Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lưu lượng web từ Windows 8.1 vượt Windows 8, Windows 7 vẫn cao nhất

Duy Luân
1/6/2014 21:32Phản hồi: 103
Lưu lượng web từ Windows 8.1 vượt Windows 8, Windows 7 vẫn cao nhất
Theo số liệu mới nhất từ trang Net Applications, Windows 8Windows 8.1 hiện đang chiếm 12,64% tổng lưu lượng duyệt web của các hệ điều hành máy tính trên toàn thế giới. Trong số đó, Windows 8 chiếm 6,29% (giảm nhẹ 0,07% so với hồi tháng trước), còn Windows 8.1 là 6,35% (tăng 0,47% so với tháng 4). Đây cũng là lần đầu tiên sau bảy tháng ra mắt Windows 8.1 vượt lên trên Windows 8 tính theo lưu lượng web. Hiện vẫn còn một số máy tính bán ra được cài sẵn phiên bản 8 nhưng Microsoft có chính sách hỗ trợ người dùng cập nhật lên 8.1 hoàn toàn miễn phí. Được biết số liệu của Net Applications lấy từ 160 triệu lượt người ghé thăm duy nhất vào hơn 40.000 trang web đối tác.

Trong khi đó, Windows 7 vẫn tiếp tục giữ một miếng bánh lớn với tỉ trọng lên đến 50,06%, tăng 0,79% so với tháng trước, cho thấy rằng nhu cầu của người dùng đối với phiên bản Windows cũ này vẫn còn rất lớn. Một số người dùng lẫn các doanh nghiệp vẫn còn chần chừ trong việc nâng cấp hệ thống của họ lên Windows 8/8.1 vì các điểm mới vẫn chưa đủ sức hấp dẫn đối với những đối tượng này. Ngoài ra, Windows XP cũng ghi nhận tỉ trọng lớn 25,27%, giảm 1,02% so với hồi tháng trước, mặc dù hệ điều hành này không còn nhận được sự hỗ trợ chính thức từ Microsoft.

Nguồn: NetApplications
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vẫn là XP huyèn thoại 😆
Đang ở win 8 hơn 1 năm nay.
@traigiangho98 vậy chắc win 8 lậu
cho mình hỏi từ khi mình up con 525 từ 8.0 lên 8.1 có vẻ như máy nó hơi ấm ấm, và mau hết pin lắm
vậy phải làm sao .nhờ các bác giúp
@pmonamour Đang nói về windows cho PC chứ không phải windows phone bác ơi
@pmonamour Windows Phone 8.1 vẫn còn đang trong giai đoạn phát triển mà, chờ nó ra bản hoàn chỉnh rồi up. hết pin nhanh phải rồi
@Zakumy Đặng Đó là cập nhật đó. Chứ như thế là ok rồi đó bạn bản đó đã hoàn thành rồi mà
@pmonamour có bản update mới rồi đó .. up về sẽ đỡ hơn và Pin ổn định hơn
Tỷ lệ của XP vẫn là quá cao luôn
Win XP vẫn nhiều vì vừa nhẹ lại chơi game thích hơn. đúng là hệ điều hành huyền thoại. dùng quá lâu mà chưa có hệ điều hành nào thay được em nó
@kiemphisongdao Thay thì thay được nhưng thay để làm gì mới quan trọng.
Mọi thứ CẦN làm trên Win 7 đều có thể làm trên Win XP thì ko cần thiết phải lên nếu phải trả cả cục tiền.
@vnstockguru lên cho vui chi bác, 5 nghìn chi mấy, hiii. chứ dùng bản quyền thì chắc đến 2020 em ms dùng đc
@huyhungmedical WinXP chủ yếu là doanh nghiệp dùng. Công ty mình mấy chục nghìn máy tính vẫn dùng XP (bắt buộc) và Office 2003 là mặc định (ở phiên bản cao hơn phải về định dạng hỗ trợ dù máy có dùng bộ converter vì phải đọc file nguồn ngoài công ty).
volbmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Windows 7 vẫn bá đạo dài dài 😁
Vẫn thích win7 hơn, dùng 4 năm rồi.
Em đi làm, đc cái máy cũ từ 2008, ram 2g, chip 2.5x2.
Lúc nào cũng phải cân cái Cad 2012+2 cái office+web...
Nếu ko có XP thì chắc em phải dậy từ 5h rồi đến công ty bật máy chạy cad rồi mới làm vc quá.
Em yêu XP. XP tuy cũ nhưng vẫn phê..app nào cũng cân đc, chạy mượt mà, ít lỗi...
Tại sao Mac OS 10.9 có 4% vậy ta ?
@harrypham89 Bởi vì ưin mới có app lậu
@harrypham89 Cậu mình xài máy Mac nhưng phải cài WIndows do nhu cầu công việc, nhiều đồng nghiệp của mẹ mình đua đòi theo người ta mua máy Mac về xài cho sang nhưng cuối cùng không biết xài lại cài Windows, và những người mình tình cờ gặp cũng vậy.
@Prusten Gom đũa hết cả nắm thế sao dc ???
@steve_jobs Chuẩn luôn, bộ Office trên MAC không tiện dụng như trên Windows, mình đang làm với đội làm báo cáo hay sử dụng Pivot kêu ầm trời vì các sếp không xem được trên MAC/iOS .... các thể loại. 😁 Toàn phải làm PowerPoint hoặc save as PDF.

Đó là một trong số những khó khăn khi sử dụng thông thường trên MAC, đừng nói tới việc support phần mềm hoặc người khác hướng dẫn cũng không nhiều, đều phải tự lần mò ... mà đâu phải sếp nào cũng có thời gian nghịch.
Mình dùng win 8.1, mượt mà lắm dù máy i3 đời đầu và ram chỉ 2G. Bí quyết là cho nó update đều đều, ko cài ứng dụng ko rõ nguồn gốc + ko vào web bậy bạ nó sẽ ko bị lỗi vặt
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@danh nguyen lee mình cũng win8.1 máy i3 dòng u ram 4gb chạy veo vèo ngon lành ko lỗi vặt, mình cài thêm android 4.4.2 cho chạy song hành 2 hdh win + android cả 2 đều chạy cực mượt và ngon hihi, thế là đủ nhu cầu để dùng rùi ( có web hay vào cái j bậy bạ thì cứ dùng droid cho ít virus, lỡ bị virus thì cài lại cũng nhanh và tiện hơn cài win hehe)
tung solex
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xp thì không nói làm gì, nhưng mình vẫn thắc mắc là sao nhiều người vẫn trụ ở w7 thay bì w8? Có một câu trả lời thuyết phục nào không nhỉ? Thi thoảng cũng có mấy lỗi vặt nhưng không hẳn do w8 gây ra.
Cá nhân mình thấy độ tương thích ngược của w8 tốt hơn w7 rất nhiều....
@hieupy89 Vậy chắc bạn ít xài W8 - W8.1, mình đã cài và không bao giờ muốn về W7. Vì sao ư: tốc độ khởi động nhanh, mượt mà hơn, có sự cải tiến về giao diện và cái hay là không cần cài thêm phần mềm burn đĩa ảo, khá tốt đó chứ.
tung solex
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhtuanngoc Cũng không hẳn do mình nghĩ vậy, mình là doanh nghiệp sx nhỏ ( tất nhiên là win lậu cũng không tự hào gì ) các phần mềm rất cũ yêu cầu xp khi chạy trên win 7 không được luôn dù chạy xp mode đủ kiểu, ngược lại win 8 kể cả 64bit nó chạy tuốt ...
Game thì mình không chơi mình không biết....
Còn ui win8 có thể không phù hợp với lap nhưng với tb thì win không có cửa.
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tung solex win 8 mình dùng bị lỗi wifi. dùng 1 lúc lại phải tát wifi đi bật lại. nên đành quay về win 7. 😁 tất nhiêu là lậu. nên không phàn nàn gì
@tung solex với em thì ngược lại với bác. Nhiều máy lúc trước sài Windows 7 thì vẫn hoạt động tốt với những phần cứng, phần mềm cũ lên 8.1 thì tương thích kém hơn hẳn nên phải quay về Windows 7 mặc dù em rất luyến tiếc khả năng khởi động nhanh cùng giao diện mới lạ của 8.1
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình mua máy macbook về chỉ để sem fim nghe nhạc. Mọi ứng dụng mình cần thích trên nền Windows. Vì thế thời gian sử dụng mình dùng Windows nhiều hơn. Thông kê lướt Web không nói lên số lượng máy
@toilatuantk Bác rảnh đu xem phim trên cái macbook có 15 inches, trước giờ tôi xem phim trên macbook chắc cỡ 10 lần (the walking dead) còn lại xem trên TV màn hình bự sướng hơn nhiều, dùng airplay đó
XP vẫn rất bá đạo đặc biệt là trên PC đời cũ. Chạy ngon, nhẹ, các soft cài được tuốt và nhất là chơi game rất nuột.
Mình thấy sinh viên trong trường mình xài Mac đầy, nhiều nhất là Macbook Air rồi đến pro. Mình chơi luôn retina I7 8GB dư thừa luôn @@
@harrypham89 Trường bạn đại gia that..
pivibi
TÍCH CỰC
10 năm
E vẫn đang dùng win 7. cá nhân thấy nó vẫn tốt, dễ dùng, lần trc có cài win 8 nhưng dùng được 1 tháng thấy không thích, mà dùng pin hao quá, w7 e dùng 4h thoái mái mà w8 chỉ tròn 3h. 😃
còn về ứng dụng cũ hay mới thì w7 w8 như nhau cả thôi.
có bác nào xài W8.1 mà suốt ngày Disk 100% không .. ngay cả khi mới khởi động
Win 7 dùng vẫn ổn hơn cả 😃
Cá nhân mình PC dùng win 7 để chơi game còn lap dùng win 8.1 xem phim nghe nhạc lướt web.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019