Lựa chọn Blackberry cho lần chơi đầu tiên ?

tellor
2/12/2011 16:25Phản hồi: 70
Lựa chọn Blackberry cho lần chơi đầu tiên ?
Update lần 1 : ngày 3/12 : thêm ảnh.
Update lần 2 : ngày 6/12 : thêm ảnh, sửa lại bố cục bài, update thêm thông tin về 8707, bổ sung ảnh của dòng 8700.
Source : www.chuyenblackberry.com ; www.gsmarena.com

Hôm nay (không) rảnh rỗi (lắm) ngồi viết bài này.

Bài viết này nhắm đến đối tượng lần đầu tiên chơi Blackberry, nhưng trong các hoàn cảnh khác nhau, cũng là tự nghiệm từ kinh nghiệm của bản thân nên có thể, là lời khuyên, cẩm nang cho ai có ý định chơi Blackberry lần đầu tiên. Cũng vì lí do làm dâu trăm họ, chắc chắn sẽ không thể thỏa mãn hết mọi người khi đọc, tuy nhiên vẫn mong được sự ủng hộ của mọi người.

Đối tượng : sinh viên/học sinh, mới ra đi làm, và đã đi làm có tiền; nhưng quan trọng nhất tất cả có một điểm chung : lần đầu tiên chơi Blackberry , vì vậy mình đưa ra những nhận xét và cách chọn tối ưu nhất cho từng đối tượng, dựa trên kinh nghiệm và hiểu biết của mình.Không dài dòng nữa, vào vấn đề chính luôn.

Muôn thủa của mọi vấn đề, đầu tiên đó là tiền đâu ? Vâng tiền, quan trọng mà không quan trọng. Không có tiền thì nghỉ chơi BB chứ đừng nói gì là chơi thứ khác 😃.Tiếp theo đó là đam mê, nhưng thiết nghĩ đam mê có sau khi mình đã hiểu sản phẩm của mình.Cuối cùng là đặt niềm tin vào đúng thương gia.

Hãy chọn thương gia uy tín để đồng tiền của mình có nghĩa và chuẩn xác nhất với lựa chọn của mình.Tất cả các máy BB mình đưa ra gợi ý trong bài đều là hàng used, giá của các thương gia.
  1. Với đối tượng là học sinh/sinh viên.
Vâng, cái sự học là nghiệp của chúng ta, không học không thành tài, mà không thành tài cũng đừng hòng có tiền … mà hóng BB. Hehe, đùa tí.Trong đối tượng này, tiền nong là một vấn đề vô cùng nan giải và khó khăn. 800.000 đến 1tr vào thời buổi trượt giá này là điều không hề dễ dàng. Vì vậy lựa chọn trong tầm này là phải phù hợp với túi tiền, đem lại hiệu quả tối ưu nhất.Thêm nữa tâm lý lần đầu chơi BB, sẽ bị lạc trong 1 mê cung … các loại máy làm khó lựa chọn.Vì vậy nếu lần đầu tiên chơi BB, và bạn là đối tượng 1, tôi khuyên chọn một những con sau:
8700c

8700g

8707

8800

8820
Nhưng con tôi đưa ra có giá giao động từ 600.000 đến 1tr2, theo thứ tự từ thấp nhất đến cao nhất. Tất cả các con này đều là dòng thuần GSM, và chạy tối đa đến OS 4.5; và pin vô cùng bền bỉ (ít nhất phải 3 ngày).

Câu hỏi đặt ra là 4 con này có gì hấp dẫn. Vâng, hấp dẫn nhất là giá cả mà nó mang lại, tôi sẽ đi phân tích.Dòng 87xx là dòng có thể nói là một trong những dòng có bàn phím tốt nhất, nó rất thuận tiện cho việc nhắn tin, liên lạc. Hơn nữa OS 4.5 cũng là một trong những bản hệ điều hành tốt, chạy ổn định.

Quảng cáo

Tôi vẫn còn nhớ như in thủa cách đây 3 tháng khi tôi cầm con 8700 trên tay, tôi rất thích bàn phím của nó, HĐH của nó và đặc biệt là khả năng đồng bộ danh bạn với máy tính.Khi bạn chuyển máy đt, vâng, một ác mộng mang tên : danh bạ và tin nhắn. Nhưng khi làm quen với BB, quên chuyện đó đi, vì nó chỉ là … chuyện vặt. Vì lần đầu tiên nạp sim vào máy, nó sẽ có lựa chọn cho bạn nhập tự động toàn bộ danh bạ và tin nhắn vào máy BB. Đó là còn chưa kể bạn có thể lưu bao nhiêu danh bạ và tin nhắn tùy thích, vì lúc này nó được quản lý trên máy, chứ không phải SIM. Vâng, một chất rất “doanh nhân”, phải không ạ =)) ?

Vậy 8707 và 8700 khác nhau như thế nào, khác nhau 2 điểm duy nhất : 8707 chỉ chạy đến tối đa là OS 4.2 có 3G, vâng. Nó là một trong những đt tích hợp 3G đầu tiên. Nó ra đời vào thời điểm cả thế giới đang quay cuồng với con iPhone 2G đầu tiên của Apple (mà Apple nói rằng con iPhone 2G là tuyệt vời =)), vâng thì nó cũng tuyệt vời thật, nhưng BB đâu phải đồ bỏ). Cái giá bạn phải trả cho 87xx dao động từ 600.000 đến 850.000 tùy vào từng thương gia; với chế độ bảo hành khác nhau và hình thức máy khác nhau.

8700 có 2 dòng đại diện : dòng c là họ là những máy với đại diện như : Roger (hàng hiếm, khó kiếm, hay được sưu tập), AT&T, XCingular; còn dòng g là những họ với máy đại diện như : T-mobile, TIM, Moviestar ...

Thế 88xx có gì hay, vâng. Nó có một thứ mà là yếu điểm của dòng 87xx không có: thẻ nhớ. 8820 lại được tích hợp Wifi, một điểm rất đáng tiền trong các con đời thấp này. Không còn nghi ngờ gì nữa, trong tầm tiền tôi đã nêu trên, 8820 là con tốt nhất thỏa mãn nhu cầu giải trí với hầu bao có hạn. Một điểm chung của OS 4.5 và các máy tôi đã giới thiệu mà bạn cần lưu tâm :
  • OS 4.5 (với 8707 là 4.2) là giới hạn nâng cấp HĐH của các máy này.
  • Có nhiều bạn ROM tự xào nấu của các cao nhân trên mạng, có thể tự tìm và trải nghiệm. (http://www.tinhte.vn/f177/share-os-4-5-toi-uu-hybrid-4-6-5-0-cho-87-dinh-pin-trau-nhat-471365/ Đây là một ví dụ)
  • Không xem được web tiếng việt do bị lỗi font, không gõ được tiếng việt (nhưng có thể bù bằng phần mềm ngoài).
  • Không bị cơn bão lỗi từ nhà phát hành phần mềm thứ 3 (Third party error).
  • Rất nhiều ứng dụng hay chờ đón bạn.
Có thể ai đó nói rằng Apple và Android nhiều ứng dụng, nhưng thực sự : bạn dùng hết bao nhiêu ứng dụng trong số đó, bao nhiêu thứ bạn dùng thực sự, bao nhiêu thứ bạn cài để đấy, và bao nhiêu cái cài rồi xóa luôn ?
Blackberry có thể không nhiều ứng dụng về số lượng, nhưng chất lượng của nó thì rất đáng nể, không hề thua kém gì những kho đồ sộ kia. Tôi nói câu này trên quan điểm rất khách quan.

Bạn cài gì : chương trình chat, bản đồ, vài game nhỏ, theme, từ điển, dự báo thời tiết, facebook, đọc sách, office, và vài chương trình theo dõi máy khác … còn gì nữa không nhỉ. Hỡi những thần dân BB, chúng ta có thiếu những thứ tôi đã nêu trên không nhỉ ? 😃) Dài dòng quá, giờ đến đối tượng tiếp theo.

Quảng cáo

2. Đối tượng mới đi làm : Tầm đối tượng này tôi đánh vào là những người có khoảng 2-3 tr đồng tiền tiết kiệm. Có thể không phải quá lớn, nhưng là một con số không nhỏ để tiết kiệm. Tôi đi làm hơn năm nay, nhưng cũng phải tiết kiệm mất 4 tháng mới đủ tiền mua BB 9700.
Lựa chọn trong tầm này có nhiều, nhưng tôi xin nêu 2 con tâm đắc sau :

Javelin 8900

Bold 9000
Đây là 2 con có cấu hình rất tốt cộng với tính năng mạnh so với tầm tiền bỏ ra, giá dao động khoảng 2tr5 đến 3tr.Bold 9000 máy to, nhìn manly, chắc tay, Wifi, 3G, thẻ nhớ sẵn sang, cộng thêm với một ít chụp ảnh là sự lựa chọn không tồi. Đặc biệt bàn phím 9000 rất thích do to bản hơn so với Bold 9700.

Javelin 8900 là dòng Curve, máy nhỏ, gọn hơn, đem đến sự thanh thoát cho người sử dụng. Javelin 8900 thua Bold 9000 ở không có 3G, nhưng màn hình đẹp hơn và chụp ảnh tốt hơn.

Ngoài ra có thể trải nghiệm Curve 8520 hoặc Storm 2 9520 nếu bạn thích cảm ứng.

Những điểm tốt của BB mình đã nói hết ở trên rồi, nên ở đây không nhắc lại, tuy nhiên có một số điểm lưu ý ở những máy mình comment trong tầm tiền này như sau.
  • Các máy đều chạy OS 5, không bị lỗi font tiếng Việt, gõ tiếng Việt thông qua Auto Text hoặc phần mềm thứ 3.
  • Đều có Wifi.
  • Tuy nhiên bị cơn bão 3[SUP]rd[/SUP] party hành hạ.
Mong các bạn thông cảm vì mình bỏ qua phân khúc này khi chơi BB, nên không có gì nhiều để trình bày. Hơn nữa ở phân khúc này rất khó lựa chọn.

3. Đối tượng đi làm, có tiền đến … rất nhiều tiền.Tại phân khúc này thì … vô bờ bến. Nhưng lần đầu tiên chơi BB, nếu bạn có tiền ở phân khúc này, tôi khuyên chọn 9700 (và những con chạy OS 6) trở lên dù bạn có tiền hay … rất nhiều tiền.
Vì sao ?BB 9700 có đủ những gì bạn cần trong tầm tiền không quá đắt đỏ : 5tr.

Nghe nhạc ư
: Lossless sẵn sàng, từ OS 5 đã hỗ trợ rồi. Còn lại chỉ là nguồn nhạc của bạn và tai nghe. Bold 9700 phát nhạc tương đối tốt.
Xim phim ư
: màn hình của Bold 9700 có thể hơi nhỏ, nhưng xem rất nét. Không tin bạn cứ thử xem. Tôi thì tôi bị chinh phục rồi.
Chụp ảnh ư
: tôi đem Bold 9700 đi “phượt” cùng cơ quan, chụp ảnh tức thì và up lên Facebook : mọi ng trầm trồ : Ồ, ảnh đẹp thật.Mail, tin nhắn, trên Bold 9700 đều tốt. ngoại trừ bàn phím hơi nhỏ.
Ứng dụng ư
: không phải tôi đã nói ở trên rồi sao, thừa cho bạn khám phá. OS 6 chạy nhanh, ổn định, và tôi chưa bị lỗi 3[SUP]rd[/SUP] từ khi dùng hơn 2 tháng nay. Nó mang lại cho tôi sức mạnh vừa đủ trong tầm tiền mang lại, tôi hoàn toàn bị Bold 9700 chinh phục.
Nhiều tiền hơn nữa, xin mời bạn mạnh dạn thử 9810, 9900, 9860, và thậm chí là … 9981.

Dĩ nhiên, tôi vẫn thích đồ của Apple, như iPhone, iPad hay iPod Touch, nhưng với tôi giờ tôi thích Blacberry hơn. iDevices trở thành lựa chọn thứ 2 với tôi. Nếu có đk, chắc tôi vẫn mua thêm 1 con iPad hoặc iPod Touch, nếu như như cầu của tôi cần, tôi không nói là thích hay không thích, nếu mua chỉ để … thỏa mãn đam mê 😃. Tiền tiêu phải xứng đáng mình bỏ ra, mua về chỉ để chơi game thì … phí lắm😃

Blackberry có những điểm hơn iPhone, cũng như iPhone cũng có điểm hơn Blackberry, cuộc sống là vậy, hãy vươn tới sự hoàn hảo, nhưng các thiết bị bổ sung cho nhau, chứ không thay thế hoàn toàn lẫn nhau.

Chúc cho các thiết bị ngày càng Tinhte.

Bài viết này của tôi cũng là xin để trả lời cho Topic rất đang hot những ngày gần đây : Câu hỏi từ BerryDay - Bạn yêu BB vì lý do gì....? Trong buổi Berry Day 3 hôm đó, tôi cũng được lên phát biểu, nhưng time quá ít, chả đủ mà nói …
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Soulkent
TÍCH CỰC
12 năm
Cái cho sinh viên vs học sinh bạn thiếu mất 8830 rồi 😃 nhiều ae dùng con này mà. Còn mục thứ 2 thì 89 vs 9k luôn là 2 em khiến ae nhà ta điên đảo nhất và đau đầu nhất vì không biết nên cưới em nào. 😁
Mình giới thiệu dòng thuần GSM, để nếu có sử dụng BIS thì cũng thuận tiện nhất.
Cho những ai lần đầu tiên chơi BB mà bạn, không nên chơi đồ quá phức tạp.
caraven1090
ĐẠI BÀNG
12 năm
ước gì đi ngoài đường bác rơi con 97 em nhặt đc đem về xài thử nhỉ keke sv ăn mì tôm xài 883 lắm lỗi nhưng vui.
tks bác vì đã viết 1 bài chia sẻ rất dài và có ích cho ng mới.
@caraven1090 bác này khôn thế 😁
anhlhang
TÍCH CỰC
12 năm
Hehe. Béo h mới tham gia tinh tế đấy ah. Hehe. Làm quả trên face book nên cũng nhảy vào đây comment chơi. Chụp ảnh với mấy em chân dài trong dịp blackberry Day mà chẳng nói gì nhé. Chẹp chẹp.
Mình cũng đang dùng hàng apple nhưng đang có ý định mua thêm 1 con BB để dùng. Mà sao lại đem so sánh với iphone ,ipad , ipod nhỉ ?
À. Mình đem so sánh với đồ apple vì chẳng qua mình cũng thích nó.Hơn nữa thiết nghĩ với người lần đầu tiên chơi (mình đã từng như vậy) thì việc so sánh là điều cần thiết để hiểu thực sự gía trị hiệu năng/ đồng tiền mình bỏ ra.
BB mà đem so Apple là khập khiễng bác àh
Không hiểu ý của bác lắm, sao lại khập khiễng, bác có thể giải thích chi tiết được không ?
- Mình nghĩ mỗi cái có cái hay và thế mạnh của riêng nó, và k có cái nào là hoàn hảo. Cho nên mình k thích so sánh :p
Bài viết hay lắm bác à.
sadlyken
TÍCH CỰC
12 năm
Nội dung em vắt lại thấy còn tí xíu à.
Còn lại là trình bày văn vẻ.
Cái chỗ chữ tô đen bác nên coi lại.
( bác biết sau khi phát ngôn câu đó cổ phiếu rjm tụt ra sao không , đóng cửa nhà máy , công nhân mất việc. )
Không phải tự dưng mà rim mở rộng và nâng cấp appworld cho ng dùng.
hai48ct
TÍCH CỰC
12 năm
9700 là ổn nhất rồi !
bác viết hay
theo tui thì tùy theo số tiền nữa, VD sinh viên đâu phải ai cũng nghèo, nhiều khi gđ là đại gia thì sao
nếu nhiều tiền thì mua 1 con ngon lành,và thêm 1 con 8700 để vọc vạch, học hỏi, tìm hiểu về BB
Ban phan tich ve BB kha tot, nhat la moi dung duoc vai thang. Tuy nhien theo toi moi dung BB Thi tot nhat la 87 hoac 88. Voi nhung nguoi da di lam duoc 10 nam nhu minh thi nhieu khi mua 1 em dt dat tien (voi minh la 9780) nhieu khi chi de " khoe " trong cac cuoc hop, giao dich.... Voi nhung nguoi moi hoac doi tac. Con em 87 dung tu 2007 van duoc su dung thuong xuyen nhat.
Cám ơn anh.
Đến nay em mới dùng BB được 3 tháng và 1 tuần.
àh
bác này kinh doanh đt nè
Bạn nhầm mình với ai rồi
Mình không phải người kinh doanh điện thoại, mình hoạt động trong lĩnh vực khác.
hix ước ao có 1 con 97 T__T
2 hãng đt khác nhau, 2 HĐH khác nhau mà so sánh cái chi chi
Bài viết hay.
Cảm ơn bác
Bài viết hay và đúng với nhiều người
Với mình, khi bắt đầu chới BB (mình cũng như bạn mới chơi được khoảng hơn 3 tháng) thì nghĩ ít nhất phải từ 97 trở lên (vì mình đang dùng E72 kết hợp với IP4). Nhưng nghe chú em bảo a mới chơi bb thì thử dùng 87 đã nếu hay thì mới mua máy đời cao.
Sau 1 tháng dùng 87 thì kết quá: ko dùng con nào khác nữa thấy 87 là quá đủ + 8100 (con này để chụp ảnh chứng minh nhân dân hay ĐKKD của khách hàng)
Hết: ko IP, ko E72...chỉ bb mà lại là bb 87 cùi
em là sv cùng dụm được tí tiền mua 9k...vẫn hài lòng vể em nó...:K
Update thêm thông tin, chỉnh lại bố cục bài viết.
Nhờ mọi người up hộ để mọi người mới chơi để ý nhé.
son8888
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thì thích cả apple và RIM nên sử dụng cả hai.
Không nghe ai nhắc tới 9360 nhỉ thấy kiểu dáng em này khá thanh thoát. Nhưng chưa thực tế trên tay.
ndhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết của bạn khá hay...bản thân mình cũng dùng qua rất nhiều đời máy blackberry nhưng cũng chỉ thích nhất 3 dòng máy là 87, 88 và 97...
Với những ai chưa có điều kiện kinh tế thì 87, 88 là sự lựa chọn rất tốt...còn dùng đời cao thì cho đến thời điểm này mình đánh giá cao nhất là 97xx...còn những dòng 99xx thì hơi lãng phí và thậm chí quan điểm của mình còn ko bằng 97
anhlhang
TÍCH CỰC
12 năm
Up bài hộ bạn béo iu nhé. Tui đang kết con 9790 mà không có xiền, 😆 dạo này cũng nghỉ đi làm nữa. Nghèo ơi là nghèo. 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019