lỗi khi cài đặt ubuntu 12.4 LTS helppppppppppppp!!!!!!!!!!!!11

adn9x
23/7/2012 7:53Phản hồi: 15
tình hình là mình chán dùng window rồi muốn chuyển sang linux để trải nghiệm . Trước khi cài đã tham khảo rất nhiều bài trên google thấy cài ubuntu cũng không khó lắm . mới đầu mình cài thử bằng wubi sau khi chạy wubi xong thì máy bắt restart nên mình chọn reboot now. Đến màn hình chọn OS mình chọn ubuntu thì xuất hiện thông báo : error prefit not set . mình kệ cứ để đấy thì 1 lúc sau nó thông báo installation complete rồi ở dưới xuất hiện con trỏ chuột nhấp nháy nhưng đợi mãi nó không boot vào phần cài đặt 😔( . Mình đã thử nhiều lần rồi vẫn không được , down đi down lại setup ubuntu nhưng vẫn thê . Cuối cùng mình quyết định phân vùng thêm 1 ổ định dạng NTFS để cài ubuntu trực tiếp trên ổ cứng , thử boot bằng usb nhưng vẫn không vào được phần cai ( đã đọc rất kĩ hướng dẫn sử dụng unetbootin và chỉnh BIOS boot từ usb) . Nản quá chuyển sang fedora vẫn như vậy
không biết có phải do máy mình không vậy ai biết cách khắc phục giúp mình với : máy minh cấu hình rất yếu : CPU Pen4 2.8, card: NVIDA geforce 2 (64mb), RAM 512 mb
thank !!!!!!!!!!!!!11
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn nên gỡ cái wubi trên win đi(cho đỡ nặng máy thôi).
ubuntu không thể cài trên phân vùng có định dạng NTFS bạn à.
khi đến bước chọn phân vùng (pv) bạn sửa pv đó thành định dạng(fomat): EXT4(có thể nó dịch hẳn ra) và điểm lắp là "/"
điểm lắp là quan trọng nhất đó.
ram bạn yếu nên cần có thêm 1 pv là ram ảo khoảng 1GB. định dạng là swap. vậy là bạn cần ít nhất 2 phân vùng trống. tầm 10GB+1GB
bạn hãy thử lại xem.
@Tung&linux mình không thể vào phần cài đặt khi boot từ usb😔
@adn9x boot từ USB không liên quan gì đến ổ cứng hết bác ạ. Bác thử format USB rồi làm lại live USB. Sau đó setup BIOS boot từ USB trước hard disk. Khởi động lại máy sẽ boot được từ USB. rồi làm theo hướng dẫn sẽ cài được thôi.
Quá trình cài đặt có thể diễn ra hơi chậm. Bác kiên nhẫn tí nhé!
hôm nào giao lưu mình sẽ hỗ trợ bác nhé 😃
@J_Android thank
n3_bmt
TÍCH CỰC
12 năm
Hix mình cũng thế đến chư unbuntu là đứng yên ko chạy gì nữa
Chào bạn, sao bạn không thử " Cài đặt trực tiếp từ Windows "
Ở phần Không sử dụng đĩa CD và đĩa ảo, nếu bạn chạy file wubi.exe mà không có mục Install inside Windows thì làm như sau : mở Run (Win + R ), gõ cmd , hiện cửa sổ cmd gõ tiếp H:\wubi.exe --force-wubi (enter)

với H là kí tự ổ đĩa ảo bạn ghi file iso, rồi bạn làm tiếp tục như bình thường.
Chú ý : Khi cài Ubuntu 12.04 LTS có thể bị đứng, không sao bạn chỉ cần khởi động lại rồi chọn Ubuntu là việc cài đặt sẽ tiếp diễn.
n3_bmt
TÍCH CỰC
12 năm
có ai biết gì về lỗi b43-open/ucode5.fw ko? Cái này làm ubuntu ko cài được
http://www.tinhte.vn/threads/800303/

Đây là bài hướng dẫn mình có viết trước đây, cách cài thì áp dụng chung. Mình nghĩ lỗi của bạn ko boot được vào phân vùng cài đặt là do chọn định dạng phân vùng chưa đúng. Bạn nên chọn ext4 chứ ntfs hay fat thì ko chạy đc 😁
n3_bmt
TÍCH CỰC
12 năm
ko phải đâu mình đã cài xog rồi đó là do ubuntu ko hỗ trợ driver
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
cấu hình trên thì bác chạy xubuntu hoặc Lubuntu đi chứ chạy Ubuntu giật lắm
alone03
ĐẠI BÀNG
11 năm
Help help help me gấp!
Con pc 6 năm tuổi, cấu hình yếu nên e cài lunix mint 15 thay cho win xp. Do e gà linux nên thất bại, nhiều lần thử cuối cùng mất phân vùng e cài chia lại phân vùng, và cài lại win xp. Vấn đề là cái usb 4G của e, hôm nay định dạng lại nó có 2.12G. Hjxhjx. Đang cần dùng chép dữ liệu mà gặp tình trạng này. Ai giúp e với. E thử 4mat bằng Hp format j đó nhưng k được. Các bác cho e link luôn nhé, e mà kiếm chắc tới năm sau. K biết bao giờ mới có nhiều thời gian nghiên cứu cái mint này. Hjx. Thanks.
@alone03 Dùng chương trình phân vùng để xóa phân vùng trên usb rồi tạo lại.😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
noitk
ĐẠI BÀNG
11 năm
CPU của bạn hỗ trợ PAE nên có thể chạy được ubuntu bản 13.04 nhưng RAM ít vậy thì nên dùng lubuntu hoặc Xubuntu thôi.
máy mình chạy linux mint 15 khi tắt máy thì bị treo ở màn hình shutting down. \không tắt được/ ai biết khắc phục lỗi này không? help me, please.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019