Lenovo A60 (china Mobile) hướng dẫn root, flash recovery, up rom

sonthytb
23/12/2011 1:51Phản hồi: 803
Lenovo A60 (china Mobile) hướng dẫn root, flash recovery, up rom
1. Tại sao phải root và up rom cook
Lenovo A 60 chỉ phân phối tại thị trường Trung quốc do China Mobile, bản rom theo máy là 2.3.3 hoặc 2.3.5 dùng khá tổt
Tuy nhiên, cho TQ khóa Market nên không thể cài và down các phần mềm từ Market. Giao diện có nhiều chỗ vẫn còn tiếng Trung quốc
Để sử dụng Market và các ứng dụng khác của google như syn danh bạ với google ..., loại bỏ các phần mềm Trung quốc không cần thiết, cần tiến hành root và up rom cook.

Update bản rom 2.3.5 tiếng Việt, flash bằng SP (không flash bằng recovery nhé)
Cài đầy đủ driver cho máy tính (cách cài xem mục root ở dưới).
Download và cài đặt msxml6, down tại đây
Download bản rom 2.3.5 stock tại đây

Down xong về giải nén ra được 4 thư mục, chạy file Flash_tool trong thư mục SP_Flash_Tool_exe_v2.1140.0
Chọn USB mode như hình

Tích vào back up restore như hình

Click vào scatter ... và chọn file trong target bin như hình

Click download

Tắt điện thoại, tháo pin, lắp pin lại, không bật máy, ấn giữ phím camera và cắm cáp vào, giữ nguyên phím Camera, máy tính sẽ chạy như hình

Quảng cáo

Giữ đến khi bắt đầu flash thì bỏ phím camera

Chờ khoảng 2 phút, máy tính báo download complete thì tháo cáp, khởi động lại điện thoại và dùng thôi, có tiếng Việt, root sẵn rồi, cứ vậy dùng thôi

Update thêm bản rom 2.3.3 tiếng Anh có giao diện đẹp, chạy tốt cho Lenovo A60

Quảng cáo

Bản rom này có gì:
- Ngôn ngữ: tiếng Anh
- Giao diện đẹp, bỏ giao diện gốc của Lenovo A60 (giao diện gốc nhìn xấu lắm)
- Loại bỏ các phần mềm đi kèm máy của Trung quốc
- Phần cột báo sóng bỏ sim 1, sim 2, nhìn đẹp hơn nhiều. Khi lắp 1 sim vào thì máy chỉ báo 1 cột sóng (không khác gì máy 1 sim cả).
- Pin dùng tốt
Nhược điểm: các rom không phải rom ship mắc 1 lỗi là cảm biến tất bật màn hình không hoạt động.
Cách up rom: Up bằng SP (như cách trên, không up bằng RECOVERY nhé)
Download bản rom tại đây
Giải nén, up rom bằng SP
Root máy, cài recovery như hướng dẫn 2, 3
Vào recovery chọn install from sd card install 1 trong 5 file update để khắc phục lỗi sóng yếu (1 trong 5 file phụ thuộc vào phần cứng của máy các bác, như máy của mình dùng file số 1). Download tại đây 1 , 2 , 3 , 4 , 5
Khởi động lại máy và thưởng thức bản rom mới

2. Vậy root như thế nào?
Các rút đơn giản nhất là dùng SuperOneClickv2.3.1
Download công cụ root tại đây
Mở điện thoại bật Settings -> Applications -> Development -> USB debugging
Cài đủ usb driver (usb driver có kèm theo trong link download trên). Nếu chưa cài driver cứ click root bình thường, máy tính sẽ tự động cài driver và root máy.
Khởi động lại điện thoại, máy đã được root.

3. Flash recovery.
Download 2 file (m44tools.apk và recovery.img) tại đây
Cài m44tools.apk, mở phần mềm, chọn flash recovery from sdcard, chọn file recovery.img và confirm.
Máy sẽ khởi động lại. Để vào recovery, tắt máy, bấm volume + và nguồn. Di chuyển lên xuống dùng volume + và -, chọn ấn phím nguồn

4. Up rom cook
Hiện tại có nhiều rom cook cho Lenovo A 60, ở đây giới thiệu bản rom 2.3.5 của Nga
- Logo khởi động Lenovo, không còn China Mobile
- Loại bỏ hoàn toàn các phần mềm Trung quốc trong bản room đi kèm máy
- Tích hợp sẵn Market và google app
- Root và recovery sẵn
Ngôn ngữ mặc định là tiếng Nga, sau khi up xong chọn ngôn ngữ tiếng Anh là OK

Cách up như sau:
Down 2 file này copy vào thư mục gốc của thẻ nhớ (file rom file fix lỗi)
Tắt máy, bấm volume + và nguồn
Chọn backup 1 bản NanAdroid gốc ra thẻ nhớ để khi cần có thể khôi phục
Wipe máy
Chọn install from SD card
Chọn file s184-rus-20111212-signed.zip, ấn phím nguồn để flash
Khi flash complete, khởi động lại máy, chọn ngôn ngữ tiếng Anh
Vào lại recovery, flash file fix lỗi wife: Chọn install from SD card, chọn s184-wlan-nav-fix-.zip, ấn phím nguồn để flash
Khởi động lại máy và thưởng thức, máy bây giờ như bản quốc tế thông thường
Chưa có thời gian làm hình ảnh, đã làm thành công. Các bác cứ làm từng bước là ổn.
Chúc các bác thành công

803 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

computerls
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon quá chắc sắp tới em phải múc em này chơi tết thôi ! thak bác
bác cho tí hình ảnh minh họa thì hay wa
ah, bác cho e hỏi, e muốn cài chặn cuộc gọi, nhưng thấy con này có tính năng đó, ko cần soft cài thêm đúng ko bác, ko biết nó chặn đc những số ko có trong list hay chỉ đc 20 số như mấy con ko có HĐH
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình không dùng chức năng chặn cuộc gọi mặc định theo máy, dùng soft cài thêm, hiện đang dùng Easy Filter nên không biết phần mặc định của máy chặn được bao nhiêu số. PM Easy Filter bro search trên market là ra
Nhưng e muốn chặn các số lạ ko có trong danh bạ và chỉ muôn dùng ở 1 trong 2 sim đc ko bác, bác test thử giúp e, e cám ơn bác nhiều
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã chặn số lạ là chặn cả 2 sim luôn bác ạ, bác tìm phần mềm chặn 1 sim, còn sim kia không chặn thì chỉ có cách là dùng dịch vụ của nhà mạng thôi, mất tiền
computerls
ĐẠI BÀNG
12 năm
em vưa đặt gạch một em rồi . bác cho em hỏi cài tiếng viêt như thế nào vậy ! tk
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã update cách up rom tiếng Việt cho lenovo A60
cám ơn bác, bác test giúp e có chặn đc đầu số mạng ko, VD: 092******* là nó chặn tất cả sim số nào gọi đến mạng 092 đó.
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này là do phần mềm bro ạ, bác cứ search từ khóa chặn cuộc gọi tin nhắn cho android là ra 1 rổ, bác chọn phần mềm nào có tính năng chặn theo đầu số cài vào dùng là ổn
computerls
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế này thì không còn gì phải lăn tăn rồi ... bác nhiều.
e mới gọi bên Đại Dương, họ nói chiều nay hàng về, ít nhất là giữa tuần sau có hàng trên thị trường mà chỉ có màu đen
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình mua của bro ở Lạng Sơn, hàng xách tay của China Mobile giá có 3.650 thôi, Đại dương bán 4.280 nghìn, hàng của Lenovo Việt nam chắc là có market và google ap ngay chứ không bị khóa như bản của China Mobile.
khi nào em lenovo p70 giảm giá thành mọi người có thể múc em này để thay đổi không khí mới @@!
chip 800mhz ram 512 ...
Ủa. Sao mình xem trên taobao.com con P70 này cấu hình giống A60. Chỉ khác mỗi camer 5mp

cao hơn đó , ram 512 . cpu 800mhz đó . còn giá a60 trên lenovo.com.cn thì giá đắt cắt cổ .
mỗi trang web ghi một kiểu thành ra mình cũng không rõ phải cấu hình như vậy không . nhưng giá chát hơn a60 khá nhiều nên mình nghĩ là chuẩn .
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
P70 giống y như A60 khác mỗi camera 5.0 thôi, chắc xuất đi thị trường khác nên tên khác
chắc vậy quá ,tại wess nước ngoài thì cấu hình lại y hệt a60 .
bác cứ tìm trên taobao.com đó, e so sánh mấy nới bán, cấu hình đều như con A60 cả, chỉ khác nhau mỗi camera
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lenovo A60 này có mấy tên gọi, A70 cũng là nó, mà Mi 359 cũng là nó, cấu hình khác nhau chút, xuất cho thị trường khác nhau nên có tên khác nhau thôi
mình có tìm hiểu kĩ thêm thì được biết
Lenovo p70 thuộc dòng music serri của Lenovo cho chất lượng âm nhạc hoàn hảo ,ngoài pin 2000ma cực lâu và camera 5mp ra nó còn được trang bị chip đồ họa riêng GPU PowerVR SGX531 GPU nên giá của nó mới max vậy .
camera 5mp cho chất lượng khá tốt
Mọi ngươi cho m hỏi.bản rôm 2.3.5 tiếng việt này có j khác hay hơn bản 2.3.3 bản tiếng anh(đã vào được market va gmail) không vậy.muốn up quá mà chưa biết cụ thể thế nào cả
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cứ up thử đi, không thích thì quay lại rom cũ
hoanghieptv
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sonthytb Bác ơi quay về room cũ như thế nào bác?
con_gau0702
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoanghieptv tạo 1 bản backup để có gì thì retore
hoanghieptv
ĐẠI BÀNG
12 năm
@con_gau0702 trong trường hợp e quên chưa tạo mà bây giờ muốn quay lại rum gốc thì phải làm ntn bác chỉ giúp e với ak
Tý về up thử xem thế nào
lam_xman
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ sonthytb
con này có vẻ hay đấy
Bác cho em hỏi.
cả 2 sim đều 3G được hay chỉ 1 sim thôi?
Nếu sim này đang ở chế độ 3G thì sim kia bị tò te tí hay báo bận?
con này có cài flash để xem TV được không? Flash nào?

Em cảm ơn bác

---------- Post added at 10:31 PM ---------- Previous post was at 10:25 PM ----------

bác up thế nào rồi? cho xin comment đi
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm

- Chỉ sim 1 có 3G thôi, sim 1 đã online bằng 3G thì sim 2 tò tí te, cái này máy android 2 sim 3G nào cũng bị thì phải (thấy mọi người bảo LG net dual cũng bị như vậy, chắc cùng công nghệ nên thế),
- Flash với ti vi thì mình không thử vì không có nhu cầu sử dụng mấy cái món đấy (có máy tính bảng rồi).
- Up rom thì cứ up vô tư đi, mình có khi ngày up chục lần, lúc nào thấy bản rom vừa ý thì thôi, không sợ hỏng máy đâu
lam_xman
ĐẠI BÀNG
12 năm
cam on bac nhe
de em mua roi test luon sau do report cho moi nguoi
@sonthytb ai bảo vậy??
mình đang sài sim 1 đang bật kết nối dữ liệu sim2, sim1 gọi đến được tuốt chỉ có 1 trong 2 sim đang thoại thì sim kia gại đến báo ko liên lạc được thoai
nthach20
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lam_xman Lúc trước mình sài con Samsung galaxy pro dous, 2 sim chính hãng (mua từ HongKong về), sim 1 3G lúc nào cũng chạy, sim 2 gọi tới ok luôn, ko bị tò tí te
mọi người cho hỏi,những ai up bản tiếng việt rồi có bị lỗi wifi không, ngày trước m thỉnh thoảng sử dụng phát wifi bằng laptop thì dùng bt, nhưng mấy hôm không dùng giờ up len bản 2.3.5 tieng việt này thì wifi chỉ dùng được tầm 5p là lại ngắt kết nối, khởi động lại phần mềm phát wifi connectify thì lại được , dùng 1 lát lại mất.chưa thử được với bộ phát wifi chuẩn nên ko biết lỗi là do đâu,có ai bị vậy không
lam_xman
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa lấy hàng ở 146C NĐC được 30', đang test

Mình check version của máy là 2.3.5, lên market được.......

Để xem sao rồi mình sẽ đưa thêm inputs cho các bạn
computerls
ĐẠI BÀNG
12 năm
mai là mình có máy xài rồi , để trải nghiệm ,vọc vạch qua xem ntn .
máy lấy cùng một nơi vs bác chủ thớt thì chắc cũng cùng bản rom .
tkd
Trứng
12 năm
Nếu 2 sim cùng ở chế độ không có 3G thì 1 sim đang kết nối cuộc gọi mà có máy gọi vào sim kia thì có ò í e không hả bác nào dùng rồi ơi, trước mình dùng con Acer DX900 một sim đang gọi có người gọi vào sim còn lại máy vẫn nhận cuộc gọi như bt.
computerls
ĐẠI BÀNG
12 năm
để mai mình test xem có bị như bác nói không ,nếu mà bị như vậy thì bực mình thật.
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cùng 1 lúc chỉ dùng được 1 sim thôi
lam_xman
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bổ sung thêm:

Nếu dùng GPRS sim 1 thì sim 2 vẫn nhận cuộc gọi bình thườnhg và ngược lại.....

Nếu 3g sim 1 thì sim 2 inactive
mọi người làm ơn cho m hỏi, m đã up len ban 2.3.5 tieng việt, tuy nhiên m không thích,nay m muốn up lai bản cũ 2.3.3 trước thì không được, nó cứ khởi động di khởi động lại chỗ màn hình chào ý,ai có thể giúp m ko, cảm ơn mọi người
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bị boot loop rồi, không có vấn đề gì, bro nên up lại rom 2.3.3 mình up ở trang đầu, up bằng SP như up lên 2.3.5 tiếng Việt, sau khi up down bản fix lỗi sóng về cài là ok
Nếu đã root, cài recovery rồi thì up bản rom bằng recovery cũng được. Nếu cần bản rom gốc của China Mobile thì mai mình up lên cho (300MB), mình có back up lại 1 bản, up bằng recovery

cảm ơn bạn. m đã up thử bản tiếng anh 2.3.3 của bạn nhưng chưa ưng ý lắm, m up lai bản của m down tren mạng về có 124mb thôi dùng recover để up, nhưng up thì cứ bị lỗi khởi động lại như vậy, rất mong ai có cách khắc phục.

m làm theo hướng dẫn của video này, m rất muốn up lai ban room nay, mong các pro co thể giúp đỡ

http://hotmid.com/forum#/discussion/39/installed-the-google-markter-gmail-in-lenovo-a60/
@sonthytb bạn gửi cho mình rom gốc của A65 đc ko? cảm ơn bạn nhiều mail:lephantudung@gmail.com
@Love_Tobe_Love bác root máy chưa thế😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019