Lời Mở Đầu - Chào Mừng Bạn Đến Với Thế Giới Của Apple

vuhai6
14/2/2009 8:20Phản hồi: 107
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thtvuf
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đang định mua cái Imac. Cho em hỏi cách cấu hình liên kết mang LAN với các máy khác chay Win như thế nào và có vấn đề gì về chia sẻ dữ liệu không?
Thanks
sonkonica
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khai báo địa chỉ IP bạn vào system preferences->network->ethernet, sau đó khai báo IP nếu là IP tĩnh
Share ổ cứng hoặc folder thì bạn vào system preferences->sharing: add folder vào phần shaared folder
em mới mua 1 em ibook G4 ko bít xài lắm,thử wifi thì ok rồi còn về nhà thì em cắm dây line mạng vào thì nó ko nhận nghe nói fai~ chỉnh gì nửa mấy bác giúp giùm em! ah` nhân tiện hỏi em ko thấy hiện bluetooth của máy
Biết chừng nào có con Mac mà dùng đây 😔
Mình chưa dùng MAC, nhưng đang co ý định mua. Đọc bài của Bạn thấy rất bổ ích với bố cục rõ ràng.
Cảm ơn Bạn vuhai6 nhiều!
tieu_tang
ĐẠI BÀNG
12 năm
cảm ơn những kinh nghiệm quý báu!
rất cần cho ng mới dùng Mac
Mới oder em MACBOOK PRO trên đương vận chuyển.
13-inch: 2.8 GHz
2.8GHz dual-core
Intel Core i7
8GB 1333MHz
750GB 5400-rpm1
Intel HD Graphics 3000
Built-in battery (7 hours)2

Chắc chắn là phải nhờ đến sự giúp đỡ của các Bác trong diễn đàn, vì lần đầu tiên sữ dụng MAC

Mình xin cám ơn trước 😁
Chào bạn,
Mình là newbie, cho mình hỏi trường hợp thế này: người nhà của mình vừa được tặng 1 cái MacbookAir, khi mình thử bật lên xem thì thấy màn hình Windows 7 hiện lên, mình hơi bất ngờ (giống kiểu bình mới rượu cũ). Mình nghĩ Macbook thì phải dùng HĐH Mac chứ, nhưng khi vào diễn đàn đọc mới biết cũng có người dùng như vậy. Người nhà mình nói đó là do nơi bán họ cài Win. Giờ mình muốn hỏi nếu muốn chuyển sang dùng Mac OS thì phải làm như thế nào? tự mình làm được ko hay phải ra nơi bán để họ cài lại Mac cho mình?
- Nếu dùng song song 2 hệ điều hành Win và Mac thì có được ko? (ý mình là có đơn giản, dễ chuyển đổi qua lại ko và có xung khắc gì ko)
- Làm thế nào để biết được MacbookAir 2010 hay 2011?
Cảm ơn bạn rất nhiều.
@Tinanguyen_ Tốt nhất là bạn mang ra nơi đã mua máy bảo họ cài giúp cho.
Chạy song song 2 hệ điều hành cũng ok, chuyển đổi cũng dễ dàng nhưng mình khuyên bạn nên sd Mac để có thể sử dụng được hết những tính năng của máy cùng vs HĐH Mac.
@Tinanguyen_ Muốn chuyển sang dùng Mac thì lúc vừa khởi động bạn nhấn cứng phím option đến khi nào xuất hiện biểu tượng của từng hệ điều hành,bạn muốn vào Mac thì chọn biểu tượng Mac.

Việc sử dụng 2 hệ điều hành vẫn ok,không ảnh hưởng gì nhiều đâu bạn ơi.Việc chuyển qua chuyển lại rất dễ dàng,bạn có thể chọn mặc định hệ điều hành để xài(win hoặc mac) cũng không sao.

Muốn kiểm tra máy Macbook air là 2010 hay 2011 thì bạn có thể chọn biểu tượng trái táo ở góc trái màn hình->About this mac,nếu ở dòng Processor bạn nhìn thấy Core I5 or Core I7 thì chắc chắn là Macbook Air 2011 đấy bạn
@futureworldpico uh mình cung có trùng ý kiến với bác
Hôm trước mình cũng vậy mà
-Dùng 2 HDH tren Mac là phổ biến (ngoại trừ mình 😁)
-Muồn biết máy gì, bạn kick vào biểu tượng quả táo (góc trên cùng bên trái) - about this MAC là ok.
Lam on chi minh cach go dau Tieng Viet va nen' anh dung luong nho lai tren laptop MacbookPro di cac ban.minh hoi bi ga.xin chan thanh cam on.
Bài viết rất hay và ý nghĩa! Cảm ơn vuhai6 đã chia sẻ! Chúc Vuhai6 luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và chia sẻ nhiều điều bổ ích cho cộng đồng........
bài viết rất hay .cám ơn bạn. up lên cao cho mọi người cùng thấy.
Wa hay
Các bạn mới làm quen vs máy Mac or đang quan tâm đến cách sử dụng nếu có time thì qua tham gia lớp học cơ bản miễn phí bên mình đi. Có máy cho các bạn thực hành đó.
Nếu bạn nào quan tâm thì gửi thông tin về tên và số điện thoại liên lạc vào hòm mail: fw10@futureworld.com.vn or gọi điện tới sđt 0462.554.888 nha.
Chào mừng đến với thế giới Apple nha 😁
Bạn cho mình hỏi Xuất hiện thư mục Private trong ổ chạy lên đến 5.2Gb là lỗi gì, giờ làm sao a.
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@viethoangquoc Không có lỗi gì hết bạn ah. Thư mục Private vốn tồn tại và có thuộc tính ẩn nên bình thường bạn không thấy. Dung lượng lên đến 5.2 GB có lẽ do các file liên quan đến sleep của HĐH chưa được xóa, bạn vào xóa các file trong những thư mục này đi nhé:
- /private/tmp/
- /private/var/folders/
- /private/var/vm/
Để ẩn thư mục Private để tránh xóa nhầm, bạn mở Terminal và gõ lệnh:
sudo chflags hidden /private (nhớ gõ mật khẩu quản trị nhé)
@thinhphat1986 Cám ơn bạn thinhphat1986 rất nhiều nhé chúc bạn thành công.
Mình đã cài lại HDH mới rồi.
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@viethoangquoc OK. Cài mới lại cũng tốt bạn ah. Bớt rác trong máy thôi.
Rất bổ ích
Một lần nữa xin cám ơn Bác.
Cho Mình hỏi chút là mình muốn cho cái thẻ nhớ Micro SD 16Gb vào Máy mac làm bộ nhớ có được không ý Mình là để luôn ở máy, vì để ở ngoài thấy thừa vả lại đang chạy ổ SSD 64gb thấy ít và sợ hỏng SSD nên nảy sinh ý định đó. Cảm ơn Bác và Tinhte nhiều.
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bộ nhớ? RAM? Ý bác có phải là lấy thể nhớ làm thiết bị lưu trữ cố định trong máy tính như đĩa cứng phải không? Nếu muốn bổ sung thêm không gian chứa dữ liệu thì mình nghĩa chắc cũng được. Có điều tốc độ thẻ nhớ và tốc độ SSD là 1 trời 1 đáy biển nhé. SSD rất bền nên bác cũng không cần phải băn khoăn quá. 64GB thì ít thật. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019