Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lộ diện Sony Xperia SL, có lẽ là bản nâng cấp nhỏ của Xperia S

sonlazio
3/7/2012 1:46Phản hồi: 99
Lộ diện Sony Xperia SL, có lẽ là bản nâng cấp nhỏ của Xperia S

Trên website của nhà mạng Postel Indonesia vừa xuất hiện những thông tin đầu tiên về chiếc điện thoại chưa từng được biết đến trước kia: Xperia SL. Theo đó, sản phẩm này sẽ có tên mã là LT26ii thay vì LT26i như Xperia S. Hiện tại chúng ta chưa biết nhiều thông tin về Xperia SL nhưng nhìn vào tên mã thì có thể dự đoán nó sẽ thuộc dòng sản phẩm cao trung cấp của Sony, có lẽ sẽ chỉ có những thay đổi nhỏ về phần cứng hoặc một bản tùy biến nào đó cho thị trường Indonesia.

Thực ra Xperia SL không có gì quan trọng vì nó chỉ là bản cập nhật nhỏ, thực chất thì mình sẽ hướng dẫn cho các bạn cách hiểu tên mã sản phẩm của Sony Mobile:
Tên mã của Sony chia làm 4 phần khác nhau, ví dụ như tên LT26i ở trên chia làm LT, 2, 6i. Tên mã ST18a cũng có 4 phần: ST, 1, 8a.
  • 2 chữ số đầu tiên (LT, MT, ST) đại diện cho kích cỡ sản phẩm, LT là lớn (Large), MT là trung bình (Medium) và ST là nhỏ (Small)
  • Số đầu tiên thể hiện năm ra mắt sản phẩm, số 1 là năm 2011 và 2 là năm 2012. Như vậy, tất cả các sản phẩm của Sony Mobile trong năm nay sẽ có mã LT2xx, MT2xx hoặc ST2xx.
  • Số thứ 2 để phân biệt đẳng cấp của sản phẩm đó trong dải sản phẩm của Sony, số càng cao thì sản phẩm càng xịn. Ví dụ Xperia Ion là LT28 (số 8) gần như là cao cấp nhất trong năm nay, Xperia S là LT26 (số 6). Như vậy, nếu Sony có ra mắt điện thoại 4 nhân thì trong năm 2012 thì gần như 90% tên mã của nó sẽ là LT29.
  • Chữ cuối cùng a, i hay h... thể hiện thị trường mà chiếc máy đó được bán ra. Ví dụ i thường là bản quốc tế, a là bản cho Mỹ....
Nguồn: Engadget
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hầu như nâng cấp về phần cứng sony thường ko có nâng cấp nào lớn cho các sản phẩm gần nhau VD acr và acr s
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
vậy ii có nghĩa là international - indonesia à 😁
@heliosy chuẩn men, chắc là vậy rồi, bài viết rất hay, làm mình hiểu thêm về Sony
chắc chip dùng S4 qualcomm chứ ko S3 nữa. Dạo này anh Qualcomm kiếm quá
vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác Sony đẻ sòn sòn thế này làm sao em nhớ được tên? :mad: Em cũng chả nhận ra được đâu là sản phẩm "trọng điểm"và không trọng điểm của Sony nữa! haizzz
Android mình nghĩ các hãng như Sony ko nên xài hàng Qualcomm, ko tận dụng được tối đa phần cứng 😔 Android gốc xài TIOMAP nên mình nghĩ nên sử dụng Tiomap nhiều hơn 😁 Còn Exynos thì bá đạo rồi ko cần bàn tới. Chip NVIDIA cũng ko đc tối ưu lắm trên Android, điển hình như đem so cái One X vs cái Galaxy Nexus vẫn thấy Nexus chạy mượt mà hơn nhiều, mặc dù cấu hình thấp hơn One X 😃
@QXPro đâu phải tất cả sản phẩm Sony đều dùng chip của Qualcomm.Xperia U dùng chip của ST-Ericsson kìa.còn Nexus chạy muợt hơn One X thì còn do Sense UI nặng hơn giao diện gốc ICS mà
Thiết kế sony phải nói là đẹp và đặc biệt. nhưng mình ko thể hiểu nổi Sony nữa. Quá kém cõi để cạnh tranh so với hãng khác. Ngoài thiết kế ra các máy của sony chỉ ở mức trung bình. Ko có gì nổi bật. chắc bán cũng ko đc hàng mấy. đã chạy android mà ko đua cấu hình thì đúng là sai lầm của sony. Cứ ra 1 con 4 hay 8 nhân :p, ram 2G, độ phân giải như con Xs, chụp 12.0, thiết kế thì ok rồi. Bán ko cháy hàng mới lạ. nhưng tất nhiên phải ra nhanh, chứ chờ ông ra bằng s3 thì đã có s4-5 rồi. chậm chạp ghê gớm.
@duythang_84 http://www.tinhte.vn/threads/1355209/page-2#post-20207435

Gửi bác topic xuống đời của em.😃 Bác có thì giao lưu nhé. Do topic em đóng rồi nên đề giá ở đây luôn : Hàng đào toàn BH 11 tháng, 10tr150k. Có thì giao lưu ok ?

Nhớ có bác lập topic giao lưu P990i với Xperia S bị gạch đá liên tục, chuyện buồn cười, lấy mười triệu ranh ra mà đánh giá con người ta 😁

Bác cứ chê người khác nghèo mà không với tới được như mình, người nghèo thì họ chọn cái gì là tốt nhất với tiền của họ, còn người giàu, họ chọn cái gì là tốt nhất với nhu cầu của họ, bác còn nghèo lắm đấy.😃
@duythang_84 Đó là tùy vào nhu cầu của từng người thôi nhé, đâu phải ai cũng cần đến cấu hình cực khủng như bác. Em dùng con 1 nhân 1Ghz, Adrenno 205 Ram 512Mb để chơi game tầm áphalt, spiderman, rồi xem phim, nghe nhạc, chụp ảnh .... là thấy ổn rồi. Nhu cầu chỉ có như vậy, cần quái gì phải mua 2 nhân 4 nhân cho thêm tiền, lòe mọi người à
@spsp nghe ông này nói mà ngu quá, nếu chỉ dựa trên chip, nhân, tốc độ mà không quan tâm đến thương hiệu thì ông mua mẹ con HKphone hay một số điện thoại Trung Quốc về mà dùng chứ bàn làm éo gì nữa cho mệt.
@manhthin Haha, bạn nói câu này thì chứng tỏ bạn quá tầm thường, thử hỏi bạn nếu bạn mua vì thương hiệu,thi chả lẽ bạn mua về để ngắm,hay bạn mua về để khoe. Để đi đâu cầm lên kêu, tôi dùng sony nè, tôi dùng iphone nè. Xin lỗi bạn, nếu mấy con trung quốc mà tốt, mọi người sẽ mua, nhưng như bạn biết đấy, chất lượng nó ko tốt, nên dân ta ko có mua. Còn bạn nói Samsung mà mình đang so sánh ko tốt thì mình cũng bó tay.Mình đang so sánh các điện thoại của sony và samsung bạn à. Mà nè. nơi công cộng, có thể mình viết hay suy nghĩ ko đúng, vì kiến thức mình cũng ko nhiều. bạn có thể sửa cho mình, còn bạn dùng những từ bất lịch sự như trên thì bạn nên xem lại nhân cách của bạn đi nha.
thêm sự lựa chọn tức thêm đau đầu
blackninjaa
ĐẠI BÀNG
12 năm
xperia ray của mìmh là st18i cũng là xịn trong năm 2011 rồi

Sent from my ST18i using Tinhte.vn
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
sony đang sai lầm, ra quá nhiều sp, trong khi 1 dàn xperia 2012 còn mới 2.3.7, chưa lên được ics, nản sony, thế này còn lâu mới lên được 4.1, dẫm theo vết xe đổ của htc rồi
Vậy nếu năm nay ra 12 sản phẩm thì sẽ có 3 chữ số phải không ạ.
VD như sản phẩm cao cấp nhất sẽ là LT212i 😁
Vậy mini pro của em SK17i thì SK là gì ạ 😁
JyNego
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trunghieu171191 S là Small, K là Keyboard (T là Touch) 😃

PS: Sony LT29i ‘Hayabusa’ (Xperia GX)
rayz
TÍCH CỰC
12 năm
sao Sốnỳ dạo này ra nhiều dòng sản phẩm thế nhỉ? cứ tậm trung mỗi phân khúc vài sản phẩm tốt là đc rồi ==' còn tập trung time để update cho mỗi cái điện thoại nữa chứ, chứ kiểu ICS ra từ năm ngoái mà tận h mới update thì hơi bị lâu á :eek:😔
@rayz Chậm nhưng mà chắc ạ. Ít ra Sony không đem con bỏ chợ, up 4.0 cho toàn bộ sản phẩm 2011.
Còn các hãng khác với những sản phẩm cùng cấu hình được mấy em lên 4.0 rồi
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
Xperia Arc LT15i của mình hóa ra là màn hình Large, SX 2011, độ xịn 5 (trung bình), i quốc tế

hà hà cũng tạm đc, chuyện bi giờ mới hiểu
" Hiện tại chúng ta chưa biết nhiều thông tin về Xperia SL nhưng nhìn vào tên mã thì có thể dự đoán nó sẽ thuộc dòng sản phẩm cao trung cấp của Sony "
Cao là cao, trung là trung chứ !
Sao lại là cao trung ?
quá Hay!
hôm nay e mới hiểu đc Chi tiết....
cảm giác đc Hiểu thíc thật! thanks
papawin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủa vậy xperia P của em là LT22i vậy là "độ xịn" có 2 hả, nghe hơi vô lí, vì con P hơn sola và U nhiều, em nghĩ đó là số thứ tự sx trong năm thôi
Chắc chờ LT29i, Hàng xịn nhất năm 2012 có Sony, hhi
HaiYuichi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Galaxy Nexus mượt vì xài ROM gốc của android , không hề có sự nhúng tay samsung , nên mượt là dĩ nhiên ... :D

Qualcomm quá bèo , nhớ thời còn dùng Arc S , chạy cứ lag loạn lên . 😕
------------------------------

LoL ... vâng , đội ơn thánh ! Biết bao thiết kế độc mà sang trọng từ Sony mới ra sau này bị thánh vứt ra sọt rác hết rồi ...

Mua n nhân + RAM 2GB về rồi theo bạn thì sẽ làm gì ? Chơi games , up ROM cook , nhắn tin linh tinh , coi phim "Full HD" , ... giá 15tr thì xem ra hơi bị *** ! Dù gì điện thoại cũng chỉ là cái điện thoại .

Thiết kế trung bình ?! LoL , nghe mà mắc cười lộn cả ruột , chắc iPhone 4 mới đỉnh !
Vâng , cá nhân tôi , không cần biết ai nghĩ thế nào , nhưng bản thân rất hài lòng những gì họ làm và trên tay tôi là Xperia P ! Chất từ đầu đến đuôi .

Bạn gõ ra được dòng cmt này , càng tự chứng tỏ mãnh liệt rằng bạn có thù hằn gì với Sony phải không ?
Sony đã trả lời rằng hiện tại không phải là lúc thích hợp để sử dụng lõi 4 nhân , vì họ thấy công nghệ này vẫn chưa thực sự tối ưu cho pin .

Mọi thiết kế từ cổ chí kim của họ đều chú trọng đến trải nghiệm và cảm nhận , họ không hề chạy đua để tăng doanh số bằng việc nâng cấp phần cứng hoặc phá vỡ truyền thống từ thời Sony Ericsson .

Tôi biết họ đang rất khó khăn về vấn đề tài chính , chuyện chạy đua lõi tứ để có một canh bạc ăn cả ngã về không thì khó gì ? Họ tái cơ cấu công ty tới hàng trăm triệu đô , không lẽ không thể có nổi một con 4 nhân cho fans nở mặt với các OEMs khác ?
Tóm lại , điều tôi đánh giá cao nhất ở Sony là : họ tôn trọng sản phẩm của họ và họ tôn trọng khách hàng .

--------------------------

Nói thẳng ra thì P so S thì nhiều điểm thua thiệt ! :'(
Nhưng tôi quyết định chọn P thay vì S là do cái vỏ ! :D

Sent from my LT22i using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019