LG khánh thành nhà máy 1.5 tỷ đô ở Hải Phòng, sẽ sản xuất 41 triệu điện thoại vào 2020

sonlazio
27/3/2015 9:24Phản hồi: 132
LG khánh thành nhà máy 1.5 tỷ đô ở Hải Phòng, sẽ sản xuất 41 triệu điện thoại vào 2020
LG vừa khai trương tổ hợp nhà máy rộng 800.000 m2 của họ ở Hải Phòng với tổng giá trị đầu tư là 1.5 tỷ đô la Mỹ. Hiện tại nhà máy mới chỉ hoàn thành giai đoạn một và dự kiến toàn bộ tổ hợp sẽ hoạt động với công suất tối đa vào năm 2020. Tuy mới chỉ bắt đầu đi vào hoạt động nhưng LG hy vọng nhà máy này sẽ đạt doanh thu 700 triệu đô la Mỹ ngay trong năm nay. Khi hoàn thành, tổ hợp này sẽ là nhà máy có tổng quy lớn nhất của LG trên toàn thế giới.

Tổ hợp nhà máy LG ở Hải Phòng được xây dự rất nhanh, chỉ trong hơn 13 tháng đã hoàn thành giai đoạn một, sớm hơn 6 tháng so với dự kiến. Nhà máy này sẽ sản xuất điện thoại di động, TV, các thiết bị điện gia dụng như máy giặt, tủ lạnh, máy hút bụi, máy lạnh… và đặc biệt là các thiết bị trên xe hơi. Trong danh sách lắp đặt dây chuyền sản xuất sắp tới xuất hiện các phụ tùng như hệ thống thống tin giải trí trên các xe của Renault, Volkswagen, General Motors… Phần lớn đích đến của các sản phẩm phụ tùng xe hơi sẽ là Châu Âu và Trung Quốc.

Dự kiến đến 2020, mỗi năm tổ hợp nhà máy này sẽ sản xuất 2.3 triệu TV, 25.5 triệu các thiết bị trên xe hơi, 2.2 triệu máy giặt, 6 triệu máy hút bụi… Khoảng 70% sản phẩm từ nhà máy sẽ được dành cho mục đích xuất khẩu.

Hiện tại tỷ lệ nội địa hóa của nhà máy vẫn chưa cao, đối với TV là 30% còn điện thoại di động là 1%. Tuy nhiên, vị giám đốc tổ hợp cho biết trong số 60 nhà cung cấp linh kiện thì có tới 27 doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam, và ông hy vọng sẽ nâng ty lệ này lên khoảng 50% trong thời gian tới.

Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong.jpg Bên ngoài nhà máy, rất tiếc là chúng ta không được chụp hình bên trong Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-2.jpg Giám đốc tổ hợp LG Hải Phòng Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-3.jpg CEO LG Electronics, phó chủ tịch tập đoàn LG phát biểu khai mạc Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-5.jpg Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-6.jpg Chủ tịch nước Trương Tấn Sang và các vị đại biểu bấm nút khai trương nhà máy Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-7.jpg Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-8.jpg Tinhte.vn_Nha_may_LG_Hai_Phong-9.jpg
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quanghtvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc LG thấy BKAV mở được xưởng sản xuất điện thoại nên hết hồn, mở luôn 1 nhà máy ở VN
@quanghtvn Này đồng chí tớ ko biết cậu bao nhiêu tuổi và đã làm gì được cho đời và cho bản thân mình chưa mà đồng chí đâm chọt ghen ăn tức ở ghê rứa. Tụi BKAV nó đâu cướp kẹo của đồng chí đâu,thậm chí cũng đâu có cướp bồ hay vợ của đồng chí đâu ? Đồng chí có rảnh quá không ? Đây là diễn đàn công nghệ mà,có phải diễn đàn haivl,đâm chọt hay troll nhau đâu ? BKAV nổ cũng đc,dội bom cũng được,quăng lựu đạn cũng đc,thì kệ họ,đâu ảnh hưởng gì tới đồng chí đâu,cũng chả ảnh hưởng đến Quốc gia hay hòa bình thế giới đâu...mà suốt ngày cứ đâm họ,cứ cho là tụi BKAV nó chưa làm được tò trống gì hết trong thế giới công nghệ này đi,nhưng chí ít nó cũng hơn đồng chí là nó cũng làm đc cho bản thân nó rồi đó 😃. Ghét nhất là mấy thể loại người ko lo cổ vũ cho người khác để đưa Quốc Gia đi lên trong khi bản thân mình ko làm được gì.mà cứ gato người khác khi người ta đang làm kiềm hãm sự đi lên của đất nước :mad:
@quanghtvn LG thấy samsung mở ở VN làm ăn được từ thời Samsung galaxy S2 tới nay . cho nên đầu tư theo.
yếu tố nữa là intel đầu tư mạnh tay ở việt nam nên LG nghĩ là VN sẽ rất là tốt cho đầu tư sản xuất
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quanghtvn Xét về quy mô nhà máy này thì có lẽ LG đã xây từ khi BKAV chưa có ý tưởng sx điện thoại nữa bạn ah. Nhưng bạn cứ yên tâm, vài bữa nữa sẽ có nhà máy sản xuất điện thoại lớn nhất thế giới của BKAV mà.
@trideptrai87 +Mua Kotex hay Durex 10%VAT hay đổ xăng (gồm 4 loại thuế nếu không nhâm) là đóng thuế cho nhà nước rồi bạn ạ.
+Bạn kia chê BK là không hợp lý, thế bạn chê người ta có hợp lý không ? Nếu diễn đàn công nghệ thì thím có thể kêu ad hay mod can thiệp vì bạn kia đã có hiện tượng chê doanh nghiệp BK hay ABC gì đó. Còn nếu khó chịu thì bạn có thể lập 1 diễn đàn riêng theo ý mình.
+ BK hay LG có cho không sản phẩm đâu mà gato với họ. Đâu phải tự nhiên mà các diễn đàn về công nghệ mà đi đầu là phong trào chế hình MR Bomb trên VOZ, thậm chí VTV còn đưa tin phóng sự luôn ? Chẳng lẽ thành viên của Voz không đủ trình sao ?
+Còn xin lỗi làm ăn kiểu BK thì đưa quốc gia đi về đâu thì chưa biết, thời gian và doanh số sẽ chứng minh.
P/S: Bạn có xài sản phẩm nào của BK ở nhà không ?
quanghtvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trideptrai87 Xin lỗi b đi, dù diễn đàn j thì cũng đùa thôi, b chắc đã là j. Còn về bkav thì nói thật là mình rất ủng hộ, tuy nhiên làm đc rồi hẵng nói, đừng có hùa theo tính dân mình, chưa làm đc j đã ti toe
kenkoloi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các thánh soi xem phỏng vấn ông Tổng giám đốc LG Hải Phòng có con LG G nào ko?😃😃
@kenkoloi Có em G3 đấy thôi 😁 định nói là cầm iphone đi ghi âm hả bác
@kenkoloi G4 sẽ sản xuất ở đây sao :eek:
@kenkoloi
Có LG G3 đó bạn.ở dưới blackberry đó.
tamuct
TÍCH CỰC
9 năm
Các hãng thi nhau đặt nhà máy ở VN 😁
van.t
TÍCH CỰC
9 năm
thế là lượng Fan của LG sẽ tăng lên.kiểu như LG giải quyết việc làm.nạp thuế.blabla😁
P.s: 1 fan LG chính hiệu:rolleyes:
@ggunf LG với Sky là do hàng Hàn giá rẻ thôi và giờ thì chuyển qua trào lưu hàng Nhật rồi, còn iphone thì khỏi nói rồi ai mà chả thích đú lên iphone. Nhưng về độ phổ biến vẫn chưa thể nào qua SS được, SS quảng cáo rất tốt mà, ai cũng biết SS và thích Galaxy cả.
ggunf
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn Toàn mấy em Grand,trand........với S3 o_O
h2dylove01
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhân lưc việt nam rẻ nên nhiều tập đoàn lớn khai thác. Hy vọng giá sản phẩm sẽ rẻ hơn nữa..
@h2dylove01 rút kinh nghiệm từ thị trường trung quốc thì giá sản phẩm vẫn thế thôi, có điều họ vào thì tạo công ăn việc làm và là cơ hội để mình học hỏi công nghệ.
nexus kế tiếp sẽ được sản xuất ở đây? giá sẽ rẻ.........
Cái này rục rịch từ lâu rồi, kể cả việc đào tạo nhân sự (đưa đi hàn xẻng để đào tạo)
haiquan.ya
ĐẠI BÀNG
9 năm
@congzing Bạn cho mình hỏi: Thông tin và nơi để nộp đơn làm việc vào LG ở đâu nhỉ (có thể là web)?
Cảm ơn.
@haiquan.ya Thông tin nội bộ bạn ơi 😆
Vụ này đã tuyển xong từ đời nào rồi (2 năm trước)
@congzing Bác congzing làm trog LG à mà sao biết rõ thế.
THế giới đang tẩy chay Trung Quốc, nhờ vậy mà VN mình được chọn.
@vidia.vn Chả phải tẩy chay đâu bác, thằng TQ giờ nó hất cẳng bọn đấy ra thôi, nó học đủ rồi, giờ nó dọn chỗ, bảo hộ cho bọn Huawei, Xiaomi thì nó tống cổ mấy ông đi cho rộng đất 😁. Được cái là VN lại hưởng lợi, được đầu tư vào, cơ hội cải thiện việc làm cũng như phát triển kinh tế.
@_MaiVanSon_ lí do nữa là lương nhân công ở tq đã cao hơn rồi,nên các tập đoàn mới thi nhau qua VN,vì dân đông,nhân công rẻ..cũng là 1 điều tốt vì công nhân có việc làm,nthu được thuế..nhưng vấn đề bảo vệ môi trường k biết các quan có quản lí được không thôi. Hy vọng VN sẽ nắm bắt được cơ hội,bứt phá để phát triển 😃
@_MaiVanSon_ Có thể bạn nói cũng có phần đúng.
losbancos
TÍCH CỰC
9 năm
việt nam sắp thay china trở thành công xưởng cùa thế giới 😁
treble
TÍCH CỰC
9 năm
Bác nào bảo máy rẻ chắc tính vào nhà máy trộm máy quá 😁:p
LG, Samsung các kiểu đặt nhà máy ở VN thì hoan nghênh, chỉ mong các nhà máy này tuân thủ các quy định về môi trường. Ở các nước phát triển họ bảo vệ môi trường ghê lắm, vì vậy họ thường đặt nhà máy ở các nước nghèo, nhân công thấp ko ảnh hưởng đến môi trường của họ.
@tuanlouis Và quan trọng là họ phải làm từ thiện nữa bác à
@tuanlouis Ở caí đất nước Việt Nam này thì môi trường được mua bằng tiền, ai làm trong các khu công nghiệp thì hiểu, chả phải nói nhiều, đốn mạt lắm
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanlouis Giờ điều tiên quyết để sản phẩm có bán được hay ko là giá thành. Bạn đặt nhà máy ở nhật, Mỹ. Giá nhan công nó cao ngắt nguởng. Dọn theo giá thành sp tăng. bạn sang nhật cái nồi cơm điện mác made in Japan nó có giá rẻ nhất 6 triệu.
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
Đa phần mọi người chỉ biết đến Samsung,LG,Intel,Nokia khi đầu tư hàng tỷ đô vào VN.
Nhưng ít người biết con số đó chẳng nhằm nhò gì so với Formosa Hà Tĩnh,riêng giai đoạn 1 đã là 10 tỷ đô rồi,tổng mức đầu tư là 27 tỷ
@bkpro185 Vụ sập giàn giáo tại công trường Formosa, Hà Tĩnh tối 25/3 làm 13 người chết, 28 người bị thương
doicamcui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bkpro185 Vãi bác, nó mới là bọn nguy hiểm, máy móc toàn mấy lớp sơn, công nghệ toàn từ những năm 70 của thế kỷ trước thôi bác ạ, nó nhân cơ hội vứt máy cũ sang vn thôi, mấy bác bên mình tưởng bở xin lấy xin để
@bkpro185 formosa nó làm cả tổ hợp công nghiệp nặng , có lẽ việt nam mình chỉ có 1 tổ hợp công nghiệp khép kín như vậy nên vốn xây dựng ban đầu lớn nhưng sẽ mang lại lợi nhuận cực dài hạn chẳng hạn như khu nhà máy phát điện
@doicamcui Đúng rồi, mình từng làm cho 1 cty sản xuất thép dạng lớn nhất Việt Nam, dây chuyền mạ cực kỳ độc hại, nó có 1 cái hồ kẽm lỏng, dây chuyền kéo thép nhúng xuống đó, đi ngang qua mùi chì với kẽm nóng chảy xộc vào mũi, hàng thải ra là từng khối thép to đùng chất đống. Đó mới là 1 cái dây chuyền dạng nhỏ nhất, quy mô như Formosa thì kinh khủng tới mức nào. Chưa kể Formosa nó sẽ bao gồm tất cả từ đúc thép cán nguội...
dontcry0512
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì rất thích vì điều đầu tiên là nó góp phần không nhỏ vào an ninh quốc gia do được bảo trợ nhiều từ các nước ! Và thứ 2 là giải quyết việc làm tuy mình ở tận Bình Dương hic hic (Ý kiến cá nhân )
Thế này đem lại công ăn việc làm cho ng VN ta,mình là mình Like
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
các sản phẩm smp sẽ có chữ made in VN
Mong mấy chú Lg Magna Spirit mà chưa thấy.
kytd
ĐẠI BÀNG
9 năm
7.4 gì vậy ad ???
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vn dạo này như gái 18 thu thút mấy anh đại gia trên thế giới quá chừng :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019