[Lion] Hướng dẫn tạo đĩa cài đặt Lion, cả DVD lẫn USB

Nam Air
8/6/2011 3:7Phản hồi: 199
[Lion] Hướng dẫn tạo đĩa cài đặt Lion, cả DVD lẫn USB
Có vẻ như mai mốt Apple sẽ không bán đĩa Lion mà bán trên AppStore, và sau khi mua xong thì tốt nhất bạn nên tạo 1 bộ cài đặt để dành khi hữu sự, bạn có thể tạo đĩa DVD cài đặt hoặc USB cài đặt cũng được, tùy nhu cầu. 😃

Bởi vì bây giờ chỉ mới có Lion dev review 4 cho nên bài hướng dẫn này cũng chưa thực sự hữu dụng, nhưng bạn cứ đánh dấu để dành mai mốt xài, có sao đâu phải không!

*Cập nhật: hôm nay em có bản chính thức, em đã làm cách này, có thể cài fresh (format trắng ổ) thành công tốt đẹp

Sau khi tải xong, bộ cài Lion sẽ nằm trong thư mục Applications của bạn, bạn tìm vô thư mục này tìm nó.

Sau khi tìm được nó, bạn nhấn chuột phải và chọn "Show Package Content"

Sau khi chọn "Show Package Content" bạn sẽ được chui vô trong bộ cài, sau đó bạn sẽ thấy 1 lô 1 lốc chừng vài folder, bạn tìm cái nào có tên là "SharedSupport", bạn nhấn đúp vào folder đó để vào trong, sau khi vào trong, bạn sẽ thấy 1 file có tên là "InstallESD.dmg"

Bạn cần phải copy file này ra để ở đâu đó, có thể để ở desktop hoặc trong 1 folder nào đó, cần ghi nhớ chỗ để kẻo qua bước sau lại quên mất không nhớ mình để ở đâu.

Sau khi copy file "InstallESD.dmg" ra ngoài, bạn mở "Disk Utility" ra. Với Disk Utility thì bạn có thể tạo bộ cài ở 1 đĩa USB nào đó, hoặc bạn nhấn nút Burn sau đó bỏ DVD vào, chọn Source image là cái file InstallESD lúc nãy, đợi 1 tí cho máy nó ghi là bạn đã có bộ cài, bộ cài sau khi ghi ra đĩa chỉ tốn có 3.7G, cho nên xài 1 cái DVD 4G là dư.

Ở dưới đây mình tạo bộ cài trên usb, bạn cắm ổ usb muốn tạo bộ cài vào, sau đó nhấn vào tab "Restore" chọn source image là file InstallESD, Destination thì bạn kéo cái ổ USB ra thả vào đó, sau đó nhấn Restore, đi pha cà phê, đợi 8 phút là có bộ cài.

Quảng cáo

Chúc các bạn thành công!
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã vào bookmark 😁
cách này làm cho ổ cứng được không nhể, vì tốc độ USB chậm quá
Hay quá cái này hữu ich nè
Châc phải chuyén wa mac sài lion qua
Nhìn muốn sài quá
tốc độ usb ko chậm đâu bạn hơn ổ quang nhiều đó.
ufdb
CAO CẤP
13 năm
oh ai xài mac thì cái này cũng ko mới, nhưng biết đc lấy cái file dmg đó ở đâu thì cũng mới biết nên thanks bác nhiều 😃
Mình thắc mắc là 1 bản Lion OS khi download trên Mac App Store burn DVD có thể sử dụng cho nhiều máy khác? Có ảnh hưởng khi Update trên những máy khác? Và mình vẫn chưa hiểu cách quản lý bản quyền OS của Apple! 😔
Quản lý làm gì hả bác, nếu mà quản đc thì Bill Gate quản được từ lâu rồi. Có phải máy nào cũng xài đc Mac đâu vì Mac yêu cầu phần cứng hơi khác so với Windows. Mà e chưa thấy ai cài Mac lên Vaio cả :mstickle:
Bạn nói lệch ý của mình rồi, Vaio gì ở đây? Mac thì hiển nhiên khác Windows. Ý chính là khi Lion OS ra mắt thì đang bị khó trong việc paying Mac App Store vì đang ở VN, vì vậy chỉ còn dùng cách download từ nguồn khác. Mà khi xài nguồn khác thì Apple quản lý ra sao? Khi update có vấn đề gì không? Nói như bạn tạo ra sản phẩm mà không quản lý thì thôi Free luôn cho nó lành!
rufa
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đây. Em đến đây. Theo em thấy. Bộ ilife mới ra vừa rồi . apple cũng bắt bỏ tiền ra nâng cấp. Nhưng em tải về từ nguồn khác nó co hỏi key nhưng em bỏ qua. Giờ vẫn xài như thường vẫn upday được. ví dụ nữa là bộ iwork em cũng xài chùa và vẫn upday đều đều. Em hy vọng rằng sắp tới tình hình vẫn như vậy. Nhân đây em cung hỏi làm sao để chuyển bộ cài Mac os từ trong đĩa vào usb?
Toni Teo
TÍCH CỰC
13 năm
Ai bảo không cài được Mac OS X lên Vaio....:mstickle:
Chưa thấy thì đừng phán! Thực ra chỉ là vấn đề driver cho các phần cứng như card màn hình... Vì Apple làm OEM phần cứng riêng biệt, tuy nhiên nếu bạn build hoặc tìm một số desktop hoặc laptop có phần cứng tưong đương thì vẫn cài được Mac OS X trên PC, tham khảo thêm tại tonymacx86.com. Miềng cũng đang théc méc vụ phép tắc có cao nhân nào giải thích với?
thì mấy cái iOS chẳng phải là down từ nguồn khác cho nhanh hơn sao 😃 down từ itunes thì đợi vài tiếng.
hôm trước cũng đọc 1 bài hướng dẫn cài từ usb mà nó yêu cầu usb 8gb nên chưa làm đc
không biết pc cài có đc bt không nhỉ?có bác nào cài thử chưa
mình cũng có cùng câu hỏi giống bạn
Bài khá là bổ ích, đánh dấu
tnt_nz
TÍCH CỰC
13 năm
Cám ơn bác nhiều nhé
GMO_Dark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài này sẽ hữu ch1 khi Lion ra đời vào tháng 7.
Thanks & wait....
Thế này thì dùng Mac OS Lion miễn phí ah?Chịu khó mang USB đi copy từ chỗ khác về xài cg được.Mình nghĩ mỗi 1 bộ cài đặt phải có key riêng chứ nhỉ.
Ng nc ngoài họ ý thức cao lắm. Họ ko dùng chùa đâu. Ng ta nghĩ nếu mình ko trả tiền thì ng ta ko viết pm nữa. Và ng dùng sẽ thiệt. Ý thức của họ rất cao. Với lại mấy chục $ với họ cũng chỉ như mình bỏ ra 100k cafe thôi. So với mức sống vài ngàn usd 1 tháng thì quá bèo. Hơn nữa, một cty họ làm gì cũng đã xác định trc là sẽ có vài phần trăm dùng chùa. Họ chấp nhận và tìm mọi cách để khác hàng thanh toán cho mình chỉ với 1 click/1s là xong. Ko mặc cả đợi chờ phức tạp khi thanh toán
Đồng ý dzới bạn này, nhỏ bạn học chung, ba nó người New Zealand, ổng mua cho nó cái Macbook, nó bảo khỏi cần mua iWork nó tự dơn về cài dc. Rồi ổng nhìn nó đắm đuối, nhẹ nhàng cười và lắc đầu. 1 tuần sau, nó dc cái Macbook và cả cái đĩa iWork nữa.
phamthaitl
ĐẠI BÀNG
13 năm
tôi sống ở tây nhưng vẫn dùng đồ lậu.năm nao tôi cũng về mua đến 200 cái VCD đến DVD mà đi qua có thằng nào hỏi đâu?bạn chỉ đúng khi gửi qua bưu điện thôi,lúc đó phải dán tem.
một DVD hệ điều hành có thể chỉ bằng bát phở.nhưng bạn có bỏ ăn bát phở đó để mua phần mềm không vậy?chắc chắn là không.bạn có biết thống kê mỗi nước bao nhiêu phần trăm dùng Windows lậu không?già nửa số máy tính là dùng lậu.
còn em 5 năm nay chả đụng đến cái CD .5 cái laptop ko con nào dc bỏ CD vô.em toàn download và dùng USB là chính.CD em vứt rồi ^_^
có cách dugnf MacDriver để resore usb không
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Bác cho em hỏi là Bác đã thử cài máy in trên Preview 4 này chưa? Nó có in được không? Tình hình là em cài con máy in canon LBP 3050 mà không tài nào cài được, mặc dù trên 10.6.7 in vô tư! E cám ơn bác nhiều!
nếu xài MAC thì coi như update Mac OS mãi mãi free nếu down từ nguồn khác nhỉ?
muidao
TÍCH CỰC
13 năm
đánh dấu để ít bữa cài lại
darkera13
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác cứ lo xa, em từ xưa đến nay dùng Mac OS X cũng được đôi ba năm rồi mà có biết mặt cái máy Mac nó như thế nào đâu, bản nào mới ra là up lên bản đó liền (Tất nhiên là ko phải lúc nào cũng ngon nghẻ, mát mẻ 😁)
oánh dấu cái để mai này ra bản chuẩn là chiến thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019