vừa thả trôi mặt nước vừa mở bài Let me go - Avril Lavigne. Chỉ có 1 đoạn khoảng 30 giây thôi, và âm thanh cũng không được rõ do quay bằng điện thoại + loa đang trôi dưới nước. Ấy vậy mà bác Google cũng chặn và sau một thời gian thì xoá luôn video của mình.

Nhiều lần khác là mình quay tiết mục văn nghệ ở cơ quan, các đồng nghiệp có mở beat nhạc nước ngoài nhưng tự hát, cũng chịu chung số phận. Còn vô số những lần khác chỉ vọng tiếng nhạc từ đâu đó vào thôi, cũng bị cảnh báo "your video is blocked in some countries". Tóm lại là hơi bị ức chế, tưởng chặt chẽ thông minh hoá ra lại cứng nhắc ngu si.
@Eldimio Bạn giống tôi hay làm review test loa, làm tỉ mỉ cẩn thận xong Up lên bị dính bản quyền nó xóa luôn hức hức
hay nhỉ, mình cũng tìm thư viện hiệu ứng này lâu rồi mà ko biết youtube có sẵn. Cơ mà sao bài Let it Go bị cấm ở irag nhỉ?
Chết cười mấy bác "nên" với "lên". Góp ý 1 lần thôi các bác ơi, họ không biết sai thì kệ họ, liên quan gì đến mình ! Lại còn ông kia mang cái "upload lên" ra để cãi cho cái "xây dựng nên", thật là bó tay !
Kênh của em tự nhiên dạo này bị trừ mấy đô vô lý. Cũng khó ăn ông youtube nếu làm ăn chân chính lắm các bác à 😁
@nguyenqthin ủa làm clip youtube được tiền thiệt hả bạn :O

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019