Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lenovo A390: Hướng dẫn Recovery và root + tìm kiếm rom

daotrongtooan
8/5/2013 8:39Phản hồi: 3.551
3.551 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Moj fix cai gps Screenshot_2013-06-05-11-00-56.png
Minh dung 3g mag yeu ma 20m. Wifj chac 1m.
@sim01663563235 fix sao thế bác , của mình toàn lệnh cả ngàn mét @@
Bác nào cho hỏi tí , em chuyển đổi thẻ nhớ sd với bộ nhớ điện thoại rồi , giờ cài game vào bộ nhớ điện thoại (mới) xong thì muốn chuyển qua cái bộ nhớ sd kiểu gì ? Chuển bằng titanium backup "Move to Sdcard" mà nó dung lượng bộ nhớ điện thoại vẫn y nguyên @@
@NT.Kise Help Help Help @@
bác ơi em newbie đừng gạch nhé =))
em đang thắc mắc là post đầu bác có 2 cái là recovery với root thì làm cái nào trước hả bác
@ninomoon bạn không thể root trước được, không tin cứ thử xem, bạn cần recovery mới có cách root được
@ninomoon Cài recovery xong root luôn trong recovery , nhanh và tiện 😁
@ninomoon
Recovery trước bạn nhá
Gửi từ Lenovo A390_ROW của tôi
@Vmemory Em tưởng bao giờ cũng phải giành quyền root trước rồi mới flash recovery được chứ, thực chất cả quá trình của bác hướng dẫn có phải là: giành quyền root ---> flash recovery ----> cài superuse? :eek:
Trước em dùng V790 thì: root ---> cài superuse ---> flash recovery 😁
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Mèo Zorba Recovery không bị phụ thuộc vào quyền Root nhé. Không root vẫn flash rom bình thường.
hynhyn
ĐẠI BÀNG
11 năm
đánh dấu, chuẩn bị xúc em này cho bố vợ 😁
thanks các bác , dự là sẽ root cơ mà gà mờ sợ không được thì lại thành cục gạch
@ninomoon Root thoải mái không thành cục gạch đc đâu nhá....root và cài recovery ko thành công thì cũng ko gây lỗi hệ thông đc bạn nhá...vì vậy cứ yên tâm làm thoải mái chán thì thôi....hjhj

Gửi từ Lenovo A390_ROW của tôi
@ninomoon Hồi mình làm cái bác vuongbaoremix giúp , không thành công vài lần liền , làm 3 -4 lần mới được mà cũng có gạch đâu , vẫn chiến game , lướt web nuột tuốt tuồn tuột :D
@NT.Kise Em đọc hướng dẫn kỹ rồi làm phát ăn ngay! :D
@ninomoon trừ khi bị cúp điện, hết pin giữa chừng chứ còn chuyện thành cục chặn giấy cao cấp thì... hiếm khi xảy ra, đối với A390 này càng không thể xảy ra
Em viết hơi dài tý các bác cố gắng đọc nhá:
1- em cảm ơn các bác em đã root được máy rồi😃
2-các bác làm ơn cho em xin cái list những ứng dụng nào có thể gỡ trên con này sau khi root (em đang dùng bản 313)
3-Cho em hỏi về game tý: em cài mc4 chơi hình ảnh mượt nhưng cái cảm ứng để rê súng với lạ góc nhìn cứ lag lag làm em bắn toàn trượt=> bị com mần thịt => ức vãi cả chế , fifa thì cảm ứng cũng ko nhậy có bác nào biết nguyên do ở đâu ko ạ , có cách nào khắc phục thì bác chỉ em với, em mới dùng smartphone lần đầu ngu si lắm.
4- em xem trên mạng hình như có cái kernel j đó dùng để ép xung đúng ko ạ , thế a390 nhà mình có nên ép xung ko có thì nên dùng bản nào?
5- À quên các bác chỉ cho em cách dùng wifi ở con này vs nhá, em lấy lap ra phát wifi xong rồi bật biểu tượng wifi ở con này mà ko có được
@ronstab vào cài đặt > wifi > bật> sau khi nó tìm xong mạng thì kích vào mạng mới tìm> nhập pass nữa là xong
@vuongbaoremix em làm thế nhưng mà nó tìm cứ tìm mãi thôi chứ chẳng hiện ra cái j
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ronstab Trường hợp này là lỗi phát wifi từ laptop rồi chứ ko fải do đt đâu. Để chắc ăn ra wán cafe wifi test thử trên đt là biết ^^
@ronstab
ơ nhưng mà con này chỉ cần bật biểu tượng wifi thôi là được hả bác có cần vào cái chỗ wifi information ko. Vs lại em đang hỏi bác ứng dụng nào xoá được mà có phải là cài được đâu
bác nào biết hd tạo ram ảo với, đang chơi game mà ra đọc tin nhắn là phải chơi lại, nản quá
@vuongbaoremix ơ em toàn ấn phím home thoát ra xong rồi lại giữ phím home rồi ấn vào game là dc mà
@ronstab game thường không sao, tại chơi game nặng quá, (hero of chaos) có khi đăng chơi phê, lại bị dis ra nữa
à mà đang định mua cái thẻ nhớ về chiến game bác nào tư vấn cho em nên mua cái bao nhiêu g và giá thành vs ạ
p/s: khi dùng directer bink gì gì đó thì máy sẽ đổi chỗ bộ nhớ trong và ngoài như các bác có cách nào gộp nó lại được vs nhau ko ạ em hỏi ngu tý😃
@ronstab 1. Nếu bác chỉ chọn lọc game và chơi thì thẻ 8Gb class 4 170k thế giới di động . Máy em 8Gb để Asphalt 7 , wild blood , blood and glory ,.... nói chung là khá ổn , Nhưng mà vì sở thích sưu tập game nên đang gom lúa chuẩn bị mua thẻ nhớ 16Gb class 100 400k cũng thế giới di động ==
2. Máy bắt buộc phải có bộ nhớ sd và bộ nhớ điện thoại riêng chứ nhở == Đổi chỗ xong thì cái 2Gb ban đầu của điện thoại bác cứ đáp ảnh , video , music ,... lặt vặt sang còn game thì để bộ nhớ điện thoại (Sau khi đổi ) thôi 😁
@NT.Kise cái 16gb class 10 mình mua trên cucre 270k, lúc mới mua tải rất nhánh,sau này giảm gần nữa, không biết do gì
@vuongbaoremix Chắc là do bác mua cực rẻ mà ==
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuongbaoremix Hix dung SwiftKey chua biet go tieng viet thong cam nhe. Tui mua the 16gb tren thenhogiatot trancend class10 thay cg on. Gia 270

Sent from my Lenovo A390_ROW using Tinhte.vn
@kqthuan Gõ Tiếng việt 3 , nhanh gọn đẹp 😁
à mà ko bác nào cho em xin cái list ứng dụng cần xoá à ?!!!
p/s: em ko cố y sờ pam đâu nhá các bác
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tạo thì chỉ có tạo swap để giảm tải Ram thôi chứ ko có tạo ram ảo bác ơi.
Ah xin lỗi đọc nhầm. Có thể xóa 1 số apps như sau (bản 313 nhé) cách xóa là vào System Settings >> Ứng dụng >>> mở mục tất cả >>>
- Mọi thứ có liên quan tới GO Keyboard. Nên cài 1 bản keyboard trước thì tốt hơn. Keyboard thấy trên A390 xài tốt thì có SwiftKey và Gõ Tiếng Việt.
-Các ứng dụng của google như : Chrome, Gmail, Youtube, Hangout, Talk, Google Maps, Street View.
@kqthuan em xóa luôn cả cái tìm kiếm bằng giọng nói , tìm kiếm như shit ế , dân Việt chả biết đọc Tiếng Anh sao cho chuẩn :v
@NT.Kise để cái này chủ yếu khoe bạn là chính 😁
ơ nhưng mà xóa kiểu j bác ơi em ấn vào ứng dụng nó ko hiện ra dấu x
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cài Link2SD vào sau đó dùng nó để gỡ ra.
vuongbaoremix : bác dùng font installer để thay font hay chép tay vào ?
@kqthuan dùng font installer , chạy ngon, không gặp lỗi
bác biết tạo ram ảo không
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuongbaoremix Dùng Swapper for Root + link2sd khá tốt.
Vừa dùng font installer để cài font bauhaus vào bị boot loop đây này 😔 cũng may đã có backup font nhưng chưa tìm ra cách push + chmod cho nó về lại :(
@kqthuan mình cài ngon mà, không biết bị sao,
mà link2SD dùng làm gì thế, chuyển ứng toàn vào cài đặt chuyển
nhưng mà chrome vs youtube gỡ ra thì h xài cái j các bác
@NT.Kise thích nhất cái uc mỗi tội khó gõ tiếng việt và không tải được trên mediafire
@vuongbaoremix À , bác cho em hỏi tí , Cái Google bính âm đầu vào nó là cái gì thế @@ Xóa luôn được ko @@
@NT.Kise hình như là cái bàn phím của khựa, mình gỡ đi rồi
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuongbaoremix No do. Neu ko dung go keyboard thi dung link2sd go het moi thu lien wan cho trong trai.

kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Link2SD để chuyển file .apk, .dex và .so của app vào phân vùng ẩn của thẻ nhớ (thẻ nhớ phải đc phân thành 2 partition, cả 2 đều phải là primary, cái chính thì PC và phone đều thấy còn cái kia cả 2 đều ko thấy, ko đọc đc). Riêng data của app thì vẫn nằm trên phân vùng chính của thẻ nhớ. Với A390 thì cách đổi bộ nhớ của bác mới áp dung đc còn ko thì ko đc.
@kqthuan mình toàn cài đặt để chuyển file apk sang bộ nhớ
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
với Link2SD chuyển gần hơn 90% ứng dụng sang thẻ nhớ, còn các cách khác thì ko đc như vậy, đôi khi còn bị FC nữa. Cho nên từ lúc biết đến Link2SD là chỉ dùng mỗi nó thôi
Các bác cho hỏi tí , có cái widget nào giúp mình duyệt web ngay trên màn hình chính ko ? Tất nhiên là mình có thể tùy chỉnh web mà nó hiển thị , có thể thao tác ngay trên đấy chứ không phải ấn vào đó xong nó duyệt bằng web ==
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@NT.Kise Chua nghe wa bgio ah.
Ko dung gtv vi de bi loan ban phim ah

@kqthuan Thì em cũng ko biết là có cái cái không == Chắc là không có rồi ==
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@NT.Kise Học lập trình android đi rùi về tự viết là có ah nhưng mà bảo đảm là sẽ hao pin + tốn dung lượng 3G + tốn dung lượng RAM. Chắc chắn lun
@kqthuan Mà sao thấy các bác biểu cài nhiều game thì Ram nó lại giảm là sao == Em cài 7Gb Game rồi , chơi toàn ấn Home để out nhưng vào xem thì Ram vẫn dư 200 Mb , giữ Home vẫn resume game được ==
@NT.Kise Đâu phải cứ vào cài đặt ktra là đúng đâu 😁 Nhiều lúc mình đua Asphalt ấn home ra ktra trong wsng dụng đang chạy còn ko thấy em nó ở đâu nữa là 😆
muốn xem phim on thì cần phải làm thế nào h các bác
@ronstab Lên CH Play tải Mobi TV bạn nhé. Có đầy đủ kênh luôn. App của Việt Nam mà 😁
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ronstab Len appstore.vn tai adobe flash for 4.0 ve cai la dc.

@kqthuan bác có thể vui lòng chỉ chi tiết cho em vụ này được ko, kiểu như là:
1-dùng trình duyệt nào để xem phim sau khi đã xoá youtube
2-vào trang nào cho điện thoại để xem tốt, không giật (em có thắc mắc là không biết có cách nào để vào web như máy tính ko)
3-bác cho em hỏi luôn cả về cái vụ swaper với lại expander em ko biết tải ở đâu cả chplay ko có mà appstore cũng ko.
p/s: em ko muốn spam nên bác thông cảm phải hỏi gộp
kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ronstab 1. Sau khi lên appstore cài flash thì dùng trình duyệt gì cũng coi film đc.
2. Không có nhu cầu xem nên cái nì không có rành cho lắm.
3. Swapper for Root và Ram Manager Pro (cái này nhầm tên xin lỗi nhé) thì lên Play Store có. Riêng Ram Manager Pro thì bên Appstore có.
rôt được rùi hihi. thanhk nhiều nha .điện thoại của mình mở nguồn thì mới cài được driver mò mãi mới được
😁
Đã cook thành công rom 320 của Trung Quốc, việt hoá 99%. Vài hình ảnh về bản V2 của binguyen :

kqthuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binguyen Fix GPS chưa bác ? Đang wan tâm đến vấn đề này ^^
@kqthuan Vào Team Windows Recovery, chọn Recovery stockrom313-unroot LÀ LÀM THẾ NÀO VẬY BÁC
@kqthuan Cái này ok nhé.mai sẽ có nguyên rom cho bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019