Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Liberatone Zipp - loa di động bọc len

Nam Air
11/5/2013 16:17Phản hồi: 68
Liberatone Zipp - loa di động bọc len
Hãng loa Đan Mạch Liberatone đã có vài sản phẩm loa Airplay là Live và Lounge, cái Zipp này là mới nhất và gọn nhất, bạn Luân giới thiệu Liberatone Zipp vào tháng 9 năm ngoái, đến bây giờ mình mới được sử dụng, giá thì các bạn cũng biết rồi, ở bên Mỹ bán 499$, giá chính hãng ở VN mình là 10,5tr đồng, cũng tốt so với giá bên đó nhỉ.

Mình có thể nói ngay từ đầu rằng sản phẩm này có chất lượng âm thanh khá ấn tượng so với kích thước của nó, và nếu dư dả một chút, thì cũng nên mua cái loa này để có thể xách đi nghe nhạc ở đâu cũng được, lý do là nó có pin trong, nó phát nhạc qua Airplay, (và PlayDirect khi đi ngoài đường), chất lượng âm thanh qua giao thức playdirect của hãng rất tốt, (vì dùng wifi mà, băng thông rộng thì phải tốt thôi).

Chỉ cần kết nối vào mạng Wifi do loa tạo ra, là có thể phát nhạc trực tiếp tới loa được rồi

Nếu bạn sử dụng Airplay, bạn biết là cả 2 thiết bị phát và nhận (máy đt, máy tính và loa) đều phải cùng kết nối vô 1 mạng, cái Zipp này có PlayDirect, khi đi chơi, bạn chẳng cần phải có wifi, chỉ cần bật loa, kết nối vô mạng wifi adhoc do loa tạo ra, vậy là nghe nhạc được, thật là tiện, lại không lo chất lượng âm thanh giảm sút (so với bluetooth) nhưng cái giá phải trả là điện thoại hoặc máy tính của bạn mất wifi, không xài được (tất nhiên có biện pháp khắc phục là cài IP tĩnh sau đó dùng kết nối 3G để lên mạng) Đây là để lúc đi chơi này nọ thôi, mình nghĩ ở nhà thì vẫn cứ nên kết nối Airplay truyền thống là tốt nhất.

Người ta không cho mình đeo tai nghe khi chạy xe thì mình phát nhạc bằng loa vậy
Nhưng nếu bạn không nghe Airplay thì nó có jack 3.5mm hoặc hỗ trợ chuẩn DLNA, nhưng ai mua loa này mà lại không xài Airplay nhỉ?

Với giá mua này thì trong hộp có tới 3 cái bao 3 màu khác nhau để thay đổi là vàng, magenta và đen, bạn muốn mua thêm bao màu khác thì hình như là 50$ 1 cái thì phải. Mình có đọc được là cũng có lựa chọn mua hộp loa với chỉ 1 cái bọc len, giảm được 50$.

Khi tháo bọc len thì bạn thấy bên trong Zipp có hai loa tweeter nhỏ kích thước 1" chỉ ra 2 hướng khác nhau và một loa trầm 4" hướng xuống đất. Libratone nói loa này có công nghệ fullroom, âm thanh phân tán theo 360 độ vào môi trường xung quanh loa, tuy nhiên mình thấy là nếu để giữa phòng thì nghe hơi bị mất bass, nếu để vào góc phòng thì nghe tiếng bass tròn hơn nhiều và cũng giúp âm thanh phát tán rộng hơn, tạo cảm giác nghe khá bao trùm.

Nếu muốn, bạn có thể tinh chỉnh equalizer và chất lượng nhạc thông qua một phần mềm của Libratone trên iOS (miễn phí). Cổng USB của loa này cũng giống như của mấy hãng khác, tức là cũng có thể dùng để cập nhật firmware cho loa bằng phần mềm nói ở trên, hoặc để phát nhạc qua LOD.

So với các hệ thống Airplay khác mà mình được sử dụng như inAir 5000, Klipsch G-17 thì Zipp hơi yếu hơn một tí, có lẽ vì mang tính cơ động nên loa phải chứa pin, dẫn đến các loa thành phần nhỏ, thứ 2 là vì đây là 1 loa 360 độ nên cảm giác stereo hơi yếu, nhưng nếu so với các loa bluetooth di động khác thì có thể nói khó có loa nào cùng kích thước có chất lượng tốt hơn, âm cao có chi tiết tốt, tiếng mid-bass không bị vỡ (nếu bạn để volume vừa đủ nghe, vặn lớn trên 70% thì bắt đầu bị méo tiếng) Mình xin nói lại là loa thể hiện rất tốt khi để volume vừa đủ nghe cho đến hơi lớn, bạn hoàn toàn có thể nghe nhạc tốt ở phòng 20-30m vuông hoặc thậm chí nghe ngoài sân.

Quảng cáo

Xem hình bạn cũng thấy loa có thiết kế đơn giản, hình trụ cao khoảng 25cm, đường kính khoảng 8-9cm, ít nút bấm, ngoài một nút nguồn và volume trên đỉnh, còn lại thì chỉ 2 nút để chọn chế độ wifi ở bên hông loa thôi (chọn giữa Airplay và Playdirect)

Thời lượng sử dụng pin cũng giống như quảng cáo, khoảng 4 tiếng sử dụng liên tục nếu dùng chế độ Playdirect, cũng khá đủ cho một buổi nghe nhạc, nếu muốn kéo dài thời gian thì bạn có thể dùng cổng 3,5 mm, có thể kéo lên đến 8 tiếng.

Tóm lại là loa có chất lượng âm thanh phải nói là hay, Playdirect khá tiện cho việc đi chơi và phát nhạc, thiết kế loa cũng đẹp đẹp, gọn, có dây da để xách tay hoặc treo lên đâu đó, nếu bạn muốn mua một loa di động với chất lượng âm thanh tương đương với giá dưới 10triệu thì mình e là bạn sẽ khó tìm được đối thủ với Zipp (khó chứ không phải là không thể nhe).

Tuy nhiên Airplay của Apple thì vẫn còn cùi bắp, điện thoại/máy tính của bạn vẫn có thời gian lag khoảng 1-2 giây, (mình xài nhiều loa Airplay rồi, loa nào cũng vậy, xác nhận là do Apple cùi bắp, không phải do hãng loa), về mặt này thì bluetooth hơn hẳn vì loa bluetooth sẽ không bị lag khi phát nhạc.

Quảng cáo

Ưu: thiết kế đẹp, gọn, âm thanh hay, pin khá ổn.

Khuyết: giá mắc, xài Playdirect thì bị mất mạng (khắc phục khá phiền hà), nếu bạn hay nghe nhạc online của Nhaccuatui hay Zingmp3, SoundCloud, bạn nên cân nhắc khi sử dụng cái này khi đem loa đi chơi.

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hthmobile
TÍCH CỰC
11 năm
Quá đẹp! Nhưng mắc quá, tầm thu nhập như mình thì không mua đc.
hthmobile
TÍCH CỰC
11 năm
@hieuvn12 Thật không bạn???
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lần đầu tiên nghe mod nói apple cùi bắp.😁
@Nhokakaza chuẩn lun
Loa đẹp quá nhưng sợ dùng 1 thời gian thì bẩn lắm
arcwin
CAO CẤP
11 năm
Loa có bao..................
Ngon ! Nhưng giá cao quá
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp, chất lượng cao thường đi liền giá cao :-s
doandat
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn cũng đẹp nhỉ, chắc nhanh bẩn lắm
Hôm nào phải mua vài cái tặng mọi người trong gia đình mới được
Vừa đi xe vừa mở nhạc dễ bị nhầm là anh bán đĩa dạo lắm 😁
PS: nếu có 500$ mình sẽ mua 1 chiếc ipod ^^
danglq
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sợ thật 10tr cho cái loa bé tý!
Nghe nhạc mà o lên mạng đuoc cũng như o haiz, cấm jack thì lại lằng nhằng, có lẻ 10 tr cho em này quá phí của.
đây là dòng rẻ nhất rồi đó mấy má,
@huutai_pasion Thế thì mình càng thấy nó mắc, mua loa khác rồi kêu gấu đan len còn đẹp hơn hehe 😃

Mình cần bán sim taxi Viettel 01692.522.522 (0169.252.252.2) 550k
Lh: 0942484208/01643958631
Chit Lee
TÍCH CỰC
11 năm
Mọi người bảo đẹp , em thấy xấu, thấy nó cứ xù xù thế nào ý
Tài chính không phép .
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
Vãi mod,giá tốt 10,5tr cho một cái loa.
giá chục triệu lấy đâu ko ấn tượng so kích thước.
em nghĩ 10 mil build 1 dàn nghe ở nhà tạm ổn,mua cái loa này làm chi,ra đường tập chung lái xe cho an toàn,nói thiệt em chưa bao giờ có cảm tình vs loa di đông
@SaigonKicks Nãy em có thấy anh đăng hình BeatBox nhưng rồi ko thấy đâu! Portable speaker của em nhỏ bằng quả chanh thôi! Giống đồ chơi hơn là Portable speaker. :rolleyes:
@SoGetSu nhỏ nhưng có võ hay 0 dzay?...hồi đó anh cũng có gởi về cài Monster bluetooth speaker, nhỏ chỉ bằng nắm đấm thôi, nhưng mà nghe lớn& mạnh lắm. Em cần portable speaker để đi dã ngoại hoặc đi vào vùng sâu hay sao vậy?
@nguyenthikieuanh mình cũng nghĩ vậy, 2-3 năm nay toàn tải phim HD audio 5.1 mà toàn xài loa khựa à chán chết 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019