Lenovo A800:Root máy,cài recovery

thienhoa3
30/1/2013 0:53Phản hồi: 3.203
3.203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bro nao cho hoi? , em root may thang cong va da cai chainfird3d ( theo 1bro tinhte da huong dan) , cai 3 plug-in thi voi dong may' lenovo a800 minh nen chon mac dinh la cai nao: nvidia , powervr hay qualcomm

Có 1 cách vẫn nạp được Recovery vào máy trước khi root. Cái recovery gốc của máy nó không cho backup/restore gì hết.

Mình nạp cái Recovery của bọn Team Win vào bằng SP Flash Tool, nhưng phải lừa nó 1 tí thì mới nạp vào được. 😁 Vì để riêng cái file recovery của Team Win ở 1 folder thì nó không cho nạp và báo lỗi. Mình thử vứt nó vào trong folder của bản rom gốc thì đã thành công. Sau đó đã back up được bản rom gốc lúc chưa root. Hứa với ae mấy lần rồi mà chưa up được vì làm biếng quá :p

Thứ tự thực hiện :

B1 : download những thứ này về :
a. Rom gốc (chưa sure lắm vì bọn Nga nó khoe thế) : link bac nhidieu đã post : http://lenovo-forums.ru/Files/OS/A800/A800_RUS_S107.ZIP - Khoan hãy down file này vội đọc tiếp xuống dưới sẽ rõ ( Bước 2)
b. SP_Flash Tool : http://www.fshare.vn/file/9GLG7NJ1Q2/ cũng mượn link của bác nhidieu :D
c. Recovery của Team Win hoặc của bọn nào tuỳ các bác, bác thienhoa3 có post 1 đống ở mấy bài đầu đó. (mình thì mình xài của Team Win vì nó sử dụng được màn hình cảm ứng ngay trên giao diện recovery (các cái khác chưa thử chứ ko nói là ko có nhé các bạn). Link : http://www.fshare.vn/file/72Q872T10F/ ké của bác thienhoa3.
d. Các loại driver, ... bác thienhoa3 đã post ở post #1, (hình như trong internal card của máy nó cũng có bộ driver thì phải, sau này mình mới phát hiện ra nên chưa biết có xài được không).

B2: bắt đầu thực hiện: (copy + modify bài của bác nhidieu tí cho lẹ :p , phần mình add thêm vào chữ màu đỏ nhé)

-bỏ rom vừa tải về vào ổ đĩa nào đó trên pc {c , d tùy ý ) .
Vào trong folder ....\A800_RUS_S107\target_bin copy cái file recovery.img ra 1 chỗ khác (hình như nó là recovery gốc, mình nạp thử thì thấy nó ko cho backup/restore j hết)
Chép file recovery.img các bác muốn nạp vào để thay thế cái file recovery.img mặc định.
Chú ý: theo gợi ý của bác thienhoa3 thì không cần down nguyên bộ Rom trên về, chỉ cần bỏ 2 cái file MT6577_Android_scatter_emmc.txt và recovery.img chung 1 folder là được, bh đang ở cty nên không tháo máy ra nghịch được nên, để tối về Test thử rồi edit lại luôn 1 thể.
-mở flash tool chạy file flash tool.exe
-chọn scatter-loading
-Chọn đường dẩn đến ổ đĩa chứa rom
-Chọn MT6577_Android_scatter_emmc.txt
Bước này các bạn đừng chọn tất cả như hình dưới, chỉ chọn Recovery và bỏ đánh dấu tất cả các lựa chọn khác nhé (2 dòng Preloader và DSP_BL sẽ hiện màu đỏ, cứ mặc kệ nó).
Chú ý phía dưới cái EBR2 còn mấy dòng cũng bị tick sẵn rồi, các bạn nhớ bỏ đánh dấu nó nhé.

-Tắt diện thoại và tháo pin ra sau đó kết nối điện thoại với pc , gắn pin vào chọn download . flash tool sẽ tự chạy .
Ở bước này bọn Nga nó lưu ý phải chọn DA DL All with check sum, mình chẳng biết ko chọn có sao không nhưng tụi Nga nó hướng dẫn là không có gắn pin trong đt. Các bác bấm download nếu không thấy chạy % thì đừng sợ, rút cáp ra rồi cắm lại nó mới chạy (chả hiểu tại sao :rolleyes: )

-Nghồ chờ cho đến khi xuất hiện vòng tròn màu xanh đt sẽ khởi dộng lại ok
Đoạn này ra màu xanh là OK

Muốn kiểm tra, các bác vào recovery thì nó sẽ hiện giao diện của Team Win
Vào Recovery có 2 cách :
1. Tắt máy, giữ phím Power trong khoảng 2s rồi đồng thời bấm Volume "+" và Volume "-", cách này hơi khó vào 1 tí nếu chưa quen. Cần canh đúng thời điểm, nếu bấm sớm quá, màn hình đen thui, không khởi động, nếu bậm chậm quá (khi chữ Lenovo đã hiện ra) thì nó sẽ boot thẳng vào Android.
2. Cách 2, down app Rebooter (cách này hình như phải root mới vào được recovery, mình xài khi đã root nên chưa kiểm tra được, bạn nào chưa root thì thử rồi feedback lại nhé), điều đơn giản tiếp theo là chạy App này nó hiện lên cái bảng cho các bác chọn (Shutdown, Reboot, Reboot in Recovery, Reboot in Boot Loader,...) chắc các bác bít chọn cái nào rùi chứ :p

Sau khi nạp recovery khác, các bác muốn kiểm tra máy đã bị root chưa thì down app Mobileuncle Tool trên market về nó sẽ báo các bác là unroot, mình ko xài tool này vì mình nạp recovery trước khi root máy, chủ yếu là nó sẽ báo trạng thái root hay chưa thôi.

Tuy nhiên, mình có cảm giác cách root mà mọi người đang xài nó chưa đạt được mọi quyền điều khiển hay sao ý, nhất là những cái liên quan tới Call. Có 1 số app vẫn bị báo Restricted change access điển hình là Root Call Blocker và Call Master và 1 vài app khác (không nhớ lắm). Hay tại máy 2 sim nên nó không hiểu nhỉ 😔 con HD2 Tmo mình vẫn xài bình thường các app này.
@leviethung2612 Bạn up rom gốc mà bạn backup lên cho mọi người lun đi . Thanks .
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leviethung2612 Góp ý với bạn là cách của bạn đúng nhưng tốn công quá,phải down nguyên 1 bản rom về(đây là có link để down chứ nhiều khi không có)
Bạn chỉ cần chép file custum recovery và file MT6577-scatter.txt bỏ chung vào 1 thư mục là được(trong trường hợp này chính là bản rom của bạn)

Gửi từ Smart Android thứ 6 năm 2 của tui
@thienhoa3 He he, lúc nạp mãi ko đc mới thử bỏ vào trong bộ Rom vì lúc lên forum của bọn Nga sẵn thấy direct link nên mình down luôn 😁 , mình cũng chưa thử bỏ 2 cái nó chung 1 folder. Thanks bác, để mình sửa lại bài viết cho ae đỡ mất công.
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã đổi cáp usb chưa,làm nhiều lần kg được thì chỉ do cáp

Các bạn có thể nạp recovery vào trước,backup xong rồi chạy gói root máy .zip bên box p700i vào là sẽ root được máy
Cái bước cắm vào lại rút cáp usb ra là cho máy pc nhận driver,coi trong video sẽ thấy

ai giúp em với root mãi không được khi chạy runme.bat thì nó hiện dòng
checking if i should run in normal mode or special sony mode please connect your deiver with USB-debungging enabled now là sao m.n ơi ai giúpe với
agriver05
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhockpun999 Có khả năng là quên chọn cái USB debugging trong mục Developer option
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy báo thiết bị chưa được cắm vào pc,đã thay cáp usb chưa

cái thanh niên nhóc bùn kia root mãi mà ko đc kìa.hic mình chỉ dẫn tận tình rùi nhá.thay cái cáp usb khác xem nào =)
@nhanhemoi Không phải cứ hiện Super SU là root rồi đâu nha bạn. Có thể mới đầu là đã root, titanium backup, seeder ..... hay mấy phần mềm khác đều nhận là root rồi nhưng sau một thường gian sử dụng thì bị mất root. Tốt nhất bạn nên tự mình root cho chắc
nhanhemoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lucifer01 Thanks bac nhe.nhug nghe cau chua chac la root roi nen hoi buon ay.
@@.nghe ve met day
Nhung neu ma minh vao dc phan recovery la ok roi dung ko?
nhanhemoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lucifer01 máy e recovery rồi. nhàn quá bác ơi.^^
tại mấy lần ấn như cách bác bảo ấy ko đc,mãi nó mới vào,đúng là cũng hơi khó.@@
up rom thì có giống như up các dòng máy khác ko,wipe data. wipe cache....rồi wipe hết ý???????
bác ko nói cái wipe này,e thấy mọi ng bảo nếu mà ko wipe sạch thì rom sẽ lỗi hay sao ý.😔
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhanhemoi Cài 1 pm cần root vào như link2sd
Không thì dùng RE xem trong system/bin hay xbin có tập tin su không

Sent from my W8 beyond using Tinhte.vn
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nên kiếm sợi cáp xin hơn khi up rom stock,nếu kg dễ chết flash giữa chừng,cái sơi usb theo máy quá lởm,mình dùng 2,3 tháng là die
@thienhoa3 cáp sịn của nokia được k bác.mà con nay có rom mod nào có t.v chưa nhỉ bac
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhockpun999 Được,giờ chung 1 chuẩn nên dễ kiếm
@thienhoa3 bác xem có rom mod nào có tv k share cho ae voc với anh
Ai root rồi thì cài luôn recovery và backup lại rom gốc lun đê để phòng hờ khi vọc máy có chuyện gì thì restore lại......@
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
Chưa cài recovery mà quên xóa 1 mớ app hệ thống rồi

Sent from my Lenovo A800 using Tinhte.vn
@rin10120 App gì ? A up lên cho .
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
😁.................em cũng ko nhớ nữa, để down cái backup về root lại vậy
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
stock rom bị lỗi font hay sao ấy, nhấn " ỡ " nó ra " õ " @@
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
anh nhidieu ới ời, Mega cho up file dung lượng lớn kìa anh
edit: cho em hỏi là có thể trích recovery gốc đc ko ạ?
@rin10120 Để a cho nó lên mega nha .
Trích recovery k rành . Để ngu kiến xem ...
bác nào chỉ dẫn rõ cách úp room cái em hơi gà mờ khoản này.=)
@duc_lenovoa800 tải rom về copy vào thẻ nhớ . Vào recovery chọn wipe cache davik , cache partition ,factory reset xong chon. Intalls . tìm đến rom ( để nguyên file zip ) ok .
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
báo cho anh nhidieu 1 tin buồn, bản backup của anh bị lỗi rồi, ko nhận sim, ko nhận tùm lum hết @@
@rin10120 A test trên máy A rồi mà restore bình thường mà ?
Các bác đã root con A800 cho mình xin file cài của mấy phần mềm mặc định trong A800 như: Q.ly file,thư viện,nhạc,pin,cài đặt APK,tin tưc,backup and restore... với,giờ chuyển sang con LG không có mà dùng buồn quá.Mình cảm ơn nhiều.😃
mình cũng xóa hết đi r
rin10120
TÍCH CỰC
11 năm
em có tổng hợp lại cái hướng dẫn, anh thienhoa3 quăng lên trang 1 cho tiện
để 2 cái này phía trên, chính giữa tổng hợp những rom tốt, phía dưới chia sẻ những kinh nghiệm sử dụng là ok 😁
SP Flash Tool
http://www.mediafire.com/view/?m32kco2ypxaekc9
Hướng dẫn root + recovery
http://www.mediafire.com/view/?c1vm26yhqlq1wr7

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019