Lenovo bị một nhóm người dùng khởi kiện vì cài sẵn adware Superfish trên máy tính

bk9sw
24/2/2015 6:30Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mới thấy người dùng phản ứng đúng như cần phải có. Trước chỉ thấy kêu, không ai làm to chuyện gì. nhưng nói chung là cũng phải, lenovo giờ nó của Khựa, nằm trên đất khựa, kiện củ khoai a
Vụ này làm mình nhớ lại. Có bà kìa kiện công ty thuốc lá hay rượu gì đó, vì ông chồng uống/ hút cả chục năm, rồi chết vì ung thư do uống/hút. Lúc đầu kiện thất bại, sau đó bã kháng cáo lên tòa án Bang, cuối cùng thắng án. Bà này kiện vài triệu đô thôi, nhưng tòa án này tuyên phạt thêm nữa, cuối cùng bà này được 1 tỷ $ và trở thành tỉ phú luôn :|
Anh Le nhà họ Khựa này nên cẩn thận đi hehe
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Cho phá sản mẹ nó luôn đi, bọn khốn Tàu :mad:
đây là lý do mà các hãng lớn dù làm sai cũng sẽ ko dám nhận lỗi, nhận lỗi là người ta biết mình sai người ta kiện ^_^
Mấy cha nội trên cứ nhăm nhăm chỉ trích Lenovo hoài nhỉ ? Đồng ý Len ko đúng khi cài cái này, nhưng Superfish là Cty của Mĩ mà. Ko đọc đoạn này à ?
Lenovo chỉ hợp tác để Superfish nó cài đặt phần mềm lên thôi chứ Lenovo có viết phần mềm này ra đâu mà chửi nó ?
maxhn
TÍCH CỰC
9 năm
@Khổng Tước Bạn nói rõ buồn cười, Lenovo nó cung cấp thiết bị đầu cuối cho người dùng. Sao dell hay HP hay các máy tính khác không bị. Là vì họ không cho công ty kia cài lên máy của họ. Còn Lenovo cho phép cài lên thì phải chịu trách nhiệm thôi.
@Khổng Tước đâu ra thể loại thanh niên không chịu hiểu vấn đề nhỉ? công ty kia là công ty chuyên viết phần mềm gián điệp có trụ sở tại mỹ nhưng chủ của nó cũng giống thể loại như lenovo hiểu không? đó là chưa kể cái phần mềm kia cố tình mở cổng hậu cho hacker lấy trộm dữ liệu ng dùng.
Cấm bán, phạt 10 tỷ $ là ẻm sợ liền :3
Hốt nhỉ.
Vậy nên mua đt or tư vấn cho người khác mih ko bao h ngó đến mấy hãng Tung Của này. Rẻ thối cũng bỏ qua
Có ai đang xài dòng máy Lenovo đó thì cũng chuẩn bị tật họp khởi kiện đi là vừa 😃
Máy mình cùi là Lenovo cùi bắp và không có cái phần mềm đó! 😃
unwrittlaw
TÍCH CỰC
9 năm
Thằng nào mà bảo vệ bọn tàu khựa này chắc chắn là seeder lenovo đó!!!
haiduong49
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thâm như tàu, kiện chết nó đi o_O
Chung quy Lenovo cũng chỉ là hàng tàu khựa, chơi hàng tàu làm gì???
Kiện có phải mỗi Lenovo đâu, cả cái công ty Superfish, Inc quái quỷ gì kia muốn kết hợp với một số dòng máy tính bán chạy để phát triển quảng cáo nếu thua kiện cũng toi luôn, thực ra vụ này Lenovo chẳng hề hấn gì... Mà không hiểu sao một số bạn cứ lôi định kiến với tàu và TCB vào đây nghe đã thấy chán
Thực sự thì chưa chắc đây là hành động cố tình hay vô tình của TQ đâu.
mấy bác cho em hỏi ngu.sao apple
Thế iphone sx ở tàu bác tính sao :v :v :v
@Thíck Là Nhíck iphone gốc mỹ, lenovo gốc tung cẩu ha
Cái thể loại ở đâu mà ko chịu hiểu vấn đề, tôi đồng ý Lenovo ko đúng khi cài cái này lên, tức Lenovo có lỗi khi cài cái này, nhưng đọc 1 loạt comment thì chỉ chăm chăm chỉ trích Lenovo mà quên đi bên kia là Superfish cũng phải chịu trách nhiệm. Xong 1 đám rặt ghét Tàu thì cũng tát nước theo mưa rồi nói Tàu này nọ, còn Superfish là 1 Cty của Mĩ thì ỉm đi coi như ko có gì, đâu ra cái hạng người kì ôn như vậy ?
Còn trước khi chê Tàu cái gì thì cũng nên lắc não tìm hiểu để phán xét cho công bằng nhé
Router Cisco bị tình báo Mỹ cài công cụ nghe lén trước khi bán cho người dùng
Facebook công bố số lần nhận lệnh 'theo dõi người dùng'
Huawei đã bị NSA theo dõi từ 5 năm trước
Tiết lộ những bức thư "thân thiết" của Google và NSA
Snowden: Ngày nào NSA cũng "đọc" dữ liệu của Google, Yahoo
Google bị phạt 900.000 Euro tại Tây Ban Nha vì thu thập dữ liệu người dùng trái phép
Xong buồn cười, có những ông đọc tin trên xong thì phán:
À vâng, Cty Mĩ theo dõi người dùng, làm gián điệp thì các ông bảo đó là bình thường, nhưng Cty TQ bị cái thì nhao vào chỉ trích.
Sống mà ko có 1 chút nào khách quan, công bằng. Hài thật.
@Khổng Tước Không liên quan nhưng bạn quote cái kiểu gì mà quote cả 1 post của mình từ 2013 vậy?
Tôi thấy cần phải tìm hiểu kỹ Superfish - một công ty chuyên phát triển phần mềm quảng cáo có trụ sở tại Palo Alto, California này. Nếu chủ của cty đến từ TQ thì Lenovo hết chối nhé.

@Khổng Tước : đều là theo dõi. Nhưng có sự khác biệt. Các cty TQ theo dõi thì nguy hiểm hơn các cty khác vì cái hoạ cận kề. Bạn đã nguỵ biện khi đánh đồng tất cả
@htpcty Bạn ăn nói nực cười ko tả được, làm gì hay phán xét gì cũng phải công bằng thì người nghe mới phục được,còn chưa phán xét mà đã đầy thành kiến căm ghét, ưu ái cho 1 bên, phân biệt đối xử với 1 bên còn lại thì chẳng còn ý nghĩa gì nữa. Bạn hiểu ko ? Ngụy biện mà còn già mồm.
@Khổng Tước Các cty tq theo dõi người dùng vn khác với các cty mỹ theo dõi người dùng vn. Quá rõ ràng, không chối cãi được.

Một khi toà án lôi Superfish ra thì mọi chuyện sẽ rõ ngay thôi.

Muốn nói người khác nguỵ biện thì ít nhất phải có học và hiểu Luận lý học (logic học) một tí. Câu dưới đây là đúng hay sai:

Con ngựa trắng không phải là con ngựa.

Trả lời và giải thích được thì hãy nói người khác nguỵ biện nhé.
@Khổng Tước ôi đi bợ đít tàu nhiều vậy bạn. nó cho bạn bao nhiêu rồi?
Mình nghĩ trong chuyện này, trách nhiệm chính sẽ thuộc về công ty SuperFish. Lenovo và SuperFish là 2 bên cùng hợp tác với nhau để kiếm lợi, thiếu sót duy nhất của Lenovo là đã không nhận thức rõ tác hại của phần mềm trên. Còn về SuperFish thì không biết vô tình (do yếu kém về chuyên môn bảo mật) hay cố tình làm như vậy. Nhưng đó hoàn toàn là lỗi của họ, và trong tình huống xấu, thậm chí Lenovo có thể kiện luôn SuperFish vì đã làm ảnh hưởng đến uy tín thương hiệu của họ.
Riêng về Lenovo thì hiện tại gia đình mình vẫn dùng bình thường và không bị ảnh hưởng gì, mua về toàn free dos rồi cài 😁 Và chất lượng sử dụng thì không có gì phải chê cả. Không đơn giản khi nó có thể nắm trong tay thị phần lớn nhất mảng PC hiện nay trên toàn cầu (ko phải xét riêng ở VN hay TQ nhé). Điều đó cho thấy chất lượng nó ko "cùi bép" hay "khựa tí nào" cả.
Ngay trong vụ việc trên, khi vừa phát hiện thấy tác hại của SuperFish thì Lenovo đã cho ra công cụ removal hoàn toàn luôn rồi, và chả ai khi cài phần mềm gián điệp lại công cmn khai thế cả. Nếu muốn thì họ cài vô driver laptop luôn rồi 😆 Rồi chắc sẽ lại có thánh phán biết đâu họ đã cài luôn rồi thì sao. Vậy thì xin thưa là các thánh lên thiên đường sống luôn đi cho an toàn, chứ đa nghi thế sống địa giới không nổi đâu. Sao không lo luôn là Apple do thám cho Mỹ, Asus do thám cho Đài Loan .
Thế nên làm 1 người thông minh thì tốt nhất là cái gì cũng nên có suy nghĩ riêng của mình chứ đừng bị đám đông cuốn vô theo dòng suy nghĩ (có chủ đích) của họ để phục vụ lợi ích riêng. Cái nào mình cảm thấy nó tốt, nó phù hợp với mình thì cứ dùng thôi :D
OK, vậy nói Các cty TQ khác với các cty Mỹ. Vậy khác ở chỗ nào ? Hả ? Hả ? Nói ra coi. Hay lại ngụy biện vin cớ rằng TQ đang có gây hấn với VN về biển đảo nên dù cùng mắc lỗi như Mĩ thì lỗi TQ nó nặng hơn chăng ? Loại người sống trên đời mà ko có chút công tư phân minh nào thì sao mà dạy bảo được con cái đây ?
Còn chuyện con ngựa trắng cũng ko phải là 1 chuyện hiếm gặp đâu.
Bạn à, ko phải ai cũng hèn kém như bạn đâu, đâu phải ai cũng đi bợ đ** hay nịnh nọt người khác như bạn mà suy bụng ta ra bụng người hay vậy. Tôi chỉ thấy mình cần phải lên tiếng, cái nào đúng thì nói đúng, sai thì nói sai thôi. Tôi chỉ cần thấy bạn like ngay những người đả phá, chỉ trích TQ cái là biết ngay bạn như nào. Bạn tức tối khi thấy người khác nói tốt cái gì cho TQ bỏi vì bạn vốn chẳng ưa gì nước đó, tôi nói thực cũng ghét cay ghét đắng Nhật nhưng tôi vẫn đọc các sách hay về Nhật Bản, ai bình luận gì khen ngợi Nhật thì tôi cũng có chút khó chịu đó, nhưng thôi, nó là sở thích của mỗi người thì mình nên tôn trong họ chứ ko nên đi đả kích họ làm gì. Bởi tôi quan niệm bất cứ nước nào cũng có cái hay cho mình học hỏi, anh ko thể vì căm ghét nước này rồi mặc nhiên cho rằng những gì tới từ nước đó đều là xấu được. Cho nên cậu cũng nên học cách làm người đi, nếu muốn người khác tôn trọng mình.
@Khổng Tước Ờ, vậy cứ học tàu cho nhiều vào bạn nhé, học nhiều vào xem có ai tôn trọng bạn không?
@Khổng Tước Viết lại như thế này cho ban dễ thấy:

1/ các cty tq theo dõi người dùng vn KHÁC VỚI các cty mỹ theo dõi người dùng vn

2/ Một khi toà án lôi Superfish ra thì mọi chuyện sẽ rõ ngay thôi.
@htpcty Quá vớ vẩn, mình không ghét, không yêu mỹ với tàu, chỉ là cái gì có lợi cho dân ta, giá cả phù hợp, chất lượng tốt, có chính sách sau bán hàng hợp lý là được, cho nên bọn khốn nào theo dõi người dùng chẳng như nhau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019