Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

LG ra mắt kính thực tế ảo VR cho G3, tặng kèm khi mua máy

TDNC
10/2/2015 3:29Phản hồi: 111
LG ra mắt kính thực tế ảo VR cho G3, tặng kèm khi mua máy
Ngày càng có nhiều hãng lớn muốn nhảy vào thị trường thực tế ảo trên di động, hoặc ít nhất là muốn cho sản phẩm của mình không bị thua thiệt so với người ta, ví dụ như Samsung có Gear VR dành cho Note 4 thì LG mới đây cũng ra mắt một thiết bị kính thực tại ảo tương tự dành cho điện thoại LG G3 và sẽ tặng kèm cho những ai mua máy. LG không nói rõ ngày bán ra nhưng sẽ có hàng ngay trong tháng này tại một số thị trường nhất định.

Thiết bị này có tên gọi là "VR for G3", nó là một phiên bản cao cấp hơn một chút so với bộ kính Cardboard bằng giấy của Google. Kính VR của LG có khung sườn bằng nhựa, ở giữa đã có sẵn hai thành phần kính để xem hình ảnh và video 3D, muốn sử dụng thì bạn phải gắn G3 vào phía trước của kính (thật ra thì gắn máy nào vào cũng được) và xem các nội dung hiển thị trên màn hình của máy. Do được thiết kế riêng cho G3 nên phía trước của mình có khoét sẵn lỗ để bấm các nút nguồn và volume. Cạnh bên có núm xoay nam châm, tương thích với cảm biến Gyroscope của G3, dùng để cuộn menu nhanh mà không cần phải chạm lên màn hình điện thoại. Về các nội dung thực tế ảo thì hiện tại người ta có thể tải trực tiếp từ trên Google Play rất nhiều hoặc các video/hình ảnh theo định dạng side-by-side (chia đôi màn hình) cũng được cung cấp khá nhiều trên Internet.

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

datmacom
TÍCH CỰC
9 năm
có nhức mắt không?
koutouyo
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock Thế anh nghĩ thế nào là giới thiệu? anh có hiểu giới thiệu là cái gì không? anh dùng ngôn từ của anh giải thích xem? và tôi đánh giá gì về anh? tôi chỉ nói lên cái comment của anh nó diễn đạt anh như thế nào thôi. Tôi và anh đều biết đôi bên như thế nào, khán giả là những người đọc comment đều biết anh bạn cũng không khác gì một thằng trẻ trâu đâu, và cái câu chàng trai của anh nó là câu khẳng đinh tôi là đàn ông? và anh dựa vào gì mà phán đoán thế ? và giới tính của tôi nó liên quan gì ở đây?

Việc anh giải thích như thế nào là việc của anh, hiểu chưa ? và anh cũng không phải là Mod sao anh có thể biết ý muốn của Mod là như thế nào? ngoài trừ hai việc:
1) anh là Mod
2) anh có thể đọc suy nghĩ người khác

Tuy nhiên theo tôi vẫn là không tinh tế và bị xóa. Tất nhiên anh lại cho rằng không phải? chi tôi biết lý do xem?

Những câu từ tôi đánh có dấu hỏi là câu hỏi dành cho anh để trả lời, tôi nghĩ người thông minh thì phải hiểu chứ nhỉ?

Và ở phần anh ghi: " Tôi chả cho ai là hạng thấp hạng cao gì cả. Cậu có quyền bình luận, và vì cậu bình luận nhức mắt nên tôi cũng chỉ hỏi lại nhẹ nhàng thôi, rõ ràng là nói "cậu đại xá chỉ cho biết thế nào là đầu óc tinh tế" còn gì ? Chưa đủ nhẹ nhàng sao ? Hay vì cậu nhạy cảm mong manh quá nên lại bị "nhức mắt" ? ^^"

Tôi lại cảm thấy 1 chút buồn cười 😆 để tôi diễn dãi cho anh hiểu. Tôi thấy comment của anh nhức mắt, tôi góp ý nhẹ nhàng. Thế rồi anh lại nói tại tôi bình luận nhức mắt nên anh mới hỏi nhẹ nhàng? và chẳng phải tôi đã nhẹ nhàng trả lời anh rồi sao? vậy nếu nói về nhức mắt thì comment của tôi và anh, ai nhức mắt hơn? và nhẹ nhàng ở đây theo anh như thế nào mới gọi là nhẹ nhàng? để hai chúng ta bình luận phản biện như thế này?

Và ở câu cuối cùng, anh đã bí ý và cũng chấp nhận là mình sai. Phần này tôi không bình luận gì thêm.

Anh nên trả lời những câu hỏi, ở phần những câu có chấm hỏi nếu như anh cảm thấy có thể. Nếu thấy không cần thiết thì không cần trả lời, cứ đánh trống lảng sang chuyện khác cũng được. Và rồi tôi cũng sẽ lại comment phản biện bằng nhiều câu hỏi hơn. Và tôi nghĩ những câu hỏi kế của tôi chắc anh cũng không thể trả lời được như những câu hỏi ở phần comment trước. Cheers!
@koutouyo Xin lỗi cho hỏi bạn là con gái ? Vì bạn có nói nặng nề về cái chữ "chàng trai" quá.

Nếu quả thật bạn là con gái thì mình xin nhận là mình sai, mình là người không có đầu óc tinh tế, không thông minh.

Thật lòng xin lỗi bạn ! Nếu có chút giả dối thì ra đường bị xe tông chết không toàn thây !
koutouyo
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock Wow giờ thì chủ đề lại chuyển sang giới tính của tôi? và giới tính của tôi là nhân tố quan trọng để là anh thay đổi chính kiến 180 độ? quả là một con người đầy thú vị.

Và anh biết không, riêng cá nhân tôi và mọi người cũng chả ai quan tâm đến việc anh có tinh tế hay hay không, và anh đúng hay anh sai. Và ngay cả cái lời thề của anh... vì đơn giản là nó quá buồn cười và nhãm nhí để bận tâm. Và dù sao thì tôi cũng có 1 khoảnh khắc cười bể rốn.

Như tôi nói, comment của anh nó thể hiện con người của anh. Nên hãy cẩn trọng, và sắp đến tết. Chúc anh ăn tết vui vẻ. Cheers!
@koutouyo Bạn nói rất đúng. Cám ơn bạn !
uit_vtaf
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái kính này mình làm cũng đc. kiếm 2 cọng kẽm buộc đt lại rồi đeo lên mătd xem, sau đó mua kính cận về đeo
dnhdnh
TÍCH CỰC
9 năm
@uit_vtaf Sao bạn ko nói mua bảng mạch về, mua thêm 2 miếng nhựa làm luôn cả cái điện thoại đi cho oách 😁
@uit_vtaf kính cận đeo không nổi 1 phút, nhức mắt lắm
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@uit_vtaf bác làm thử bán cho anh em thử nghiệm đi bác....ủng hộ sáng tạo Việt Nam..😁:D:D
@uit_vtaf phán như thánh. cái này dùng thấu kính hội tụ chứ có phải phân kỳ như kính cận đâu. dốt thì về học lại quang học dùm cái. tiêu cự cũng phải đúng cỡ tùy theo khoảng cách từ thấu kính tới màn chứ làm như lấy cái nào ốp lên cũng đc vậy.
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@FullOfLove Ý người ra là coi xong bị cận phải đeo kính đó thím.
RIM
CAO CẤP
9 năm
Đang máu em G3, nếu mà được tặng kèm em này thì tốt quá 😃
@RIM vote cặp kính. nhưng thích gflex 2 hơn cơ.
hlan1990
ĐẠI BÀNG
9 năm
@RIM Máu cũng đừng mua bạn ơi. Máy nhanh hết pin lắm. Dc có ngày ah. Xài con z3 2tuần thấy ngon hon g3 nhiều
P_G
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy cái kính này đặt điện thoại sát mắt cộng thêm 2 cái thấu kính nữa thì màn 2k cũng thấy rổ :p
@P_G 2K xem khá tốt, kể cả nội dung 3d. full HD nếu xem nội dung thường cũng tốt, nhưng xem 3D bị giảm chất lượng khá rõ, còn màn HD thì .... xem đỡ ghiền.
nhìn đẹp ghê ko biết có bán lẻ ko😁
😁 cái này hay phết,ở VN có bán cái google card board mình cũng chưa được trải nghiệm nó ntn
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy kính này mình thử nhiều rồi mà ko cái nào cho trải nghiệm như mình mong muốn. Với lại rất nhức mắt. Đeo 15 phút bỏ ra là thấy mắt mình cảm giác bị lé.
@chongao2k5 nản quá, định tậu mà ........
@chongao2k5 Thật không bạn mình tính mua dùng thử cho biết, thấy ham quá? 😕
Soulado
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ thì cái lợi của độ phân giải cao đc thể hiện, thời đại của thực tại ảo sắp bắt đầu :v
Trông có vẻ rẻ tiền, dù sao có cũng hơn ko có.
@Apple Haters 2.01 Rẻ nó mới tận kèm đó mà:mad:
Rõ ràng là ko thể bằng hàng a M$ nghiên cứu rồi, nhưng cũng có ít trải nghiệm
cái này xem màn 2k thì khá. màn fullhd thì rỗ như xem tv CRT. hơn nữa ứng dụng trên ggplay ít. chất lượng bt. có xem phim 3d tự tải thì ok. mà phim thì đc 2 cái hết luôn dung lượng
@sieu_nhan xóa lại tiếc công tải về @@ máy mình thì vẫn copy bt. chỉ copy vào thẻ nhớ thì k quá 4gb dc.
@p.a.tuan phim thì xem 1 lần thôi chứ để ấy lm gì, tiếc thì cứ để 1 bản ở máy tính ý
@sieu_nhan bạn dùng qua đc bao nhiêu cái đt/tablet rồi? Tui thử trên mấy máy khác nhau đều đọc đc NTFS bình thường ko cần driver ngoài j cả. Cái máy cuối cùng tui thử qua mà ko đọc đc NTFS mặc định là galaxy note 10.1
@FullOfLove cái android gần nhất là s3
Mua cai the 1tb
Xem màn hình ips của g3 chắc ok, vì độ sáng ổn định.
Chứ xem bằng amoled của note 4 có đau hết cả mắt. Vì màu đen của nó là tắt màn hình luôn, nên những cảnh có màu đen sẽ khiến màn hình tối đi, còn không thì sáng lên, độ sáng thay đổi liên tục, đeo kiểu này đau hết cả mắt.
@Nguyễn Nguyên hiro mình đang xài note 4 và k thấy vấn đề j. hơn nữa làm j có màn hình nào có màu đen phát sáng ? nó ko tắt màn hình thì vẫn cứ tối như thường.
@p.a.tuan Chỉ có màn hình oled là màu đen hoàn toàn ko phát sáng thui, còn lcd thì nó vẫn có cái đèn nền phát sáng phía sau đấy. Vì vậy nên tương phản của màn hình note 4 là gần như vô hạn và màu rực rỡ.
@p.a.tuan Vậy bạn chưa xài IPS rồi (mà thực ra là đa số màn hình đều vậy, trừ một số dòng led ra). Màn hình thường màu đen vẫn phát sáng, nó ko cho ra màu đen mà hơi hơi ám tím. Bạn lên utube coi đại vài cái đi là biết (iphone3,4,5,6 ;g2,g3 ;z1,2,3). Còn màn hình amoled tắt màn hình khi hiển thị máu đen, hay giảm độ sáng của màu nào ám đen. Việc này tốt vì tiết kiệm pin, màu nhìn đã hơn, xem phim cực đã, hình ảnh sâu. Nhưng vs kính thực tế ảo thì khá mệt, vì mắt phải điều tiết cho độ sáng thay đổi liên tục. Giống việc bạn ở trong phòng ban đêm, bạn bật tắt đèn liên tục, mắt bạn có khó chịu ko?
Lấy một vd cho dễ hiểu. Khi đang dùng gear vr, có một cảnh phim trong bóng tối, tối đen như mực, sau đó đột nhiên sáng rực lên. Thì sẽ giống như bạn vừa bịt mắt, xong mở ra, có đứa rọi thẳng đèn pin vào mắt bạn....cảm giác rất thốn. Còn màn hình thường thì ko bị, vì màu đen nó vẫn sáng. Vụ amoled tắt khi màu đen vừa là ưu điểm vừa là nhược điểm, vì như thế sẽ xem rất đã, rất chân thực (nhất là những cảnh bóng tối), nhưng lại vô cùng hại cho mắt khi xem vào ban đêm, hoặc xài kính :|
tommyteen
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Nguyên hiro mình phải đăng nhập để hỏi ý kiến bạn ...
mình đang xài cái phone màn amoled vuông, coi tấm hình đen thì đèn nên vẫn ko tắt, coi video càng ko 😆)
mình cũng xài con note 4 màn amoled rồi
ko biết hiện tượng bạn nói là do bạn tự nghĩ ra hay bạn đã trải nghiệm nó chưa ??
@Nguyễn Nguyên hiro Bác này chưa dùng combo NOTE 4 với G_VR của SS bao giờ chắc luôn.
Mình đã dùng, đã xem phim 3D bằng combo đó, nó còn đỡ nhức mắt hơn xem mấy cái TV 3D chủ động nữa kìa. Màu đen nó thể hiện rất đẹp, rất sâu, mắt nhẹ như mang kính 3D thụ động luôn chứ ở đó mà nhức mắt.
cái này xem phim 3D có sướng k các b 😁
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sieu_nhan Muốn sướng phải dùng cách khác e ah :D
@sieu_nhan JAV thì tuyệt vời.
@sieu_nhan cái này chắc xem JAV thì thôi rồi
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
không có mút cao su hoặc dây đeo nhỉ
Đã dùng LG rồi thì mua cái HDD vài TB về gắn vào máy tính, hoặc " nghèo nghèo " tận dụng luôn phần thừa của hdd máy có sẵn, tải phim,nhạc, ảnh v..v.v. rồi dùng LG SmartShare, cấp quyền truy cập cho thiết bị smartphone, tablet, TV LG truy cập vào nội dung đó mà xem, vừa tiện, quản lý tập trung mà vừa đỡ tốn dung lượng lưu trữ ở từng thiết bị. Nếu thích, có thể mở trực tiếp nội dung đó trên máy, share đến màn hình cần xem cũng được.
ngocchuan001
ĐẠI BÀNG
9 năm
G3 2K xem thực tế ảo thì phê hết chỗ chê. Cái kính thực tế ảo 390k của mình xem cũng ngon mà tiếc là màn hình iphone ko được như G3.
@ngocchuan001 Iphone có muôn thuở thì làm gì đối đầu nổi với LG về khoản màn hình....vậy chuyển gấp qua nhà LG vì cái màn nổi tiếng đi😃
dmufo8469
TÍCH CỰC
9 năm
@ngocchuan001 bạn mua ở đâu, cho mình cái đc làm cái cho đỡ nghiền nào.
ngocchuan001
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dmufo8469 http://ketnoisohd.com/kinh-thuc-te-ao-kotaku-5647579.html

Bữa mua ở đây nè Bác
ngocchuan001
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Azion Do đặc thù công việc nên máy nào cũng đã thử qua rùi bác. Nhưng nhu cầu chủ yếu là nhỏ gọn bỏ túi quần + đẹp thôi.. Hi !
@ngocchuan001 Công nhận ip ngoài cái mã thì đúng tôi chả ưng cái gì hết,tùy theo nhu cầu,như tôi không xài ip nhưng xài G cũng gọn gẽ,súng trái GK cho đồng bộ
iupxlam
ĐẠI BÀNG
9 năm
cấu trúc giống CardBoard, nếu xem video SBS full màn hình 16:9 thì hình ảnh sẽ bị giãn theo chiều dọc, đau mắt lắm 😃
mathewas
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iupxlam Cài Cardboard Theater xem sướng lắm bác ạ.
jmnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
G2 xài ké đc ko nhỉ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019