[ LG Optimus 2x - P990 ] Ngôi nhà của Optimus 2x [update : 16.03]

kutkut
3/3/2012 15:40Phản hồi: 3.317
[ LG Optimus 2x - P990 ] Ngôi nhà của Optimus 2x  [update : 16.03]
Mình bước vào Android đã lâu nhưng cách đây gần 1 tháng thì cũng đã lên đời em Optimus 2x này,kiến thức tuy có hạn nhưng niềm đam mê là vô tận
Mình để ý thấy ae dùng P990 tương đối đông nhưng lại chia ra các topic nhỏ lẻ,k đc tập trung lắm nên rất muốn,ấp ủ ý định thành lập 1 topic cho ae dùng Optimus 2x giao lưu,chia sẻ,học hỏi KN sử dụng
Mình tập trung tại đây các bài viết của các cao thủ Optimus 2x - P990 để ae cùng theo dõi

I. Thủ thuật root và tạo recovery
1. Root :
a. Dành cho 2.3.4 stock : có nhiều cách nhưng mình xin đưa ra 2 cách theo mình là dễ làm,dễ hiểu nhất :

http://www.mediafire.com/?b3dw73lz7a3xix6

2. Kết nối điện thoại với máy tính ở chế độ gỡ lỗi USB (USB debugging)
3. Vào thư mục ADB, chạy file cmdXP.exe (Windowns XP) hoặc cmd7.exe (Win 7)
4. Copy và dán vào CMD tuần tự các lệnh sau (chép từng lệnh 1 và enter, sau đó chép lệnh tiếp theo)

adb devices
adb shell
echo 1 > /data/local/lge_adb.conf

5. Vẫn để điện thoại kết nối với máy tính qua cáp, tắt nguồn và bật lên lại
6. Chạy phần mềm SuperOneClick.exe trong thư mục Root for 2.3 (mở chuột phải run as administrator), trong phần Eploit chọn Gingerbreak -> Click vào root đợi máy root xong.
7. Khởi động lại điện thoại sẽ thấy có phần mềm SuperUser

Mong là bài viết này giúp được nhiều người.
Vinhphu296

Bước 1: bạn down cái này về http://www.mediafire.com/?t0caspz03dk9out được file "o2x nvflash recovery v5.rar" giải nén ra để trong ổ cứng máy tính. Và down cái này http://www.mediafire.com/?42uji9qizh2k2hq copy vào thẻ nhớ điện thoại
Bước 2: bạn cài NVIDIA driver, cách cài xem trang 1 (cái NVIdia driver đã có sẵn trong "o2x nvflash recovery v5.rar/driver" nếu trước đây đã cài rồi thì thôi, không phải cài nữa....!)
Bước 3: máy đang ở trạng thái Nvidia flash (tức là ngay sau khi cài Nvidia driver, máy tính nhận ra thành phần của em LG, hoặc nếu trót bật đt lên rồi thì trở về chế độ này bằng cách: tắt nguồn, tháo pin. Giữ chặt đồng thời 2 phím tăng-giảm âm lượng và cắm cáp, đợi khoảng vài giây thì bỏ ra, máy tính sẽ nhận diện em 2X của bạn, lúc này đt không biểu hiện gì - màn hình vẫn đen sì), bạn chạy file "flash-recovery", một cái cửa sổ dạng cmd màu đen hiện ra, bạn bấm số 2 rồi nhấn enter. Cửa sổ tự biến mất.
Bước 4: qua các bước ở trên, máy bạn đã đc root và cài sẵn ClockWork Mod Recovery (CMR), tuy nhiên chưa có phần mềm quản lý quyền root. Bạn cần phải cài superuser nữa (cái này nó là SU2363.zip đấy). Bạn vào chế độ CMR (lắp pin, tháo cáp. giữ phím giảm âm lượng, bấm và giữ phím nguồn, đợi logo LG lần thứ 2 xuất hiện thì thả cả 2 phím này ra), chọn "install zip from sd card" và chọn cái file SU2363.zip mà bạn đã copy vào thẻ nhớ ở bước 1 ấy. Chờ install completed, khởi động lại máy.
Xong, máy bạn đã đc root, thưởng thức thôi!
b. cách root dành cho 2.2.2 stock ( máy mới mua thường là 2.2.2 )

adb push psneuter /data/local/
adb push su /data/local/
adb shell chmod 777 /data/local/busybox
adb shell chmod 777 /data/local/psneuter
adb shell
/data/local/psneuter
adb shell
mount -o remount,rw -t ext3 /dev/block/mmcblk0p25 /system
mkdir /system/xbin
/data/local/busybox cp /data/local/su /system/xbin/su
chown 0:0 /system/xbin/su
chmod 6755 /system/xbin/su
ln -s /system/xbin/su /system/bin/su
exit
adb push Superuser.apk /system/app/Superuser.apk

Đến đây, bạn khởi động lại máy là đã root xong.
2. Tạo rescovery :
- down rom manager Pro : http://appstore.vn/a/index.php/home/app/4306#0
- Mở rom manager vừa cài, nó sẽ đòi root, bạn đánh vào allow nhé.
- Chọn mục flash clockmodrecovery ở ngay trên cùng và chọn máy lg optimus 2x. Chờ một lúc để máy báo đã download xong (cái này cần wifi hoặc 3G )
- Chọn mục reboot in recovery ở ngay hàng thứ hai. Máy điện thoại sẽ tự tắt và khởi động vào recovery.

II. Cách quay trở lại rom gốc cho các bạn dùng máy hàng công ty,cần đem đi bảo hành hoặc up rom có vấn đề,treo 1 số thứ ^^
III. Cách cài 3G cực đơn giản (dành cho máy đã root)

IV. Thủ thuật :

V. Rom :
1.
Nova HD 1.1
: http://www.box.com/s/me1bjgclc9c14sld47he ( thanks to explaiking )

Bonus thêm cho ae trọn bộ gameloft sưu tầm đc,đã test phần lớn đều ngon trên P990 của mình
PS : Bài viết đang đc hoàn thiện dần dần vì k thể update tất cả lên cùng 1 lúc đc
Trong bài viết mình có sử dụng tài liệu của 1 số thành viên tâm huyết,gửi lời cảm ơn chân thành đến các thành viên :

[ wyhu ] -- [ bshuy2003 ] -- [ vinhphu296 ]
3.317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho mình hỏi, mình có Root máy theo cách của bạn. Và lỡ tay xóa phần mêm tin nhắn mặc định. Vậy
1. Có cách nào phục hồi lại không? Phần mền nhắn tin mặc định của android
2. Không biết đã Root rồi. Thi có bảo hành không. Mình mua ở Hnammobile. Đang bị vụ lâu lâu mất sóng (hình như từ khi up lên 2.3.4). Và vụ lâu lâu bị Wifi error khi bật\
Cảm ơn bạn nha 😃
1.Nếu xóa = titanium thì theo mình biết là ko khôi phục đc,bạn lên market down 1 PM nhắn tin thay thế,mình dùng Go SMS Pro,rất hay và nhiều tùy biến,themes
2.Bảo hành tùy theo từng chỗ,hàng Cty chắc chắn k đc bh,mình mua ở TT Mobile thì họ có nhận bh kể cả nghịch treo logo các kiểu còn Hnammobile thì ko rõ chế độ bh của nó như nào,nếu nó ko nhận thì bạn up lại như trong mục II mình đã viết,máy sẽ về lại như khi xuất xưởng
Chúc bạn thành công
Máy mình cũng như bạn mua ơ hnam đa~ up 2.3.4 v20e bị mất sóng 3g chỉ xaidc2g ko biết làm sao hết dc .mình lại thick 3g set wcdma only thi` chút la` mất sóng phải réset máy lại mới co´ sóng ko set sang 2g la` mất sóng tiếp. up mấy loại rom va báseband cũng ko hết. co´ ai giúp mình dc ko cám ơn nhi`u.
wyhu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu với nhiều rom và baseband cùng 1 hiện tượng thì có lẽ con chip 3G wcdma của bác có vấn đề rồi. Phần cứng thì fai đi bảo hành thôi. Mua xách tay bác vẫn có thể đến TTBH chính hãng ng ta sửa cho, tất nhiên là có tính phí.
chắc là vậy rồi . bác wyhu cho cái stock 2.2.2 v10l để flash lại bảo hành tại mình mua ở hnammobile xách tay sợ nó phàn nàng nủa.
wyhu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình chỉ có v10d thôi, bác dùng tạm nhé!
Cảm ơn bạn nghen. Cho mình hỏi thêm 2 cái này nữa nghen
1. Về lại như xuất xưởng là bao gồm có luôn phần mềm tin nhắn hả bạn.
Lúc mới xuất xưởng là android 2.2.
Sau đó mình up lên 2.3 lại được không bạn 😃

2. Bạn có biết thông tin về Trung tâm bảo hành LG bán pin cho LG optimus 2x. Có bán dock sạc riêng không. Mình định mua thêm viên pin. Mà khong biết có dock riêng hong nữa 😃. Mắc công hết viên này, gắn viên full vào. Rồi tối lại phải tháo ra. Sạc viên hết....hơi phiền 😃
1. đc,chính xác
2. pin lên thuonggiado.vn ở 384 Cầu Giấy mua pin và dock thì mua ở Vĩnh Hồ,mai sẽ update địa chỉ cụ thể,giá pin ~300k,giá dock 100k
hungpig83
ĐẠI BÀNG
12 năm
thương gia đỗ có dock sạc ngoài àh bác 😕
@kutkut pin e này m mua 70 k
cobra83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hoan nghênh đóng góp của bạn, nhưng cá nhân mình thấy cộng đồng dùng o2x anh em ta ko nhiều, lập nhiều thread quá có sợ bị loãng ko?
Hix, mình ở TPHCM. Anyway, thank bạn nha 😃
Bạn nên giới thiệu thêm một số rom phổ biến của em này như cm7, cm9, topogigi... hướng dẫn cụ thể cách up để mọi người có thế làm theo được.
@bshuy2003 : ok anh,e mới lập topic đêm qua,đang up các thứ cần thiết,mạng gia đình nên up ko đc nhanh + e vẫn phải đi làm T7,CN nên chắc sẽ up dần dần,mong a thường xuyên ghé qua chỉ bảo thêm giúp e,kiến thức e vẫn con nông cạn lắm ^^
@kutkut a ơi cho xin lại cái link down stock room lại với
link die rùi
tks
Vào cài đặt, mạng không dây, mạng điện thoại, điểm truy cập. Dùng phím chức năng lập điểm truy cập mới (new apn) và cài thông số theo yêu cầu của nhà mạng. Cài xong lưu lại, đánh dấu vào đó là có 3g.
wyhu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Box mới.............. tinh thần 2x bất diệt! Chào mọi ng, hi vọng box mình ngày càng phát triển hơn nữa. Cảm ơn kutkut nhiều! Bác cố gắng phát triển không khí của box nhé!
wyhu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhan209: Ý của bác là V20l (2.3.4) đấy chứ? http://www.fileserve.com/file/rNYF5z8/
Tuy nhiên do anh em mình hầu như down free nên tốc độ tải ở fileserve là rất chậm, nên mình bonus thêm cho bác 2 trang leech, bác có thể chọn 1 trong 2 trang để down cho nhanh: vinaleech.com, 10s.asia
Xin chào nhà mới, hy vọng chuyển sang đây box o2x sẽ sôi động hơn. Các bác có ai cài miui 2.3.2 chưa vậy, so với 2.2.24 thì có gì mới không !
wyhu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko có j mới mẻ bác à!.................
Vâng, em cũng mới upgrade xong. K biết liệu miui có up lên được ICS không nhỉ 😁
@wyhu Bình mới rượu cũ.....
Lại chuyển nhà, Có vẻ 2X h lên giá . Có tiền mua nhà mới đây. hehe
hi ae,hôm nay CN phải làm báo cáo cuối tuần nên chắc sẽ update đc thêm 1 ít,ae tham gia box thường xuyên nha ^^
thuonggiado ko có dock sạc đâu,đây là địa chỉ mua dock sạc pin ngoài cho P990 tại HN :
Khi mua bạn nhớ test thử nhé,có cái sạc lâu lắm,lần đầu mình mua 1 cái sạc >9 tiếng mới full pin,ra đổi đc cái khác,chỉ sạc >3 tiếng full pin
hungpig83
ĐẠI BÀNG
12 năm
khíp dock rẻ quá em sợ chất lượng...........
sạc = dock mình có cảm giác pin xài đc lâu hơn so với sạc = dây chuẩn,ko biết có đúng ko hay lại là " ảo giác " he he
vudung86
ĐẠI BÀNG
12 năm
PIN mua này dùng được không các bác. Dùng máy lúc lào em cùng phải có sạc bên người. Hjc
hungpig83
ĐẠI BÀNG
12 năm
em định mua quả dock ở đây nè liệu đã có ai mua bao giờ chưa....

http://pda-battery.vn/
cái này chỉ là dock sạc cả máy,như là khi bạn dùng sạc bt nhưng có cái cốc dựng lên thôi,gọi là sạc cốc thì đúng hơn

pin thì mua cục 3500mAh giá 280k ở Thuonggiado 384 cầu giấy ý,xấu xấu dày dày 1 tý nhưng dùng ok lắm
hungpig83
ĐẠI BÀNG
12 năm
đây nè bác: http://pda-accessory.net/index.php?route=product/product&path=77_91&product_id=540
mà công nhận cái dock sạc đẹp nhỉ :eek:. Em nghi ngờ ảo giác lém :mstickle:
chào các bác e vẫn chưa tậu đc 2x vẫn dùng em galaxy ace cùi bắp nhưng ngày nào e cũng lên topic 2x để đọc giờ lại thấy các bác xây nhà mới càng thíc 2x hơn mong sớm đòan tụ cùng các bác nhé hehe!
hungpig83
ĐẠI BÀNG
12 năm
lúc chưa thấy 2x mình định mua em ace thấy màn to (toàn chơi 1280 nên cảm thấy thế :wavespin: ) may kịp có luồng gió 2x vào :cloud9:
g

bác nói chuẩn đấy!con ace này có khác con mini là mấy đc cái mh dài hơn tý!chán hàng ss như đồ chơi con nít!kể cả ss i9000 cầm ọp ẹp dễ sợ thua cả con p500 về độ bền! phải k bác!
hungpig83
ĐẠI BÀNG
12 năm
có lẽ ....................................;)
vudung86
ĐẠI BÀNG
12 năm
E dùng con này nhưng không biết cấu hình gửi nhận MMS làm sao. Bác lào biết chỉ e với, e dùng mạng viettel nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019