Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lời Mở Đầu - Chào Mừng Bạn Đến Với Thế Giới Của Apple

vuhai6
14/2/2009 8:20Phản hồi: 107
Lời Mở Đầu - Chào Mừng Bạn Đến Với Thế Giới Của Apple
Lời mở đầu
Bài viết này dành cho những người mới dùng Apple (hệ điều hành MacOS), với mục đích giúp bạn có những khái niệm đầu tiên để có thể sử dụng một cách thành thạo. Những ai đã dùng quen apple thì cũng sẽ có những định nghĩa riêng và có lẽ cũng sẽ giống những gì mình trình bày sau đây. Ở bài viết này mình chỉ nêu những cái cơ bản nhất nhằm giúp một người chưa có khái niệm gì về apple có thể hiểu và sử dụng hệ điều hành MacOS một cách dễ dàng nhất.

Mọi ý kiến đóng góp cho Cẩm Nang xin mời vào đây.

_ Những ai chưa biết MacOS là gì thì đọc bài này nhé: MAC - OSX: Dành cho người mới
_ Sự khác biệt giữa MacOS và Windows (những tên gọi của các phần mềm có chức năng giống nhau trong mac và win)

_ Việc đầu tiên bạn lên làm là cho chạy phần mềm Software Update, bằng cách: Kick vào hình trái táo ở góc trên trái của màn hình và chọn Software Update

_ Những phần mềm chạy trên windows thì không chạy được trên MacOS và ngược lại. Phần mềm trên win có dạng *.exe còn trên mac định dạng của của nó là *.app

_ Thư mục Application là nơi chứa các phần mềm trong MacOS (giống như Programs bên win).

_ Restart Mode, Sleep va Shutdown: MacOS có chức năng sleep rất hay. Khi dùng chức năng này thì tất cả các cửa sổ, công việc mình đang thực hiện đều được lưu lại, và bạn có thể kích hoạt lại máy tính bằng cách kick vào phím chuột hoặc Spacebar. Chức năng này ít hao pin và có thể gập máy lại trong quá trình di chuyển.

_ Phần mềm nào cũng có mục Preference (Setting bên win). Để vào Preference ta có thể dùng phím tắt command + ,

_ Trong MacOS không có khai niệm fullscreen, nếu bạn muốn một cửa sổ hiện to hơn thì chỉ cần di chuyển chuột xuống bên phải của cửa sổ đó, kick giữ và thay đổi kích thước cửa sổ theo ý của bạn.

Danh sách bài viết:
Phần I - Những Cái Nhìn Đầu Tiên
01./ Finder
02./ Dock

Quảng cáo

03./ Top menu
04./ Video hướng dẫn
Phần II - System Preferences - Chỉnh cấu hình hệ thống
01./ Desktop & Screen Saver - Chỉnh hình nền và bảo vệ màn hình
02./ DOCK
03./ Expóse & Spaces
04./ International
05./ Security - Thiết lập cấu hình để bảo mật dữ liệu
06./ Display - Chỉnh màu màn hình cho trong hơn
07./ Energy Saver - thiết lập về chế độ sử dụng pin để pin được tốt hơn
08./ Keyboard & Mouse
09./ Trackpad
10./ Accounts

Quảng cáo

11./ Universal Access​
Phần III - Các phần mềm cần thiết
01./ Âm Lịch 4.5 - Lịch Vạn Niên cho Mac OS X
02./ Font và bộ gõ tiếng Việt
03./ Từ điển E - V - E
04./ Office - Văn Phòng
05./ Nghe nhạc, xem film
06./ Duyệt ảnh
07./ Chuyển đổi các định dạng ảnh, nhạc, phim
08./ Internet
09./ Các phần mềm tiện ích khác​
Phần IV - Windows trên Apple - Bootcamp vs Parallel
01./ Lưu ý chung
02./ Bootcamp
03./ Parallel​
Mọi ý kiến đóng góp cho Cẩm Nang xin mời vào đây.
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài viết rất hay .cám ơn bạn .ming muốn là thành viên tham gia tích cưc của diễn đàn
Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình vừa dùng Mac còn nhiều bỡ ngỡ, nhờ bạn mà mình đã hiểu hơn về Mac. Chúc bạn luôn khỏe mạnh để đóng góp nhiều cho Tinhte.
Rất cảm ơn bác, em vừa mua 1 em Mac pro chiều nay. Có bài viết này của bác em đỡ phải mày mỏ rất nhiều.
các bác cho em hỏi trên Mac ox có phím "CUT" như bên win k ? toàn thấy copy k à ?....
Copy xong xóa thì là CUT bác ah
Mac OS không có " CUT|", nếu có chắc nó sẽ là " táo " + "X"
Có chứ nó là move đấy.
Nhưng 0 phải là táo x mà là:vẫn làm như cop nếu muốn move thì giữ chặt táo nữa là dc.
Tốt nhất là nên copy rùi xóa gốc đi, chứ move hay cut gì cũng nguy hiểm hết. Trong quá trình thao tác mà bị lỗi gì đó là bị mất dữ liệu liền.
những thông tin bổ ích cho anh em mới dùng mac
hay wá, đang đế dành tiền mua 1 cái
Bác vuhai6 ấn ctrl+F sửa mấy chữ "Windown" thành "Windows" đi bác. Tôn trọng ace tí 😃
Sửa lại link bác ạ.
Link là ở vBB cũ ko phải 4.0 nên không link sang được nữa
😃 link thì nó tự fix rùi bác.
tui mới vừa mua Macbook pro được khoảng 2 tiếng nên còn mò vọc ....cho hỏi cẩm nang này download ở đâu về ? tui không thấy link ?
tnkien
ĐẠI BÀNG
14 năm
Xài win riết cũng chán, mon men qua MAC xài mới được.
Bác VH6 ơi, cái link các phần mềm cần thiết bị die rồi, bác xem gửi lại nhé. TKS
Đã sửa 😃
Bây giờ mới mần mò học hỏi anh em bên MAC mong được chỉ giáo nhiệt tình 😁
linhvu231
ĐẠI BÀNG
14 năm
may quá em vừa cài cái mac os lên pc còn chưa biết cái j cả
traduma
TÍCH CỰC
14 năm
Bác nào cho em hỏi, trong Mac có chức năng Minimum/Maximum cửa sổ như Windows không nhỉ? Em mò mãi mà không ra. Bực mình khi cứ phải click chuột và rê để cửa sổ nó rộng ra mỗi khi mở một cưả sổ nào đó. Tks!
moonee
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mỗi lần cài một ứng dụng nào cho may là máy tạo ra một cái giống như cái ổ đĩa nằm ở góc trái màn hình là sao vậy? muốn bỏ nó thì làm sao? vì nó cứ báo là không thể vì có ứng dụng đang chạy.Ngoài ra igetter,Folx ...k thể down đc bất cứ thư gì
Giúp e với các a,e cảm ơn nhiều lắm
Cam on vuhai6 & cuhiep rat nhieu. E mua Mac da lau, nhung k biet su dung the nao, danh cai W cho thong dung. Dung W thi cu hong, cai di cai lai lien tuc. Lan nay qd thu dung M xem the nao. k ngo, gap dc cac anh moi thay no that tuyet voi. Nhat la cai dictionairy cv e fai dung nhieu. No that huu ich. The la em qd fai tham gia vao dd tinhte.vn de noi dc loi cam on toi dd noi chung va 2 anh noi rieng.

---------- Post added at 10:59 AM ---------- Previous post was at 10:57 AM ----------

Chac chan trong thoi gian su dung e se con gap fai nhieu van de khuc mac. e mong cac bac trong dd biet dc j thi xin chi day cho e. e xin cam on.
Ky ten: Mecoc - nv moi xuat hien

---------- Post added at 11:02 AM ---------- Previous post was at 10:59 AM ----------

em muon lam CD tu Mac thi e fai lam ntn? Mong dc moi nguoi huong dan cu the. e cam on nhieu
Chịu khó viết bài có dấu nhé bạn, lần sau mình sẽ xoá 😃

Vấn đề của bạn thì tìm bài viết với từ khóa Disk Utility nhé, hoặc Toas hay disco.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019