Lens góc rộng cho Crop - Sigma 17-50 hay Canon 10-18

Thiên_Minh
6/7/2015 14:41Phản hồi: 63
Như tiêu đề...hiện mình đang chọn 1ống góc rộng cho body canon 70D..Mình đang tính chọn sigma 17-50 giá 7tr xách tay..nhưng vừa lướt KhanhLong thấy ống Canon 10-18 giá 6tr mà tìm thông tin ko ra...vậy các bác có ai chơi 10-18 chưa cho mình xin tí thông tin..vì đã đc chơi thử sigma 17-55 thấy ok lắm nhưng tự nhiên thấy canon 10-18 ko bít thế nào ...nhờ các bác cho tí thông tin và ý kiến..
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

17 50 là góc rộng tiêu chuẩn

10 18 là siêu rộng

siêu rộng thì mép rìa đôi khi méo hoặc bị kéo dãn
Hai tiêu cự hoàn toàn khác nhau mà bạn. Nếu bạn chưa xài ống siêu rộng bao giờ thì đừng nên lấy 10-18 vì làm chủ tiêu cự đó không dễ đâu. Cẩn thận ảnh mang về cái nào cũng phải crop đi. Nhu cầu bình thường thì nên lấy 17-50 là ok rồi. Muốn phá cách tìm tòi sáng tạo thì chơi 10-18 cũng được chỉ sợ khó chụp bạn lại nản.
hx100
CAO CẤP
9 năm
mới chơi nên mua Sigma 17-50
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
17-50 đa dụng, hop với nhu cầu hàng ngày
10-28 hợp với phong cảnh, méo nhìu và build nhỏ gọn hơn 10-22, có cả IS
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
tks các bác tại mình cũng thik 17 50 hơn...f2.8 tiện...con kia thấy mới ra ko bít thế nào muốn tìm hiểu chất ảnh thử
leionmessi
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho hỏi có vài bác chụp chân dung mà dùng ống dài lắm , khoảng 135 , 200 gì đó .... mấy khẩu này e tham khảo là F cao nhất là 3.5 thôi , ko tính ống trên 6tr nhé !!!

sao mà chụp xóa phông được hay thế ????? zoom hết cỡ bật F lớn nhất chưa chắc đã xóa được . vì e đang xài tamron 17-50 mà xóa vẫn còn khó chịu 😁

mấy bác nghĩ e nên sắm cái 50 f/1.8 ko ợ ????
@leionmessi Xóa phông có thể bằng mở khẩu hoặc bằng cách tăng tiêu cự, tiêu cự chụp chân dung tốt là từ 85mm đến 135mm (tính trên máy fullframe). Tamron 17-50 tuy mở khẩu lớn nhưng tiêu cự tối đa có 50mm tương đương góc nhìn của tiêu cự 80mm trên FF mà khẩu mở 2.8 cũng không phải là khẩu lớn nên chưa phải là xóa phông tốt lắm, chỉ tàm tạm thôi. Bạn muốn xóa phông thì xài các ống chuyên chân dung xóa phông như 50 f1.8 (nghe nói bản STM mới ra ít out nét hơn bản mark II trước đó), 50 f1.4 USM, 85 f1.8 USM (Em này được đánh giá rất tốt, chất ảnh có thể ăn được ống 70-200) hoặc nếu đang đùng FF thì chơi ống 135L.
Xóa phông cũng còn phụ thuộc khoảng cách từ mẫu cho đến phông nền nữa, nếu khoảng cách này đủ xa thì ống kit 18-55mm f3.5-5.6 cũng xóa phông được thậm chí đủ xa thì xài ĐT cũng xóa phông được.
Bạn download ứng dụng DOF calculator về smartphone và điền các thông số khẩu độ, khoảng cách thì máy sẽ tính ra cho bạn khoảng nét là từ đâu đến đâu, độ sâu trường ảnh DOF là bao nhiêu từ đó bạn suy ra khoảng ko nét chính là khoảng sẽ tạo hiệu ứng "xóa phông".
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leionmessi hậu kì xoá phông vẫn được mà...hoặc điều chỉnh khoảng cách từ người chụp đến mẫu cho tối thiểu thì sẽ xoá hiệu quả hơn
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@ViTieuBao86 khoảng cách ống kính càng gần vật chụp thì mới càng xóa nhé, còn tiêu cự càng cao thì mới càng xóa
@-[L]C[K]- Còn phụ thuộc khoảng cách phông nền đến chủ thể nữa mà bạn. Ống kính gần vật chụp mà vật chụp sát phông nền (mẫu đứng sát tường chẳng hạn) thì xóa rất khó nhé. Cẩn thận cứ dí gần thì phông mờ nhưng dof mỏng quá out nét luôn nửa người mẫu.
leionmessi
ĐẠI BÀNG
9 năm
thanks bác , nếu có 2tr nên mua ống gì ???? , dưới 5tr nên mua ống gì ???

e đang dùng 600D ợ

vâng ợ , mình thì kéo max tiêu cự rồi chụp ....
@leionmessi 2tr mua 50 f1.8 II.
5tr mua vẫn hơi khó, 6tr có thể mua 50 f1.4 hoặc 85 f1.8 cũ đảm bảo xóa phông mù mịt.
@leionmessi mình thấy ống 50 1.8 chụp chân dung bán thân đẹp thui chứ chân dung toàn thân xoá phong cũng không đẹp lắm .... nên mua MF tele chụp xoá phông chó chuẩn,tách phông rõ hơn nữa( đứng xa mẫu tí :rolleyes: ) nhưng rẻ mà chất ảnh cũng phê nhờ 😁
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leionmessi bác muốn xoá phông dữ...chụp chân dung thì mua 50 f1.8 đi
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
à, bác ko nói rõ thế từ đầu thì người ta lầm chết 😃
Folklore
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cũng đang nghiêng về Sigma 17-50mm, đọc tham khảo trên các diễn đàn thì thấy nhiều người nói Sigma này hay dính lỗi focus nên vẫn còn lăn tăn. Bác nào đã dùng rồi cho em xin tư vấn về ưu nhược điểm của lens này.
Em hỏi thêm chút So sánh về độ nét thì Kit Canon 18-55mm STM đạt bao nhiêu % so với Sig 17-50mm 2.8
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@s89hd mình chưa xài tamron bao giờ nên cũng ko bít bác àk...mình toàn xài canon...mỗi ống 17 50 là sigma àk nên ko bít...bác tìm hiểu thêm nhe
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hx100 bác hx nói đúng...đừng vội mua 50 f1.8...chơi 1thời gian có khi bác lại thik 85 hơn...mình đang chơi 50f1.4 mà giờ đang lăn tăn 85 đây
Folklore
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thiên_Minh E cũng mới nghịch canon 50/1.8 II và 85/1.8 của Nikon vài lần nói chung thích độ nét của fix . Hiện tại muốn cải thiện 18-55mm STM bằng Sig 17-50mm trước (nhất là khẩu 2.8) sau đó mới tinh chơi tiếp fix Bác ah
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Folklore thật ra ống 18 55 chụp cũng tốt...chứ ko tệ lắm.. nhưng nhìn ko oách bằng sigma 17 50
Cũng đang xài 70D và thắc mắc khác bác chủ ở chỗ nên lấy tamron 17-50 hay sigma 17-50 :v
Folklore
ĐẠI BÀNG
9 năm
C
Cảm ơn Bác rất nhiều!
Hiện tại thì e cũng chưa đủ nhiệt lấy 17-50 +85/1.8 cùng lúc ( 50/1.8 Thì e cũng nghịch qua, e khoái cái ngàm sắt và STM của 2 lens đang dùng) thôi thì trước mắt cư Sig 17-50 Bác nhỉ
Cảm nhận riêng của mình là thân vỏ ko đc đẹp như sigma vì sigma tuyền đen trông nhất quán hơn thôi chứ mình dùng ra ảnh không kém đâu. Demo 1 ảnh bạn xem thế nào nhé, chụp tại 50mm f2.8
s89hd
TÍCH CỰC
9 năm
@ViTieuBao86 Hjhj... thui cứ mua về dùng...k ưng thì đổi..
Sẵn đề tài Sigma 17-50 cho em hỏi với ạ. Em đang dùng 60D + fix 50/1.8. Nay muốn tìm một ống zoom chụp phong cảnh. Mà em phân vân Sigma 17-50 (xách tay 7tr) với lại Canon 18-200 (secondhand tầm 6-7tr). Có bác nào góp ý giúp em với ạ. Em cám ơn.
@LangNguyet Sigma ăn đứt canon 18-200 về độ nét và mở khẩu lớn 2.8. Canon ăn đứt sigma ở tiêu cự 50mm đến 200mm. Thế bạn cần khoảng tiêu cự ngắn nhưng nét hơn và lợi khẩu hơn hay bạn hy sinh độ nét và độ mở khẩu đổi lấy tiêu cự dài hơn?
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LangNguyet sigma 17 50 là đa dụng góc rộng chụp cảnh cũng có thể chơi chân dung do f2.8...còn 18 200 là đa dụng lợi về dãy tiêu cự dài...còn về chất ảnh thì sigma ăn đứt...có thể chụp macro mà 18 200 ko thể so sánh đc bác àk...độ nét và xoá phông cũng ko bằng...ảnh dưới là f2.8 tiêu cự 17 khoảng cách tới đối tượng khoảng 20cm...nét cực dù dof mỏng nhất
s89hd
TÍCH CỰC
9 năm
@Thiên_Minh vâng... tại sigma đắt hơn tamron nên chắc cũng hơn chút ít.. 😁
Thank bạn nha, tại phân vân thấy ham con 18-200 đi du lịch nhưng đã lấy em 17-50 rồi ^^
sigma 17-50 2nd like new thì tầm bao nhiêu các bác ?
Tầm 6tr đến 7tr tùy độ mới.
Folklore
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ViTieuBao86 Em thấy hàng xách tay 6,6~7tr thì tội chi phải mua hàng 2nd vơi giá trên
@Folklore Hàng xách tay giá 6,6 nên loại dùng lướt khoảng 6tr, hàng chính hãng dùng lướt còn bảo hành khoảng 7tr.
Folklore
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tình hình đắn đo mãi thì sáng nay iem cũng khiêng Sig 17-50mm về với đội của iem
dauem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Folklore Up ảnh lên đi bác
Folklore
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dauem Thật sự là iem trình gà công nghiệp Bác ah. Nói so sánh chắc nhiều Bác sẽ cười..... nhưng cũng mạn phép các Bác đưa ra vài nhân xét (ảnh thì e nợ đến khi nào iem tiến bộ) thât ra là e chỉ bấm test vài phát
Ưu: Hình thức 17-50mm 2.8 to khỏe, nặng....đầm tay (phương pháp tập tạ có nghê thuât ) lấy nét khá nhanh...Made in Japan
Nhươc: Mua kính lọc cho iem nó hơi đắt
vutuanphong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vutuanphong căng nét, xoá phông, lồi 😁
vutuanphong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thiên_Minh Hì hì .... đứng gần phông quá xóa làm sao