[LG GT540] Tổng hợp rom( Gồm cả rom MIUI, CM9, Lewa OS, iOS, CM6)

dragon291188
9/3/2012 11:34Phản hồi: 602
602 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boymua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xài bản ICS 4.0.4 của pác miroslav_mm trên XDA cũng tạm , ít lỗi, nhưng tốn pin kinh khủng, bình thường xài được 3 ngày, nay xài được 1 ngày chứ mấy

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1609200
boymua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc phải quy lại bản LEWA ROM của Koloses (bản này được liên tục cải tiến, nhẹ mà nhanh, nghe nhạc bằng tai phone hay miễn bàn)
Pác nào xài thử xem, bản này tuyệt lắm http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1623910
@boymua Bạn đã dùng bản này chưa ? có thấy bị lỗi gì ko ?
mình dùng mà sao lỗi nhiều quá, mình dang dùng bản củ có vẻ tốt hơn
@trungduc23 Mình cài bản Lewa 2.0 bị lỗi ko nhận thẻ nhớ, wipe&forrmat rùi nhé, đang dùng bản Lewa cũ
@thanhminh135 mình thì nhận thẻ nhưng có cai phát wifi hình như báo lỗi hoài, với lại cái mở khóa thấy chán quá ko bít đổi làm sao, nhưng dc cái keyboar hơi bị ngon hii
boymua
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhminh135 Bản mới nhất bị lỗi à, mình đang xài CM9 nhưng thấy tốn pin quá định quay về bản mới nhưng chưa up, vậy cứ xài CM9 vậy, tính sau
Ko có ai ở Sài Gòn giúp giùm mình à 😔
@nhatkhanh2310 Trên tinhte có topic chỉ unbrick máy.bạn tìm thử rồi làm theo.hồi lâu.mình xài con này cũng bị hoài ak ma.giờ ko nhớ lắm😕

Gửi từ LG-P970 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@iiviir_King Mình có thấy mà sao làm hoài vẫn ko được đấy chứ 😔
@nhatkhanh2310 Nếu còn hiện LG thì vẫn vô fastboot được,bác cài thử rom khác xem.nếu vẫn còn kết nối với cmd được thì bác nên cài recovery,up rom dễ hơn😃
@iiviir_King Tình hình là mình xài bản rom 2.1 gốc up lên 2.1 có fastboot thì bị lỗi treo ở chữ LG đó bạn 😔
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
Có bản CM7 Built Three rồi. Chạy khá nhanh và mượt, các bác wa xda down về mà xài. CM9 thì hao pin, MIUI chưa hoàn chỉnh, Lewa thì hàng tàu nhìn giả giả xài làm j các bác.

Sent from my LG GT540 using Tapatalk 2
Ý
Ý BÁC BẢO LÀ ROM GB CM7 ĐÓ AK DÙNG ỔN KO BÁC. E NGHĨ MỌI NGƯỜI NÊN DÙNG CM7 SDSL RC1 LÀ ỔN NHẤT VÀ ĐỢI CÁC BẢN VÁ TIẾP THEO. DỪNG MẤT CÔNG CÀI MẤY CÁI KIA LÀM J CHO MỆT NGƯỜI
@tanvp1992 À, cái bản ngày 9/5 đó có phải bản V2.0 ko, bản đó bạn dùng thấy sao vậy
@tminhdn ÁC BÂY GIỜ BẢN CM7 BUILT THREE MỚI ĐỂ Ý. AI BẢO BÁC LÀ SDSL RC1 XÀI KERNEL .29 NÓ XÀI KERNEL 6.32.10 BÁC NHÉ HƠN HẲN BẢN CM7 BUIL THREE ĐÓ NHÉ. THẾ MÀ BÁC DÁM CHÊ E KO CẬP NHẬT THÔNG TIN. MÀ E NÓI THẬT NHÉ. CHẲNG HIỂU BÁC ĐÁNH GIÁ ROM NGON VÀ ỔN ĐỊNH THEO TIÊU CHÍ NÀO MÀ SUỐT NGÀY ĐI KHOE ROM NÀY ỔN ĐỊNH NHẤT ROM KIA ỔN ĐỊNH NHẤT. TẤT CẢ NHỮNG ROM MÀ BÁC GIỚI THIỆU TOÀN HÀNG LỞM KO ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ CAO. E MỚI TEST THỬ ROM CM7 BUILT THREE NÓ CÒN QUÁ NHÌU HẠN CHẾ NHƯ KO CÓ ROOT EXPLORER, TONE PICKER LỖI ỨNG DỤNG BỊ DỪNG ĐỌT NGỘT ... NÓI CHUNG VỚI NHÌU LẦN TEST CÁC BẢN ROM KHÁC NHAU MÌNH KHUYÊN A E NÊN SỬ DỤNG BẢN SDSL V2 http://forum.xda-developers.com/showthread.php?s=791725a28a6a1cc03b21fd1e0807e080&t=1364416 ĐÂY ĐƯỢC COI LÀ BẢN DÙNG ỔN ĐỊNH NHẤT,MƯỢT NHẤT, ĐÁP ỨNG ĐẦY ĐỦ CÁC TIÊU CHÍ CỦA 2.3.7. A E NÊN DÙNG VÀ ĐỢI CÁC BẢN VÁ TIẾP THEO KO NÊN UP CÁC BẢN KHÁC LÀM J CHO MỆT NGƯỜI RỒI LẠI HỎNG MÁY RA. ĐÓ LÀ KINH NGHIỆM CỦA MÌNH A E NÀO NGHE HAY KO THÌ TÙY.
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@tanvp1992 RootExplorer là shareware, người ta tôn trọng bản quyền ko đưa vào rom là đúng rồi bác phàn nàn j nữa? Đó ko phải là hạn chế mà là tôn trọng bản quyền bác nhé. Nếu bác thích thì bác có thể tự cài thêm, chưa tới 2s là xong, có gì phải xoắn? Mình gần đây cũng không xài RootExplorer nữa rồi, mình dùng X-Plorer trên Play Store, vừa free mà lại gọn nhẹ hơn nhiều. Sắp tới V-MIUI v3 của mình cũng sẽ dùng X-Plorer làm default file manager. Còn Tone Picker thì xài ngon nhé. Chắc bác tweak hoặc lúc flash quên wipe j đó. Mình xài suốt có sao đâu.

Mình đánh giá rom dựa theo loại rom. ROM MIUI mình giới thiệu có thể lởm hơn các rom CM7 (tất nhiên, nó đẹp hơn, nhiều tính năng hay hơn nên chạy chậm hơn, hơn nữa nó vốn dành cho các máy HDPI nên khi port qua MDPI sẽ bị bug, các dev vẫn đang tích cực fix lỗi), nhưng nếu so với các rom MIUI khác cho GT540 thì nó là tốt và ổn định nhất, với khả năng thay đổi theme ko cần reboot máy cũng như nhiều bug fix.

Còn SDSL v2 mới là bản mới, RC2 thì ra lâu lắc rồi, từ hồi Murik mới ngừng SwiftDroid ấy. v2 dùng kernel 2.6.35 chứ không phải 6.32 bác ợ, nó chạy nhanh và tốt nhưng kernel này bug tùm lum, không thích hợp để dùng daily. Các bản v1 trở về trước thì xài tốt, nếu chịu khó đọc topic bên xda bác sẽ thấy. Build Three dùng kernel 2.6.32 với nhiều tweak + minimal nên cực nhẹ và cực tốt nhé. Bản rom này rất thích hợp cho các máy ram ít như gt540.

Một lời khuyên chân thành cho bác là có test thì cũng bỏ ra ít nhất vài ngày sử dụng rồi hãy phán này phán nọ. Khi nào làm được như người ta rồi hãy phàn nàn nhé. Với lại lần sau đừng nhấn capslock khi gõ nhé bác. Đọc nhức mắt bỏ bà ra được.
@tminhdn
vinhtinhte
ĐẠI BÀNG
12 năm
có cách nào khi up lên room mới vẫn dữ được dữ liệu và tài khoản đăng nhập khi back up không nhỉ mấy bác !?
boymua
ĐẠI BÀNG
12 năm
V MIUI v1 của pác minh, đã xài thấy cũng ổn, chưa xài bản v2, nói chung bản V MIUi của pác cũng đáng xài đó. Khi nào ra V3 up lên để thứ tiếp.
2 bác kia mỗi ng 1 ý làm minh rối theo ko biết up cái nào luôn 😕
Sao mình cài bản Build Three dùng đc 1 lúc thì bị Damaged SD Card (thẻ nhớ bị hỏng) nhỉ, các rom khác đều bị như thế, ai biết không, giúp mình với 😔
@thanhminh135 cả 2 em này đều từ sdsl v2 mà ra cả. được cắt bớt rất nhiều thứ nên chỉ nhẹ bằng 1 nửa mẹ của chúng. cái gì cũng có 2 mặt. được cái lọ ta mất cái chai thôi. muốn ổn định và đầy đủ thì đợi LG đi bạn.ko thì quay về với 2.1 😁
@thanhminh135 Thì ra những rom nào có sẵn swap là thẻ nhớ lại bị lỗi như vậy, bác nào giúp mình bỏ swap của bản Build Three đc không, mình cảm ơn nhiều 😁
@thanhminh135 Mình cũng đang test thử bản đó đâu thấy lỗi thẻ gì đâu nhỉ, hôm qua còn bấm nhầm fomat nguyên cái thẻ mất hết dữ liệu đây
@nhatkhanh2310 Do thẻ nhớ mình bị sao ý, format rồi mà vẫn thế, chỉ dùng đc các rom ko có swap sẵn thui, ai biết bỏ phần misc của bản build three đi ko?
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
Android nguồn mở, lg chả có quyền j ở đây cả bác.

Mình xài bản CM7 SDSLv2.0 09052012 cũng được nhưng lỗi chụp ảnh kép. Chuyển qua lại giữa máy ảnh và video bị lỗi. Tự nhiên có cái nút giữ cuộc gọi ở trên khi đang gọi để tai vào dễ bị cúp. Cài game thì thường bị lỗi. Mất game và khởi động lại. Kém hơn bản v1.1. Úp mới mà toàn lỗi.
Mọi ng ai biết cách chuyển app qua thẻ nhớ ko??? Đang dùng bản rom 2.3 Buil Tree đó, chuyển app qua mà thấy vẫn mất bộ nhớ máy
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@nhatkhanh2310 Bác tạo trên thẻ nhớ 1 phân vùng ext4 rồi lên Play Store kiếm link2sd cài vào.
@tminhdn Mình thấy trên mạng ng ta chỉ dùng recovery phân vùng thẻ nhớ, hình như là etx3! Mình cũng cài app link2sd thì nó nhận phân vùng luôn, nhưng sao mình cài app vẫn thấy mất bộ nhớ trong, nói đúng hơn nó cứ giật lên giật xuống sao á ! Ko hiểu sao luôn, bạn có thế ko
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@nhatkhanh2310 Nếu bác dùng rom 2.3 thì nên dùng máy tính format cái phân vùng ext đó sang ext4 vì nó có tốc độ đọc dữ liệu cao và tối ưu hơn. Sau đó vô setting của link2sd, phần autolink bác đánh dấu hết cả 3 mục (mặc định nó đánh dấu 2 mục thôi nên còn sót lại 1 ít nó không chuyển qua thẻ). Còn bên máy e thì chỉ giật lúc chuyển thôi, chuyển xong thì mượt bác ạ 😁
@tminhdn Giờ chưa có máy tính để làm, khi nào có sẽ thử! Thanks trước
luuvy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bạn muốn máy chạy nhanh và ổn định thì mình thấy bản:
Đây là bản OxygenRoms 2.3.7 mới nhất của DevSwift
http://depositfiles.com/files/pvadz4qka
là hợp nhất, vừa ít lỗi (lỗi USB ko tắt mở bằng tay đc vì nó có Auto Mount rất khó chịu, ai muốn biết cứ xài ) vừa có sẵn Overclock lên đến 806Hz (mình ko biết các bạn thế nào, mình thì Rom nào ko Overclock dc là mình ko cài).
Còn bản Rom Build Three mình thấy mới OC đến 787Hz còn chưa đc nữa thì nhanh ở đâu đc ???
Nếu ai muốn nhanh nữa Download nhưng Rom OC đến 900Hz, 800Hz mình thấy chép dưa sướng tay rồi, 900Hz ko biết các bạn cảm nghĩ sao???
==> ổn định, nhanh, Overclock đc 100% nhanh hơn 600Hz, còn muốn đẹp cứ theo phong trào bản nào mới ra Download hết về xài từ từ
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@luuvy OC 806 với 787 thì cũng vậy à, chẳng tăng thêm được tí hiệu năng nào. Vậy bác vác cái SwiftDroid ASIS OC lên 825 so với Build Three OC 787 là biết cái nào nó nhanh hơn liền. Nhanh hay chậm phụ thuộc nhiều vào kernel với tweak hơn, chứ OC chỉ là cho có màu mà thôi.
luuvy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tminhdn Mình nói ở đây là Build Three chưa lên đc 787 nữa, chứ ko phải đã lên đc rồi (ko biết ở các đt khác có làm đc ko, với mình thì chưa).
Kernel thì mình chưa nhắc tới, mình nói ở đây chỉ là OC lên thôi. OC có màu gì thì mình ko biết chứ mình thấy khi OC lên 806Hz đt mình nhanh lên thấy rõ.
Bạn và các bạn khác kiểm chứng thử xem...
mới đổi từ bản Build Three sang bản 2.3.7 pcf thấy cũng khá ok 😃
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@nhatkhanh2310 Thực ra bản build three làm dựa trên bản pcf 😃 tác giả bản pcf sau một vụ lùm xùm bên xda đã ngừng làm rom cho gt540 nên tác giả build three lấy rom đó để phát triển tiếp, fix bug thêm tính năng 😃

@tminhdn có chuyện đó nữa à, cái này ko biết 😃. mà làm sao biết pin mình ảo hay ko bạn, cảm thấy up rom nào cũng tới 97%, nếu đc 100% thì rút sạc ra tí lại là 98% 😕
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@nhatkhanh2310 cái đó hình như bug của 2.3 bạn ạ. do gt540 ko có official rom nên cái này hình như chưa giải quyết đuợc. Mình thì cắm sạc cỡ 2-3 tiếng thì tụt từ 100 xuống 90 rất lẹ, nhưng sạc cỡ 4-5 tiếng thì lâu, rút ra là nó từ 100 xuống 98 liền, nhưng từ 98 tới 90 thì xài cỡ vài tiếng.
@tminhdn ra là vậy, giờ thì hiểu rồi 😃. dạo này đang xem euro bằng dt nên gắn cục pin chai cho nó vừa sạc vừa xem, nên ko để ý luôn. pin chính giờ bỏ ngoài 😁
mình trước kia cài rom CM7 SLSD V2.0 thấy khá ổn định k thấy có lỗi gì, có điều khi vào chơi game, nhiều game hay bị dis ra ngoài nên chuyển qua cài Build Three, thấy bản này rất OK, nhẹ và mượt hơn ram trống cũng nhiều hơn, và chơi các game k bị dis ra ngoài nữa..mình định sử dụng bản rom này lâu dài thì đột nhiên mấy hôm nay có 1 lỗi rất lạ đó là thỉnh thoảng đang sử dụng máy treo và hiện lên 1 cái bảng thông báo gì đó, mình k nhớ rõ lắm có chữ arm 11 gì đó rồi nó bắt ấn phím volum + để làm gì đó và volum - để save log và reboot, ở dưới thấy nhiều dòng nữa và liên qua đến kernel gì đó..khi nhấn nút volum - thì máy lại hiện chế độ download mod..thật sự mình k hiểu..bạn nào biết lý do tại sao giúp mình với..mình up đi up lại vẫn bị như vậy..giờ mình đã chuyển về SLSD v2.0..thanks các bạn !
tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@ruudy Cái bạn nói là kernel panic 😁 cái này là lỗi kernel, vì kernel .32 vốn ko phải kernel gốc của gt540 mà là do dev port. Thường thì nếu bạn OC lên cao hơn 806 hoặc dùng camera thì thỉnh thoảng sẽ dính 1 cái, bạn chỉ việc gỡ pin ra rồi gắn vô lại thôi, ko có j nghiêm trọng cả :D Tốt nhất nếu xài các rom kernel .32 thì OC cỡ 768 là mướt rồi.
luuvy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Còn rom CM7 SLSD V2.0 (theo mình đánh giá là rất tốt, OC 806Hz vô tư) nhưng có 1 lỗi mà mình rất buồn về nó là tư nhiên Download trên Play Google về là và bị " tệp gói không hợp lệ " còn từ thẻ nhớ thì bình thường
@luuvy mình xài 2.3.7 của pcf mấy bữa nay chưa thấy lỗi gì, đang tính để xài luôn 😃
mình đang xài LewaOS. trên thẻ có 1 phân vùng ext4 cho link2sd & 1 phân vùng swap nhưng mà nó cứ tự tạo 1 cái file swap trên phân vùng dữ liệu đầu tiên hoài. tắt swap đi để chọn sang cái phân vùng swap mà ko đc, nó cứ báo closing swap rồi đứng cứng ngắc ở đó suốt luôn. bực quá mà ko biết làm sao đây. h phải ngồi đánh lệnh tắt swap bằng tay
@FullOfLove mấy cái swap này mình chưa hiểu lắm o_O
@nhatkhanh2310 swap giống như pagefile trên windows thôi
@FullOfLove mình cũng ko biết cái đó là gì haha... thông cảm tại ít tìm hiểu về máy tính lắm 😃
Bạn ơi up lại link bản Froyo 2.2.1 CyanogenMod 6 | 2.6.32.49 Kernel by mikegapinski dùm mình đc ko ? mình đang cần
@johnduong1510 Cái này chắc qua xda kiếm đi bạn :rolleyes:

Sent from my LG GT540 Swift using Tinhte.vn
@nhatkhanh2310 Mình tìm toàn link dead hoặc tiếng Nga gì ko à
À cho mình bản AOSP 2.2.2 v1.9 của pcf luôn nha, thanks nhiều
Có ai update bản rom SDSL v2.1 chưa dạ, cho xin ý kiến 😃

tminhdn
TÍCH CỰC
12 năm
@nhatkhanh2310 Bản này xài ngon bác ạ. Xài với kernel .35 thì hơi điên cái wifi một tẹo, nhưng nếu về kernel .29 thì mượt vô cùng, ko có lỗi j cả.
@tminhdn Làm sao có thể về kernel từ .35 về .29 :eek:
Mới lên xda xem lại, có phải sau khi mình install cai .35 thì phải install thêm 5 cái file kia ko bạn :oops:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019