Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lộ diện hình ảnh của máy full-frame Sony Alpha A99 (cập nhật: thêm nhiều hình!)

Duy Luân
8/9/2012 22:13Phản hồi: 97
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Body nhìn chán quá, chẳng sexy như Ca hay Ni.

Với lại phần quan trọng là lens, mặt này thì Sony còn khướt mới đạt tới đẳng cấp của Canon/Nikon.
@avenk Em mà như mấy bác xài Ni D700 hay Ca 5d2 trở lên với N hay L, cùng số tiền đó em chọn A99 này + CZ, chỉ cần 24 70 với 135f2 là quá đủ rồi, nhìn box ảnh d800 với 5d3 bên vnphoto toàn pts mới ra dc bằng thằng Sony A900+ CZ ảnh gốc trong khi a900 ra đời 4 năm rồi. Mấy bác xem hình gốc a900+cz của Liebe thì thấy, quá chuẩn.

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk 2
@EvilCrab ảnh đó em bán thử nơi đông người cầm máy set vài cái linh tinh bắn cái bụp (máy của người ta em chơi thử thôi 😁) đâu có thì giờ mà canh mà trỉnh như máy bác.
@kkzbanana Vậy đơn giản sao bạn ko post cái hình nào đẹp lên để làm ví dụ. Nếu không có hoặc chưa thấy hình nào test cẩn thận tức là nx của bạn là cảm quan và vô giá trị.
Khi làm ví dụ test độ nét, điều kiện bắt buộc là đúng nét, đúng sáng. Bạn lấy một hình ra bảo ống kính nét lắm, thì 3 điều quan trọng nhất là :
1/ hình đó phải đúng nét
2/ Hình đó phải đúng sáng
3/ iso ở mức thấp nhất để đủ độ mượt.

3 cái quan trọng nhất bạn chả có cái nào, thế nên chả ai nx được, mình mới bảo canon mà mang hình như bạn ra giới thiệu thì nó phá sản lâu rồi 😆.
@EvilCrab bác tặng em tấm ảnh mở mang tầm mát đi bác em gà mới tập tành ạ. Em thấy crop vào cái dây đeo cũng nỏi cục lắm mờ, xem lại ảnh thấy mình lấy nét ngu quá 😁 :gach:
1 thứ nữa mình ko thích Sony là body trông như lai căng phong cách của Canon + Nikon + Pentax ấy.

Theo mình, khi chơi máy DSLR, 1 trong những điều quan trọng là tính cộng đồng, giao lưu trao đổi kinh nghiệm thiết bị giữa cộng đồng người dùng với nhau. Về mặt này thì Sony user cứ nhu FA ấy 😁
@Amon Amarth Tại bác chưa chơi. Khi bác chơi bác sẽ thấy cộng đồng Sony nó cũng to ko kém gì Nikon và Canon :D Sony nó cũng phổ biến chứ có gì đâu mà FA. Mình thấy hội Sony offline hoài ấy chứ.
@htevn Có lẽ mình hơi võ đoán, chẳng qua là do chung quanh bạn bè thân bằng quyến thuộc họ hàng xa gần đều chỉ thấy chơi Ca hoặc Ni, sang hơn thì Leica chứ chẳng thấy ai chơi Sony cả. :D
Bạn chỉ hộ con này yếu chỗ nào vậy 😃. Phán như thánh.

Con nào nikon 16 bit thế bạn, chỉ mình thông số coi. D4 vs D800 là cao cấp nhất cũng chỉ 14bit nhé bạn.

Body con A99 nếu dư lày thì trông xấu thật @__@
Còn về ống kính theo bạn đẳng cấp là thế nào ?. Với dân thực sự rất chuyên nghiệp thì ko nên dùng ống sony thật, vì nó đắt, vả lại ko có dịch vụ cho thuê ống toàn cầu (chính hãng) như của ca, ni, và ống cũng ko đa dạng bằng. Nhưng các tiêu cự cơ bản vs chất lượng thì chưa chắc nhé. Các bạn chơi nikon, canon đừng coi thường các hãng pentax, sony, fuji, pana vv... ống kính vs chất lượng máy các hãng này không kém tí nào canon, nikon đâu ạ. Có thì kém về độ phổ dụng thôi 😃.
avenk
TÍCH CỰC
12 năm
@EvilCrab Bác này nói đúng. So ra dàn ống của sony thì có nhiều ống mà dân Canon với Nikon thèm nhõ rãi đấy ạ. Thí dụ như Zeiss 24-70, zeiss 16-35, zeiss 85 1.4, zeiss 135mm của sony. Em đã từng gặp giao du với 1 bác có đầy đủ dàn lens trên và thêm cái 70-200G nữa. Chụp xong chỉ muốn bán dẹp hết bộ canon để mà chuyển sang sony thôi.
@EvilCrab Like the D4, the Nikon D800 has 14-bit A/D conversion, and a 16-bit imaging pipeline
rất thích dòng máy DSLR của Sony nhưng hạn chế là lens mắc và khó tìm ở VN
Thích Nex của SONY thôi... DSLR không xài nhiều nên k ham lắm... nhưng mà con này xài công nhận chụp thích phết
cautieu
TÍCH CỰC
12 năm
thông tin thú vị đây , ko hay là có , có hay là ko ?????????? đúng là Rumors 😆
Mấy cái khác thì có thể dùng Sony nhưng máy ảnh thì KHÔNG vì có nhiều hãng khác ngon hơn.
Nói về chứ em giờ canon cũng chán chán rồi, muốn bắn sang dòng Sony để cảm nhận mới
Đang mong chờ em ý từng ngày.
Nói chung Sony đang từng bước phát triển dòng DSLR, mình nghĩ tương lại nó sẽ ko thua kém gì các đàn anh đâu. ( Nhỡ đâu hơn ý chứ 😁)
bobo.macvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
ở trên ghi ko có flash cóc mà ở dưới lại có spec của flash cóc là sao ? 😁
Nếu là body thì xin nói luôn là Nikon thấy đẹp nhất, k lẫn vào đâu đc...
iptran68
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn hầm hố ghê!
leonheart
TÍCH CỰC
12 năm
thiết kế xấu... ko lịch lãm như canon mà cũng ko hầm hố như nikon.
Là 14 bit bạn nhé 😃, luôn luôn có kiểu đọc-không-hết, rồi tưởng tượng, đã không biết còn tỏ ra nguy hiểm @__@.

Ở chế độ raw, nikon D800 thu được ảnh 12 - hoặc 14 bit - theo thông tin từ nikon.

16bit là khả năng xử lý cao nhất của chip, còn sensor xử lý tối đa là 14bit.. Giống như dùng 1 chiếc máy tính core-i7 Ram 16 GB và chạy win 32bit, kết quả là chỉ sử dụng được 4GB ram còn 12GB lúc nào cũng rỗi thì để cho nó vui 😃.
nếu là hình thật thì thất vọng quá, ko mạnh mẽ, hầm hố
Khi Sony ra mắt con này thì cinematographers sẽ bán hết 5D MKIII =))

Focus của em nó quá đỉnh cao k cần follow/rig =))

(102 PDAF points)
Không biết các bác thế nào chứ, em nhìn em nó qua cái clip này trông rất hàm hố nhá
nói cho hay vậy thôi các bác ơi, em là dân xài sony mà e vẫn ghét cái ống ngắm EVF của nó, nhất là những lúc chụp ngược sáng, nhìn cứ như đấm vào mắt :|
anw, em vẫn thích ngắm vào OVF, những lúc ấy thấy có cảm xúc, dễ chụp hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019