Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[LG GT540] Tổng hợp rom( Gồm cả rom MIUI, CM9, Lewa OS, iOS, CM6)

dragon291188
9/3/2012 11:34Phản hồi: 602
[LG GT540] Tổng hợp rom( Gồm cả rom MIUI, CM9, Lewa OS, iOS, CM6)
Lịch sử update: (Link download nằm ở phía trên)

14/03/2012: Update Rom CM9 Beta 7.
16/03/2012: Update Rom CM7.2 SDSL (SwiftDroid SecondLife) v1.1
18/03/2012: Update Rom Lewa CM7.2 (Base on SDSL v1.1)
19/03/2012: Update Rom iOS Base on CM7.1 (ASIS của Mur4sk + Kernel REVO)
20/03/2012: Update Rom MIUI Base on CM7.2 (SDSL v1.1)
22/03/2012: Update Recocery 5.5.0.4 ( Cái này cũng cũ lắm rồi nhưng mà vẫn chưa có bản nào mới hơn cả, nên vẫn phải xài)
02/04/2012: Đặt gạch chuẩn bị update Rom CM9 PreRC. (Đã chụp ảnh đc nhưng chưa quay video đc)

16/05/2012: Update rom SDSL v2.0( Kernel 2.6.35.10 REVO ) + Rom LEWA mới.
Link:http://www.tinhte.vn/threads/1131927/page-6#post-17949123

Sau thời gian ko cập nhật topic do bận nhiều việc và đã mất đt, mình sẽ trở lại để cập nhật lại như cũ dù ko có thiết bị cho các bạn dùng GT540. Mình sẽ xoá bớt các rom cũ ko còn hữu ích nữa cho topic đơn giản và thuận tiện hơn.

09/09/2012: Update rom SDSL v3.0 (recovery+ fastboot), rom của TX-Team ( gồm romfixpatch), rom 4.04.1 mới của Miroslav_mm. Cuối cùng là CWM_recovery 6.0.1.0

Sau một thời gian các bạn test thử thì mình khuyên các bạn nên chú ý một số điểm chính sau khi up rom nha:
  1. Trước khi cài rom nhớ backup hệ thống và ứng dụng đầy đủ để tránh mất dữ liệu ( dùng recovery hay Titanium Backup)
  2. Kiểm tra phiên bản recovery của máy là phiên bản nào? Nếu là bản dưới 5.0 thì update lên bản mới. Link download bản 5.5.0.4 mới nhất dành cho GT540: http://www.mediafire.com/download.php?l29cc53nkm82968
  3. Nếu cài rom mà bị treo ở màn hình LG hay màn hình bootanimation thì đợi thử 10 phút, nếu ko vào thì thử khởi động lại 1,2 lần gì đó. Cuối cùng ko vào đc thì bạn hay wipe data/factory reset rồi cài lại file zip.
  4. Nếu bạn up rom mod dựa trên rom nào thì phải up rom đó trước rồi hãy up rom mod. Ví dụ bạn muốn up rom MIUI CM7.2 dựa trên rom SDSL v1.1 thì bạn nên up rom SDSL v1.1 trước rồi hãy cài rom MIUI CM7.2. Cài này để tránh xảy ra lỗi FC ở một số trường hợp.
  5. Nếu rom bạn cài thiếu Google Apps như Gmail,Play Store v.v.v thì bạn install thêm file sau:
Mình sẽ tổng hợp các rom đang hot nhất dành cho GT540 cho các bạn.😁
  1. Đầu tiên là rom CM7 (android 2.3.7) SDSL v1 Final xài kernel 2.6.29 REVO do Miroslav_mm viết
    Link download:

• Rom 4.0(CM9) và 4.1(CM10) do Miroslav_mm đang phát triển

Rom CM9:
    For recovery: http://depositfiles.com/files/mnx98fu40 Build 01/08/2012

Not working:
    H/W decoders/encoders
    FM Radio (use Spirit FM)
    and other little bugs.
    Rom CM10:
    For recovery: http://depositfiles.com/files/4qles2kgd Build 09/08/2012

Not working:
  • Quảng cáo

Native Bluetooth Tethering (untested) (use alternative app)
    Native Wifi Tethering (untested) (use alternative app)
    Native USB Tethering (untested) (use alternative app)
    Camera
    Camcorder
    H/W decoders/encoders
    FM Radio (use Spirit FM)
    and other little bugs.
  • Zoe ROM 2.0 for LG GT540 | Kernel 2.6.35.10 ( Ultra Speedy)
    Link download

Screenshot:

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Changelog
  • Bản rom nhẹ nhất cho GT540: Froyo 2.2.1 CyanogenMod 6 | 2.6.32.49 Kernel by mikegapinski
    Link download: http://uploading.com/files/e2389f29/Froyo_MikeGapinski.rar/
  • Rom của TX Team( Vietnamese) + patchfix
    Rom này do bạn TMinh cùng 1 người nữa làm ra dựa trên rom CM10 của miroslav_mm. Trước hết mình muốn gửi lời cảm ơn chân thành tới bạn ấy vì những đòng góp cho cộng đồng GT540.
    Screenshot:
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Nếu các bạn ko thích JB, các bạn có thẻ thử rom ICS do team này viết.(patchfixGoogle App cho rom ICS)
  • ​Đây là tất cả các rom hot nhất dành cho GT540 mà mình đã kiếm được. Mình đã test gần như tất cả trừ rom CM6 do không hứng thú. Một số rom mới nhất mình cũng chưa test vì máy đã cho bạn mượn rồi,

Lời khuyên dành cho các bạn là hiện giờ bản rom ổn định nhất vẫn là rom số 1: SDSL v1.1 Final ( Các rom mod dựa trên bản này như Lewa CM7.2 cũng rất mượt thậm chí mượt hơn cả bản gốc). Các bạn cũng nên test qua rom CM9 và rom MIUI để cảm nhận cái hay và cái đẹp của nó ( nếu bạn nào ko quan tâm nhiều đến tốc độ và ko có thói quen chụp ảnh thì xài lun rom CM9 hay MIUI lun cho đẹp).

Nhớ thanks nếu cảm thấy có ích nhá. Mình sẽ cố gắng cập nhật nhanh nhất có thể.

Các vấn đề về fastboot và recovery, các bạn tìm hiểu thêm trong diễn đàn.

Về HDPI tương đương độ phân giải khoảng 480x800, GT540 thì thuộc MDPI tức độ phân giải khoảng 320x480. Nói thêm cho các bạn dễ hình dung
    602 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn Duy đã tận tình với mọi người nhiều.
    123baphi
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    em cài bản Rom CM9 (android 4.0.3) BETA 6 mà cứ bị ứng dụng đóng đột ngột. không vào được một j hết 😔
    Bạn thử vào recovery -> wipe data user rồi reboot lại thử xem. Mình cài bản mình bình thường mà, khi khởi động nó còn update các ứng dụng để tương thích với android 4.0.3 nữa mà.

---------- Post added at 05:55 PM ---------- Previous post was at 05:51 PM ----------

Rảnh rỗi update cho ae xài. Để ae thấy con GT540 cũng được hỗ trợ rất nhiều chứ chưa hết thời như nhiều người tưởng đâu. 😁
    123baphi
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    ok roài. thank anh nhiều nhé...... 30 ký tự
    raicars
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Không hiểu tại sao.
    Mình recovery ROM Cyanogen CM9 Beta7 Xong rùi bật máy thì nó chỉ khởi động đến đoạn Mike Gapinski thôi chứ nó không chạy nữa.
    Bạn nào cài rồi xin chỉ giáo vs
    Mình đã test rồi bạn.Chạy hoàn toàn bình thường. Thậm chí bản này mượt hơn so với bản Beta 6 nhiều. Bạn thứ Wipe data user rồi reboot thử xem nha.
    raicars
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Mình vừa up thử lại bản Beta 7 và làm như cách kia rồi nhưng vẫn chỉ chạy đến chỗ màn hình khởi động ROM rồi đơ ở đấy.
    Không hiểu tại sao nữa 😁. Test cả ROM MIUI cũng thế :D
    123baphi
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Mình cũng bị như bạn... cài lại room 2.1 rồi up lại bản beta 7 bằng recovery là ổn :D bản rom CM7 (android 2.3.7) SDSL v1 Final xài kernel 2.6.29 REVO dùng thích thật....
    Lúc đầu cung giống như bạn như sau đó vào Recovery --> Wip data là ok
    raicars
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Mình vừa test ROM LEWA.
    Chạy khá là mượt.
    Giao diện cũng ổn ổn.
    Chỉ có mỗi tội là tiếng Anh không Full.
    Lock Screen và 1 số thứ khác vẫn còn tiếng Trung 😁.
    Chưa rõ cách làm máy tính nhận thẻ nhớ :D.
    ....... Bạn nào rảnh check thêm nhé :D
    Thật tuyệt. Bạn có thể up lên mediafire.com được không. Mạng mình cùi bắp Download mấy trang kia lâu quá.hic
    ---------- Post added at 10:29 PM ---------- Previous post was at 10:22 PM ----------

[/COLOR]Sau một ngày dùng bản BETA 7 mình có vài nhận xét sau:
    - Giao diện thì tốt, đẹp mắt đễ sử dụng ko vấn đề khó ngoại trừ có Wiget là khó chỉnh hơn. (ngoải những cái có trong TIỆN ÍCH)
    - một số phần mềm bị FC, không có FM-Radio
    - Hao pin hơn một chút thì phải (so với 2.3.7).
    Một chút đánh giá theo cá nhân mình.
    bản 2.2.1 mình đã dùng qua và thấy nó rất tốt, pin tốt nhất trong các bản rom minh đã up. mọi thứ rất mượt
    Đã update rom SDSL 1.1 Final. Các bạn vào xem thử nha.
    raicars
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Mình đang xài rom IOS dành cho GT540 😆.
    Đây là bản CM7 2.3.7 mod lại 😁
    ROM này chạy khá là nhanh.
    Khởi động nhanh hơn ROM CM7 Murik rất là nhiều.
    Với lại bộ nhớ trống của máy là 234Mb :x rất là ngon.
    Cả nhà test thử đi nhá :x
    nếu bạn đã thử thì bạn hãy chia sẽ cho anh em 1 cái link tải về đi. để mọi người cùng dùng nào.
    mình thấy bản này còn nhiều lỗi quá, tiếng Tàu và Anh lẫn lộn, một số tính năng chưa có và chưa chuẩn nữa
    Mấy rom này tốn nhiều pin k hả bạn.
    mình xài bản 2.3.7 CyanogenMod 7 SwiftDroid ASIS của Mur4ik. Bạn đã test thử cái này chưa http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=927379.
    Bản final v1.1 là Recovery à. Bạn hướng dẫn mình cài đặt Recovery đi. Mình chỉ biết xài fastboot >"<
    chủ thớt ơi sao mình down bản android 2.3.7) SDSL v1 Final xài kernel 2.6.29 REVO ko được, nó dừng lại 99%, hoặc bị gián đoạn thôi!
    Mình đã up các rom qua mediafire gần hết rối đó. Bạn check lại nha.

Bạn xem có phải rom iOS Base mà mình up ko nha. Thanks.

Rom SwiftDroid của Mur4ik là một trong những rom đầu tiên của LG GT540 hoạt động ổn định hoàn toàn.Có điều kernel đã lâu lắm ko cập nhật (Bản này xài kernel 2.6.29 do Mur4ik viết thì phải). Có điều Mur4ik đã ngừng phát triển bản rom đó. Hiện tại rom SwiftDroid SecondLife (SDSL) của Miroslav_mm là phiên bản tiếp theo của SwiftDroid, xài kernel 2.6.29 REVO, tương lai sẽ up lên kernel 2.6.32 hoặc 35.

Bạn copy tập tin download về để trong thẻ nhớ. Reboot lại máy, giữ nguyên nút Home để vào Recovery, chọn Install zip from sd card -> choose zip from sd card -> chọn file zip mới down về -> chọn yes. Đợi nó chạy xong, reboot máy lại là xong.

Nếu bị lỗi treo máy thì vào lại Recovery -> Wipe date/Factory Reset

Khuyến khích nên Backup lại máy trước khi update để đảm bảo ko mất dữ liệu

Mình đã update link và Screenshot ở bài 1, bạn vào test thử nha.

Cái host Depositfiles.com đó hay bị lỗi vậy đó. Bạn down bản 1.1 mới nhất mình mới up lên mediafire nha.
    minh down tu mediafife cung vay ah, minh cung ko hiu nua? ko down duoc
    raicars
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Bản đó với bản mình up về nền tảng là giống nhau, đều dựa trên rom CM7. Hai bản này do 2 người viết khác nhau. Bản của mình up là do Miroslav_mm viết, còn của bạn xài là do DevSwift viết. Bản của Miroslav_mm viết xài kernel tốt hơn với ổn định hơn nên mình chỉ up bản đó thôi. Bản của DevSwift mình thấy còn lỗi nên ko up lên.

---------- Post added at 02:55 PM ---------- Previous post was at 02:53 PM ----------

Chuẩn bị update rom MIUI 2.3.7 nha mọi người.
    @raicars Mình cũng xài bản này nhưng kết thẻ nhớ không được, đã bật ÚSB debuging, không hiện lên USB connected trên điện thoại. Giúp mình với.
    Cho mình hỏi bản rom CM7 (android 2.3.7) SDSL v1 Final xài kernel 2.6.29 REVO tốn pin k bạn.
    Bản số 6 giống iphone bạn đã test qua chưa 😃
    Bạn xài bản LewaOS, MIUI hay iOS đi. Cả ba bản đó điều chạy dựa trên SDSL v.1.1 đó. Mà giao diện lại đẹp hơn nữa. Mấy bản này còn mượt hơn ra bản gốc SDSL v1.1
    Nút tăng giảm âm lượng bị hỏng ùi 😔(
    @caijacky bạn ơi,mình cũng dùng Rom CM7 thấy nút tăng giảm âm lượng với 2 phím cứng bên trái(phím Home vs phím Gọi) bị liệt.là lỗi do rom hay tại hỏng vậy bạn ?mình mua máy cũ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019