Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm sao để sử dụng card đồ hoạ rời ở máy Dell có cả card onboard và card rời?

Quick_
6/7/2012 6:27Phản hồi: 51
E mới tậu con máy Dell Audi A5 15r 5520 về. Máy này có cả card on Intel HD 4000 và card rời AMD Randeon HD 7670. E đã cài drivers đầy đủ nhưng ko hiểu sao khi chơi game máy chỉ luôn chạy card onboard thì phải. Dù đã dùng Configure Switchable Graphics nhưng các games như Skyrim hay PES luôn hiện cấu hình là card Intel 4000, chỉ chơi được ở mức minimum mới ko giật. Có bác nào đang dùng máy Dell Audi A5 này hoặc dùng máy Dell có 2 card Intel và AMD thì hướng dẫn e cái. Thank mọi người rất nhiều.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko có cao thủ nào giúp em cái à?
@Quick_ bạn gỡ bỏ cái onbo ra xem nào.Như bạn nói thì từ trước giờ máy bạn chỉ toa chạy onbo thui không chạy car rời. bạn up cho minh cái hình directx diagnosti. nhanh nh
- vao run>>>>>>go lệnh dxdiag chup 2 cái hình display1,va 2...
Khi e cái driver AMD nó tự động cài luôn cái Intel HD 4000, muốn gỡ là phải gỡ cả 2. Còn đây là display dxdiag, chỉ thấy có thế này thôi bác ạ.

Nhưng đây là phần thông tin máy.

Và e cũng cài driver rồi, khi đá pes đã đưa game về high performance.

Nhưng khi xem cấu hình game vẫn chỉ nhận thế này. Bác để ý cái GPU nó vẫn báo là Intel HD 4000 và nhận xét là Bad đấy.

Bác có kinh nghiệm dùng Dell rồi chỉ bảo e vs. Xin cảm ơn.
èo hình bị lỗi hem xem được .up lại cái

Bạn vào Device Manager để kiểm tra xem đã cài driver cho card rời chưa:

Nếu đã có, bạn kích phải lên màn hình desktop chọn nVIDIA control panel:

Chọn Manage 3D Settings, rồi chọn High-Performance nVIDIA processor để chạy trực tiếp card rời.

thehothd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quocdungpro45 ban ơi, sao mình chuột phait k co nvidia vậy, mình sài máy dell 3450 votstro, nghĩa la mình chưa cài đúng không, và cài ntn bạn chỉ giúp minh link dc không, cảm ơn nhiu
Em cũng bị cái lỗi này luôn
Trong device manager báo có 2 cái là HD4000 và AMD 7670 và đã nhận đủ driver (không có chấm than hay gạch chéo gì cả)
Nhưng làm gì cũng không dùng được HD7670
E ngĩ là với card amd thì chỉ có dùng cái switchable graphic thôi bác ạ. Trc đây chắc do cài sai driver nên chơi games nó bị lag. Sau khi cài lại driver thì chơi phần lớn các games ở cấu hình high đều ok cả dù là một số game báo vẫn là card onboard (thường là mức 4 trong 5 mức cấu hình). Trong đó có khá nhiều games mới và khủng như mass effect 3, max payne 3 hay hitman absolution.
Note là nếu bác cài win8 thì đừng update bất cứ cái gì trong mục optional vì hình như có 1 cái update optional nào đó xung đột với driver amd thì phải. Còn update important thì ok.
may minh nó hiên thi thế này ko biết có cai car 7670 chưa nhỉ
Untitled.png Untitled.png
may minh ko biếtddax cai car 7670 chưa nhỉ
Để tắt card on thì vào bios.
@flower_cutter bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết ko Yahoo chinhnguyen212 Pm lại nhé mình rất cần
-thế k có driver rui, bạn vào driver manager xem có driver ko, nếu chưa có cài vào nhé...^^
:p
contho22
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình còn chẳng hiểu tại sao một số chương trình: office 2013 hoặc trò chém hoa quả.... nếu switch lên card rời khi khởi động còn báo lỗi cơ. Đang sài dell 5521 win8. Chán vụ card amd 7670M này quá rồi..
@contho22 Báo lỗi là do bác cài sai driver đấy
Lúc em mua về cũng bị, bác down driver chuẩn trên Dell nhé, ngoài ra em phải down mấy lần mới đc vì cái web dell nếu sài Chrome bản cũ nó bị lỗi gì, down toàn sang win7 32bit 😁 vậy nên bác max firefox mà down, xem có đc ko. Em đã sài đc card rời của 3560 rồi, rất ok game giếc mượt như dầu xả ;)
Theo mình biết thì dòng máy các bạn đang xài sử dụng công nghệ Optimus (sử dụng cùng lúc 2 card màn hình).
Thứ 1: Nếu bạn cài đúng driver thì khi bạn sừ dụng 1 chương trình nặng nó sẽ tự động chuyển sang card rời.
Thứ 2: Nếu không tự chuyển bạn có thể vào switch va tự chuyển chương trình bạn muốn (chọn chế độ Hight Performance).
Thứ 3: Bạn dùng các chương trình để kiểm tra xem nó có chạy card rời không bạn sẽ luôn thấy là HD Graphics 4000, nó không hiển thị lên đâu bạn (trừ khi bạn vào Device Manager sẽ thấy có 2 card màn hình)
Thứ 4: Khi bạn cài Driver VGA, bạn chỉ cần cài đúng Driver của card rời là nò đã tự cài Driver card onboard (tích hơp chung với nhau), nếu bạn phải cài lần lượt từng Driver (2 Driver riêng biệt) thì không đúng đâu bạn nhé.

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG.
Của t là card amd, đúng như b nói khi cài driver amd thì nó sẽ cài luôn card onboard. Trc khi chơi game t đều chuyển game đó sang High Performance. Nhưng một số game có kiểm tra đc mình đang dùng loại card gì để đưa ra cấu hình đề nghị như Skyrim hay PES thì nó luôn báo là đang dùng card onboard dù đã chuyển sang chế độ High Performance. Đó là điều làm t lăn tăn ko biết là card rời có phát huy tác dụng ko?
Khi bạn mở game lên va sau đó bạn mở kiểm tra cấu hình thì nó vẫn thông báo là card onboard thôi, luôn là vậy mà. Bạn hãy thử mở game lên sau đó đóng game lại, mở lại Switch chỉnh lên High Performance (HP) va ở phía bên dưới có dòng add thêm chương trình cần chạy HP vào, sau đó bạn Restart lai máy và khởi động lại game xem.
Vào game bạn chọn Option mở max cấu hình Video xem chạy có Lag không bạn nhé. Mình đã thử ở game Hero of Newerth va Suddent Attack vẫn chạy rất tốt và mượt, riêng game Hero of Newerth nếu mình đưa lên chế độ Ultra thì hơi bị Lag, còn chế độ thấp hơn là High thì chạy rất tốt.

Cấu hình máy mình: Dell inspirion Core i5 3337u, ram 4gb 1600, AMD 7670.
@deanken85 chào bạn,, mình cũng dùng máy cấu hình tương tự bản,, mỗi AMD 8730M 2Gh khác thôi.. theo bạn miêu tả thì mình cũng chưa hiểu lắm.. bởi vì mình cũng chơi một số game như Liên Minh thì rật tung,, chắc chắn là card onbard đang hoạt động.. còn card rời thì trả thấy khi nào dùng sao ấy.. mình cũng ko biết về mấy thứ này nhiều.. mà máy mình cài khá nhiều phần mềm nặng.. bạn có thể giúp mình với.. có thể hướng dẫn cụ thể.. anh 1.png anh 2.png anh 3.png
@bangtnutkc03 Trước hết bạn chỉnh về chế độ không viền xem có tăng FPS lên không, trước mình cũng bị thế, do full màn hình ko phải do card, card vẫn đang chạy max speed

Tiếp theo bạn nên cài lại driver card đi, bản mới nhất là 13 mà hình như của bạn mới chỉ 8.0

Máy mình cấu hình cũng tương tự máy bạn vẫn kham nổi Call of duty Ghost đồ họa Low-Medium
@rastar mình vẫn để full màn.. ko viền.. FPS nó chỉ tầm 30-40 có lúc lên 60 nhưng lại xuống ngay.. nhưng cho dù lên thì vẫn rật.. mình nghĩ là do dung sử dụng card // bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn được ko ?
máy mình lúc mới mua có hiện cạc Ndivia nhưng h k thấy nữa.máy dell inspiron 5520 i5
Untitled 1.png
@minhkhoa00001 lên trang chủ dell chọn tên máy và os đang dùng rồi tải driver về là đc thôi
Cái con 5520 này xài card AMD chán chết đi được. Update drive CCC lên 13.4 thì bị lỗi tùm lum phải cài lại win, còn để ver cũ theo drive thì 8.3 chạy giật tung chảo, vô game có cái chạy có cái không mà toàn 90% đều không bật card này lên được. Ức chế vãi

Xài card Nvidia người ta tự động update drive lên đều đều, cứ 1 tuần lại ra một bản update, chỉ cần bấm yes là tự động update luôn khỏi cần cài éo gì như thằng AMD mà card người ta lại dễ xài, bắt game nhanh nữa, vô game là tự động bật card lên chạy phà phà khỏi cần set High Performan như cha nội AMD

Dùng cái 5520 này mới 1 tháng mà ức chế vãi, thà mua cái máy core 2 dou về chơi game còn sướng hơn
GW6BFW1.seri máy mình lên dell cir thấy mỗi graphics HD 4000 thôi b ạ
@minhkhoa00001 Đánh dấu tích vô "
All related drivers for your Product (33 files)"
sẽ thấy có drives AMD 😃
http://www.dell.com/support/drivers/us/en/19/ServiceTag/GW6BFW1
mình dùng máy 3560 card 7670m . khi chuẩn bị vào game dmc mình chọn Hight Performance rồi vào game chơi vẫn bị lag , mình để cấu hình medium . mọi giụp với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019