Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Luật giao thông] Mức phạt cho các lỗi khi chạy xe quá tốc độ, chở quá người, có nồng độ cồn

cuLong
4/4/2014 4:20Phản hồi: 145
[Luật giao thông] Mức phạt cho các lỗi khi chạy xe quá tốc độ, chở quá người, có nồng độ cồn

Khi điều khiển xe cơ giới, ngoài những lỗi vi phạm như vượt đèn đỏ, lấn tuyến, đi ngược chiều... thì các lỗi như Chở quá số người qui định; Điều khiển xe khi trong người có nồng độ cồn (đã uống rượu, bia); Chạy xe quá tốc độ, là 3 lỗi sẽ bị phạt tiền rất nặng. Sau đây mình sẽ trích dẫn Nghị định số Số: 171/2013/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành ngày 13 tháng 11 năm 2013 về qui định xử phạt 3 lỗi này cho anh em lưu ý khi tham gia giao thông.

• Nâng mức phạt đối với xe ô tô chở quá số người quy định:
Phạt tiền từ 300.000Đ - 500.000Đ trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) vi phạm hành vi: Chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10-15 chỗ ngồi, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16-30 chỗ ngồi, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi.

- Đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly hơn 300 km, sẽ bị phạt từ 800.000 - 1.000.000 đồng (hiện nay từ 300.000-500.000 đồng) trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nếu chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10-15 chỗ ngồi, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16-30 chỗ ngồi, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi.

• Tăng mức phạt đối với người điều khiển xe khi nồng độ cồn vượt quá quy định. Mức phạt tối đa theo quy định là 15.000.000 đồng, bị tước giấy phép lái xe không thời hạn nếu gây tai nạn nghiêm trọng.
- Người điều khiển xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 - 80 miligam/100 ml máu hoặc vượt quá 0,25 - 0,4 mg/lít khí thở thì sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 – 10.000.000 đồng; vượt quá 80mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,4mg/lít khí thở thì bị phạt tiền từ 10.000.000 – 15.000.000 đồng.

- Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vượt quá 50 - 80mg/100ml máu hoặc vượt quá 0,25 - 0,4mg/lít khí thở thì bị phạt từ 300.000 - 1.000.000 đồng (mức phạt hiện nay từ 200.000 - 400.000 đồng); vượt quá 80mg/100ml máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở bị phạt từ 2.000.000 – 3.000.000 đồng, thay cho mức phạt hiện nay là từ 500.000 - 1.000.000 đồng.

- Ngoài việc phạt tiền, lái xe uống rượu bia còn bị phạt bổ sung như tước giấy phép lái xe 60 ngày nếu nồng độ cồn cao hoặc tước giấy phép không thời hạn nếu gây tai nạn nghiêm trọng.

• Phạt nặng đối với các lỗi chạy xe quá tốc độ:
- Người điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h đến dưới 10 km/h thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng - 800.000 đồng; nếu chạy quá tốc độ quy định từ 10-20 km/h sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 – 3.000.000 đồng. Còn trường hợp người điều khiển chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h thì bị phạt tiền từ 8.000.000 – 10.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 ngày.

- Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy chạy quá tốc độ quy định từ 10 -20 km/h sẽ bị phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng. Quá tốc độ quy định trên 20 km/h sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 – 3.000.000 đồng (mức hiện nay là 500.000 - 1.000.000 đồng).

Ngoài ra, Nghị định này còn quy định mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ. Và phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô vi phạm quy định này.

Cụ thể hơn, mời anh em tham khảo Nghị Định 171 Tại Thư Viện Pháp Luật
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn đã chia sẻ.
10/3 bị bắt trên đường Phạm Văn Đồng gần cầu Bình Lơi @@ 51km/40km.K có tiền nên đành bỏ bằng lái xe 😔
@Phan Enrich có nữa hả bác, mình cũng thỉnh thoảng về nhà Đồng Nai hay đi đường này mà chưa gặp bắn tốc độ bao giờ, chỉ thấy đứng ở đoạn KVCân rẻ vào Phạm Văn Đồng . Mà bác bị bác là khoảng mấy giờ, mình về buổi chiều nên ko có chăng?
@mhokkuteprolk tầm 9h hơn,nó cũng hay đứng,đừng như tui thấy đường thoáng,ngon chạy lên ga tí là thôi ~~ CA
@kinisorao cách cầu BL tầm 1km ~~ lúc đi có thấy đâu? lúc về nó te te,xui kinh khủng.......
@Phan Enrich 750 k bồ ơi.....
ở Việt Nam! xe 50 thôi là đủ dùng...
@nguyenhai712 Em còn chiếc cup 81, đi chả bao giờ bị các anh bồ câu hú lại.
mod nhầm rồi! hình phạt chung từ 300-600k cho ổng công an bụng phệ nhất!:p
phamlong
TÍCH CỰC
10 năm
Kiểu này uống rượu bia bị phạt là nghèo luôn.
chẳng ủng hộ tụi say xỉn rồi lái xe tý nào. Lúc say ít nhất phải có gái chở về chứ
@westlifeplaywar bị bệnh "FA mãn tính" đào đâu ra gái bây giờ hả bác 😔
buffbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@westlifeplaywar Bọn nó say còn chở gái về nữa kìa. chứ đừng nói là gái chở về cho he he
@buffbh Đâu có lúc đó gái hok dám chở về đâu, bình thường gái chở tay chân đã ko yên rồi, huống gì lúc đó lại say.🆒

Sent from my GT-N7000 using Tapatalk
Linhktnn
ĐẠI BÀNG
10 năm
mod thiếu trường hợp vượt quá 1 - dưới 5km, từ 5 đến dưới 10 của ô tô và xe máy à
@Linhktnn Làm gì có khung phạt từ 1- dưới 5km/h! Trong khung đó chỉ nhắc nhở chứ ko phạt.
@Linhktnn 1 đến 5km hình như là chỉ bị nhắc nhở thôi bạn ak
Linhktnn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanchang_nd Thì vẫn là vi phạm mà😁
Linhktnn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lee_win Thưa ba hình phạt là nhắc nhở. Chứ k thiệt hại kinh tế :-o
Dahaka321
TÍCH CỰC
10 năm
có mỗi của xe ô tô thôi, ad làm 1 bài cho xe máy đi, ae bình dân xe máy nhiều
duclinh84bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỗ nhà mình có cái đèn đỏ cho chiều đi thẳng ở ngã 3 (phía không có ngã rẽ), vào lúc 10 giờ đêm vắng quay quắt thì cái chiều đi thẳng đấy có cản trở gì ai mà người ta vẫn để đèn đỏ, và... đằng sau đó là 1 số các bác đứng ở góc khuất bật bài money money của abba ==> trâu đỡ
@sohohaiphong Ý người ta đang nói là có nhiều điểm bất hợp lý để ăn tiền mãi lộ là chính, còn cái bác đang nói chỉ là phụ thôi
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sohohaiphong ý bác kia là đêm rồi còn bật đèn đỏ làm gì. Sau 10h tắt là đc r...
duclinh84bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sohohaiphong Bạn này là 1 sản phẩm của chế độ mỵ dân roài.
Mội số ngã 3 để đền đỏ chi chiều đi thẳng (phía ko có hướng rẽ) là hêt sức vô lý vì nó ko cản trở cho hướng rẽ từ ngã 3 ra. hơn nữa 10h đêm vắng vẻ thì đúng ra phải để nháy dèn vàng rồi.
Có những cái luật vô lý, ko khoa học chúng ta phải lên tiếng
Về giao thông quá nhiều cái bất cập, những người quản lý biết phải làm sao? đơn giản ==> đổ lỗi cho dân, cụm từ quen thuộc "do ý thức người dân" thế là xong.
Ví dụ, giờ cao điểm chui vào đường Trường Chinh, chiều rộng đường khoảng 6m, có dải phân cách cứng, ko ai ko đội mũ bảo hiểm, ko ai vượt đèn đỏ, đố ai vượt tốc độ được ==> nói chũng là ko ai vi phạm giao thông ==> sao đường vẫn tắc? ==> chắc ai cũng hiểu tại sao!
@duclinh84bk Bạn và luật cũng chỉ là cái hệ quả của chế độ và con người VN luôn cho mình là đúng là tài giỏi, không bao giờ biết nhận lỗi và chỉ tìm cách đổ lỗi cho người khác…

Bạn có dám chắc là lúc đó 100% là không có người gây nguy hiểm cho bạn không?

Bạn có đủ thời gian và khả năng để liệt kê hết những cái luật vô lý đó không hay luật của đứa nào thì đứa đó dùng? Ở những nước mà VN mấy tram năm vẫn không theo kịp vẫn còn rất nhiều thứ bất cập vô lý ( ở những ngã 4 có một còn đường nhỏ cắt ngang không lắp sensor mà đèn vẫn đỏ trong khi không có người và xe chờ qua trong khi đường lớn rất đông lúc đó bạn có thấy vô lý không ). Chán không muốn nói/
Những lỗi này thì mình chỉ có thể bị vì lỗi vượt quá tốc độ thôi
thechau0101
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn chiếc Ducati đã gê, bên mẽo rẻ mà ko dám mua để chạy, chạy lớ quớ ngã 1 phát trên freeway thì xác định...
Cảnh sát bên mẽo nó cũng như giao thông vn, nhất là buổi tối hay núp, thấy a nào chạy qúa tốc độ, vượt đèn đỏ là chớp đèn xanh đỏ phái sau rồi.
Vậy là mình có thể chạy quá 9km/h mà tụi nó không phạt được mình 😆
@mr.ekony198x bị hốt luôn nhe bạn, tại mod ghi thiếu đó. Điều khiển xe gắn máy chạy quá tốc độ từ 5 đến dưới 10km thì mức phạt trên lý thuyết là 150k. Tuy nhiên khi đi đóng phạt thực tế thì lên đến 320k 😃
@hunter_dimond oài, thế chỉ được quá 4 km thui, chả ăn thua
@hunter_dimond Tại sao lại lên 320k vậy bác?
p.s: mức phạt ở #1 đã mới nhất hiện tại chưa các bác?
Moto trên 200 phân khối có đc chạy làn oto ko ?
HoaiDuc6891
ĐẠI BÀNG
10 năm
@netnguyenvsic bác có bằng lái chưa?? Câu trả lời là dc,nếu trong túi bác có sẵn 500k và tinh thần sẵn sàng chi tiền nếu gặp xxx 😃
Đầy đủ các khung hình phạt được cập nhật mới nè:

stockplayer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nuhuta Có cái bản tương tự cho ô tô ko pác ? chia sẽ nhé để đưa giá đúng cho bọn cướp ngày 😁
@nuhuta a ơi cho e hỏi tí, e tìm hỉu qua luật mới thì bắn tốc độ quá 20 thì phạt từ 2triệu đến 3 triệu. Mà thôg tin a đưa thì chỉ 750 vậy cái nào đúng ạ. Với lại e vừa bị bắn 62/40 vậy sẽ bị phạt bao nhiêu ạ
@nuhuta rất hữu ích, chân thành cảm ơn bác
Nghị định 171/2013 đã thay thế Nghị định 71/2012 theo chiều hướng giảm nhẹ mức phạt rồi bác chủ thớt.

http://thuvienphapluat.vn/archive/Nghi-dinh-171-2013-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-duong-sat-vb213228.aspx
Chủ thớt cập nhật lại thông tin nhé từ 1/1/2014 ND 71 đã đc thay thế bg ND 171 rồi nhé. 😃

Sent from my IM-A850L using Tinhte.vn mobile app
Mình đi xe Ford 16 chỗ mà thằng tài nó nhét tới 25 người mà có thấy bị j đâu nhỉ :eek:
@ngokimphuc Đóng "bảo hiểm" hết rồi mà. Điển hình là mấy vụ xe khách Tết kìa. 😃
@ngokimphuc chừng nào bị rồi sẽ thấy gì đâu :eek:
16 người đi tiếp .9 người đứng đợi mất thời gian xe sau điều tới. hên thì đi nhóm 1 xui thì đi nhóm sáu. còn tài xế thì đóng phạt
@Net0925345000 ôi phạt cho họ tởn cũng đc, chứ nhét thế mà nó có giảm giá đâu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019