LXDE: Thay thế hoàn hảo cho Windows XP?

hdo2
31/7/2012 12:24Phản hồi: 343
LXDE: Thay thế hoàn hảo cho Windows XP?
Trước đây, anh J_Android đã giới thiệt với anh em về môi trường KDE trong bài KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?. Tuy KDE có khá nhiều ưu điểm như anh J_Android đã nói nhưng nó cũng có khá nhiều nhược điểm như: còn chạy chậm (trên các máy cấu hình trung bình), thỉnh thoảng bị treo chương trình, .... Hôm nay, mình xin giới thiệu cho anh em Tinh Tế một môi trường desktop LXDE, đây là giao diện phát triển dựa trên Openbox và XFCE, mang hơi hướng của KDE đó là mang đến giao diện cho người dùng Windows!

Mình cũng từng là Fan của GNOME và KDE nhưng vì những phiên bản mới của môi trường desktop này càng nặng và không ổn định, thêm vào đó Unity của Ubuntu cũng chỉ phù hợp với máy tính bảng. Ngoài ra còn môi trường nhẹ khác là XFCE cũng mang vấn đề tương tự. LXDE cũng khá nhẹ, phù hợp với netbook, trong khi Windows XP không còn hỗ trợ máy tính đời mới, đó là lí do để mình trải nghiệm LXDE!

LXDE được mệnh danh là môi trường desktop siêu nhẹ. Hiện tại, LXDE được sử dụng trong khá nhiều distro linux hiện nay như Ubuntu (Lubuntu), Fedora LXDE, Linux Mint LXDE, OpenSUSE LXDE, .... Ổn định nhất vẫn là Lubuntu. Sau quá trình cài đặt Lubuntu (phiên bản 12.04 LTS) mất 20p thì cảm nhận của em đối với LXDE là nhẹ nhàng và đơn giản, giống với Windows XP, nó không phù hợp cho những người thích sự bóng bẩy có trên KDE. Tuỳ biến giao diện trên LXDE là rất thấp nên cũng đừng hy vọng gì về việc cài đặt theme cho nó.

Cấu hình yêu cầu cho LXDE khá thấp: chip intel celeron trở lên, RAM 128MB, bộ nhớ trống 3GB, khá giống Windows XP.

Sau đây em xin giới thiệt với mọi người một số hình ảnh về Lubuntu từ máy tính của em!

1. Desktop
Vì mang hơi huớng của Windows XP và được đơn giản hoá đến mức tối đa nên LXDE có nhiều điểm rất giống Windows XP nhưng có thêm Workspace, LXDE có tới.
LXDE chỉ có 2 kiểu là desktop dạng icon truyền thống và netbook-tablet , không có Widget, cũng không hỗ trợ dock nên cũng gây khá thất vọng với nhiều anh em.
Desktop icon UI

Netbook-tablet UI

Các phần mềm phục vụ văn phòng, học tập, giải trí đơn giản, internet được trang bị đầy đủ, nếu muốn cài đặt thêm thì dùng Lubuntu Software Center

Thanh Launcher rất giống với classic start trên windows XP

Trình quản lí file khoa học, giống Windows explorer trên Windows 7

Quảng cáo

2.Ứng dụng
Trên LXDE cung cấp 3 ứng dụng văn phòng là Abiword(word), Gnumberic(Exel), và LXDE Document Viewer(đọc PDF), nếu muốn thì bạn có thể vào Software Center cài đặt LibreOffice để hoàn thiện hơn.

Ứng dụng nghe nhạc, xem phim: Audacious, Mplayer

Khác với ubuntu và Kubuntu, trình duyệt mặc định trên lubuntu là Chromium nên không cần phải cài đặt thêm chrome. còn muốn cài Google Chrome, các bạn có thể thêm PPA của Google Chrome bằng Ubuntu Tweak hoặc tải về từ trang chủ Chrome.

Quảng cáo

Các ứng dụng khác có thể cài từ Software Center

Điểm dáng khen là có phần benchmark tích hợp sẵn, có so sánh khả năng benchmark với các thiết bị khác:

Phần Setting khá đơn giản, tích hợp trong launcher, người dùng có thể tự chọn phần cần cài đặt:

Hiện tại, giao diện trên LXDE khá ít, không hỗ trợ cài thêm dock là điểm trừ đáng tiếc của LXDE trong việc tuỳ biến.

kết luận: với khả năng hỗ trợ tốt mọi cấu hình máy tính nhất những máy cấu hình yếu, hiệu năng tốt thì LXDE có thể thay thế Windows XP hoàn toàn, nhất là Windows XP sắp ngừng hỗ trợ!

Hỗ trợ
1.ibus-unikey: LXDE tích hợp sẵn ibus nên không cần cài thêm, muốn cài unikey, ta chạy phần mềm Synaptic Software Manager, tìm ibus-unikey và cài đặt bình thường. Bật ibus: Vào phần tuỳ thích -> hỗ trợ ngôn ngữ -> ở chỗ nhập liệu chọn ibus. Logout rồi đăng nhập lại, chạy chương trình tinh chỉnh ibus rồi add unikey vào là được!

2. Cài đặt font MS
Mở termial lên và gõ sudo apt-get install msttcorefonts

3. Cài đặt chương trình diệt virus (nếu thấy cần thiết): hiện tại LXDE hỗ trợ chương trình diệt virus của NOD32 của ESET với tính năng như NOD32 cho Windows, cách cài đặt như sau:

Download: 32-bit 64-bit file đuôi .linux

Dùng Ternimal đưa tới thư mục đã download rồi đánh lệnh:
chmod +x tênfile.linux
./tênfile.linux

Làm theo hình:

xong rồi bấm close, chạy file vừa download như một chương trình bình thường rồi cài đặt. giao diện cài đặt:

Trong khi cài đặt, chương trình bắt bạn nhập key, bạn có thể dùng thử 30 ngày hoặc nếu có key NOD32 cho Windows thì nhập vào, chương trình vẫn nhận. Cài đặt xong bạn restart máy, update và tận hưởng thôi.

4. Cài đặt codec: các bạn có thể cài đặt codec từ Software Center bằng cách đánh từ khoá "codec" vào chỗ tìm kiếm rồi cài đặt bình thường.

5. Tinh chỉnh, tăng tốc Lubuntu (Ubuntu và Xubuntu có thể làm tương tự, Kubuntu thì chưa thử)

Download:http://ubuntu-tweak.com/

ubuntu tweak mang đến cho người dùng một phần mềm tinh chỉnh và tăng tốc Ubuntu nhanh và hiệu quả nhất, ngoài ra nó còn giúp chiếm quyền admin, cài đặt các ứng dụng không có trong Software Center, thêm nguồn phần mềm, gỡ bỏ hoàn toàn phần mềm.... tóm lại, khi nào rảnh em sẽ viết thêm một bài viết chi tiết về phần mềm đặc biệt này!

Các bạn có thể xem thêm các screenshot khác tại đây

Bổ sung cho các bác muốn vọc nhưng không muốn cài (cái này khá nhiều người không biết)

Download Lubuntu tại đây
Download Universal USB Installer(UUI) tại đây
Chạy UUI với quyền admin
Tại cửa sổ đầu tiền chọn I Agree:

Tại Step 1 chọn Distro Linux cần chép vào USB, ở đây là Lubuntu 12.04 32-bit (Nếu chưa có Lubuntu thì có thể tích chọn ô Download the iso, còn nếu có thì chuyển sang step 2)

Step 2: Browse đến file iso đã download về

Step 3 (tuỳ chọn): tạo dung lượng để lưu trữ phần mềm và update (cái này giống như cài thẳng vào USB luôn)

Nhấn nút Create để tạo USB chứa Lubuntu. Xong rồi thì các bác đóng UUI lại. Restart máy, thiết lập boot từ usb. Tại cửa sổ chọn ngôn ngữ, các bạn chọn tiếng Anh hoặc tiếng Việt, rồi chọn dùng thử Lubuntu không cần cài đặt!

Chúc các bạn có nhiều vui vẻ cùng LXDE, thân!
343 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hay và chi tiết
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@J_Android cảm ơn bác, nếu có thời gian em sẽ viết thêm 1 bài về sử dụng Ubuntu Tweak, cái này hay nhưng ít bài viết về em nó, kể cả trên Ubuntuvn
@oo0ooabcoo0oo Bạn thông tin anh sonlazio với vuhai6 để đưa ra trang chủ nha.

Gửi từ HTC Vision của tôi
Thank bác, bài viết rất chi tiết và hay!
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp và lạ mắt
maquan
CAO CẤP
12 năm
Linux rất là hay, nhưng chỉ để vọc thôi chứ không dùng hàng ngày làm việc được :|
ichuot
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maquan Phán 1 câu xanh rờn... chí ít đúng với bạn nhưng tính tổng thể thì đứng có phán như vậy.
@oo0ooabcoo0oo Mấy cái phân mềm chuyên ngàng không hổ trợ trên linux nên muốn chuyển cung không chuyên được .nan !
laktrui
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maquan Công việc hàng ngày của bác là gì ?
@laktrui ko dùng làm việc hàng ngày đơn giản vì người ta đã xài windows quen và thấy tốt rồi nên không muốn thay đổi thôi...đâu cần phải biết đó là công việc j bạn...
Bài viết khá chi tiết, có đủ hình ảnh minh hoạ cho sản phẩm
Có thể đây là bước tiến mới nhưng tuỳ vào mục đích người dùng, hiện tại tui đang dùng win7 có bản quyền, không phàn nàn về chất lượng của hđh.
Khi nào có thời gian thử cài chương trình này xem thế nào vậy
Thank you
think pad
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tks chủ thớt, bài viết rất hữu ích..........................................................
ko đủ điều kiện để chạy ARM compiler cho lắm. ko build android được 😔
oo0ooabcoo0oo bạn nên có một bài nói về arch linux. cái này nó nhẹ mà nhanh đấy 😃
@.buzz173 ARM thì có mấy cái distro có sẵn mà, như ubuntu áh, down cái image của nó về chạy là xong. còn muốn build 1 bản thì cũng phải có 1 kiến thức nhất định về HĐH mơi đc
Hay quá ! Nhưng quen Winsdows rồi.
RIM
CAO CẤP
12 năm
Vẫn gắn bó với em XP còi bản quyền và chưa có ý định chuyển sang OS khác vì em nó rất "lành" 😃
@RIM lỗi bảo mật nhiu hơn win 7 đó h hết cập nhập bản vá rùi
Cái này khó thành công lắm. Gọi là tham khảo cho vui thôi chứ cả cá nhân và doanh nghiệp ít khi người ta dùng tới sản phẩm như vậy.
@kelangbat Cái đó em biết. Vấn đề em muốn nói ở đây là cái này khó thay thế được xp (chủ yếu người dùng cá nhân và đa số doanh nghiệp).
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vnstockguru yên tâm. tương lai gần sẽ thay thế được thôi. hầu như laptop mua về đều được cài sẵn windows 7 hết. (do người bán họ cài vào là chính). nên giới sinh viên khi mua laptop họ đã quen với sự hiện diện của windows 7 rồi. mà sinh viên xài nhiều thì tương lai ắt doanh nghiệp cũng xài nhiều thôi. 😁. nhưng không phải thay thế bằng linux mà bằng windows 7. chuẩn bị tinh thần tạm biệt windows xp là vừa. :D. muốn thay thế được thì trước tiên phải thay thế nhận thức và việc giáo dục đã. cái này thì còn dài dài 😃
@formica E nghĩ là phải tạo ra trào như Motorola startac, Apple iphone, ipad. Mọi người sẽ chạy theo chứ bây giờ chờ nhận thức, với giáo dục thì một cái ABC mới đã ra đời và đủ khả năng thay thế cái mình đang cố rao giảng rồi bác ạ.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vnstockguru cái này giờ cũng khó. mới dùng thì bao giờ windows cũng sẽ "ngon" hơn linux nhiều. muốn tốt hơn thì phải tự cấu hình cho nó thôi. giờ tâm lý ngại thay đổi rất nhiều. giờ nếu chạy theo họ phải thay đổi tất tần tật phần mềm, rồi không chơi game được.... thì cũng không khác gì đổ tiền xuống biển đâu.
Dtbi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có cái này đổi gió cũng hay
Đáng để thử.
Em nghĩ nó phù hợp với mục đích sở hữu GUI nhẹ, phản hồi nhanh nên không thể gọi là điểm trừ. Bài viết rất hay và chi tiết. Like!
Có thể cài bằng wubi ko?
vuduyhong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hiện tại mình dùng win8 thử nghiệm ,trải nghiệm tốt .Mà mình thấy winXp sắp ngừng hỗ trợ cập nhật và bản vá thì có ảnh hưởng gì mấy đâu nhỉ .Làm bản Ghost ngon ,lỗi là ta cài lại ,đa phần VN mình giờ toàn dùng miễn phí chứ có Bản quyền bao giờ .Trừ khi nó làm bộ đếm hẹn giờ đến 2014 winXp sập thì mới quan trọng chứ !!!
khocviem
TÍCH CỰC
12 năm
@vuduyhong đa phần đấy là cá nhân và doanh nghiệp nhỏ, còn doanh nghiệp lớn cũng phải mua licence hết mặc dù ko cần mua hết 100%, ở microsoft VN có 1 bà chuyên ngồi soi doanh nghiệp nào đã mua bản quyền windows chưa.
Vi dụ bà chọn đúng doanh nghiệp của bạn : lần 1 thông báo đến kiểm tra "chưa mua" , lần 2 thông báo " vẫn chưa mua" , lần thứ 3 thông báo "3 ngày nữa microsoft sang kiểm tra " lúc đấy bạn có đi mua thì không có bất kì cửa hàng nào ở VN bán cho bạn luôn, tiền phạt thì khỏi nói...
Công việc của các bạn làm những gì trên máy tính?
Và tại sao lại chỉ nói Linux chỉ để vọc mà ko dùng làm việc hằng ngày được :eek:
@ngoc1414 vì các nhà làm phim cần tốc độ cao để tạo hình cho nên blender phát triển cho linux để tối ưu phần cứng thế thôi,có cầu ắt có cung mình có nói linux yếu đâu chỉ là đó là dành cho những hãng phim mạnh có database lớn còn những hãng nhỏ thì linux làm j họ đâu có đủ nguồn đến như vậy
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ezio_nguyen91 mình ko có ý nói Linux phát triển hơn Windows. Mình chỉ tranh cãi với cái bạn gì đó ở trên là lúc xuất xưởng thì Linux hay Windows được cài nhiều hơn thôi. Còn cái vụ mua máy đó thì chỗ nào chẳng thế 😆. Mà cái hệ điều hành trên thegioididong.com không thống nhất, lúc thì Free-Dos, lúc thì Linux, lúc thì Ubuntu, lúc thì Windows 7 home Basics. Không ngờ họ rảng rỗi thật. 😃). Tưởng mấy cái HDH đó do nhà sản xuất laptop cài vào chứ???
@ezio_nguyen91 Render farm thường chạy nhiều ngày thậm chí là nhiều tháng nên người ta thường chọn Linux để render là vì Linux/Unix rất bền bỉ nên có thể chạy liên tục trong nhiều năm mà hiệu suất không bị suy giảm theo thời gian. Không hề có chuyện nó dc chọn để render là vì tối ưu phần cứng.
@ezio_nguyen91 Những người làm vể đồ họa thường dc đào tạo và làm quen với sản phẩm của adobe, chỉ có 1 số ít trường dạy bằng blender. Nên ai dùng cái gì tốt thì cứ dùng chẳng liên quan gì đến tối ưu phần cứng hay hãng lớn/nhỏ gì cả. Mấy phim nhỏ (Big Buck Bunny, Sintel...) do Blender Foundation (sử dụng Blender) làm ăn đứt mấy phim thương mại của Việt Nam (sử dụng phần mềm đắt tiền của Adobe).
Các bản phân phối của linux đều có giao diện và tính năng hấp dẫn, mình đã xài qua ubuntu thấy không ổn định như windows 😃 Vẫn lựa chọn Windows XP cho con pc cùi trong xó nhà 😃)
msln
ĐẠI BÀNG
12 năm
"LXDE: Thay thế hoàn hảo cho Windows XP?"

Lại thêm một đồng chí chém ẩu.
nếu Linux thay đc windows thì ace cài hết rồi, đợi gì đến cái theme này cho mệt.
Máy tính không chỉ là duyệt web, ko chỉ là note hay wordpad.

Còn cần cả các chương trình cho công việc nữa chứ.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@msln bên Linux có VLC xem phim sướng chán. :-/
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@msln Rất nhiều người ở cơ quan cũng chỉ check mail, gõ văn bản, làm bảng tính. Mình nghĩ Linux đáp ứng tốt. Còn xem phim thì có vấn đề gì đâu nhở? mình xem phim trên Linux cài mỗi cái codec vào là xong :-/, còn lười thì cài VLC, cũng update liên tục
@msln Bạn đem tư duy của Windows để áp lên Linux thì tất nhiên bạn thấy khó, lỗi tại bạn, không phải tại OS. Ở Linux bạn có repository mà mọi thứ nằm ở đó, không phải đi gom ở đủ mọi nơi như Windows.
@msln Cái thứ phù hợp bạn nói là thói quen thôi. Người dùng phổ thông họ "quen" với Windows.

Mình đảm bảo với bạn sau khi mình dùng Linux, mình sang Windows dùng như 1 thằng trên núi xuống, cài phần mềm xong loay hoay mãi để tìm chỗ cấu hình. Ngay cả cấu hình Windows để chạy được đúng ý mình mình mất cả buổi mà nó vẫn lủng củng. Đến giờ, Windows không thoả mãn nhu cầu mình và cũng không đủ công cụ thoả mãn nhu cầu của mình. Mình cũng chả phải chuyên gia gì, noob đúng nghĩa.

Bạn nói quản trị IT là bạn nói cái gì? mình chỉ nghe nói sysadmin thôi, và công việc người ta phức tạp hơn mấy cái kia nhiều. Cái nữa là cấu hình cho 1 hệ thống từ web server đến app server, db,.... trên Linux khác Windows (1 số trường hợp dễ an toàn hơn)
Còn tích hợp Outlook là do chính sách công ty, cái này lại do người đứng đầu về IT chỉ định thôi. Cái này là yếu tố con người.
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Chú ý là Lubuntu (hoặc các OS khác chạy LXDE) chủ yếu dành cho máy có cấu hình thấp (thậm chí thấp hơn nữa) với mục đích thay thế windows xp, do đó các bạn đừng quá hy vọng mình được một trải nghiệm gì đó quá độc đáo, quá hoàn hảo (hoặc đem so với windows 7 hoặc Mac OS - những so sánh thường thấy)

@oo0ooabcoo0oo: gnome và kde hiện tại mình đều thấy khá stable, đâu có vấn đề gì đâu ? Có lẽ bạn dùng gnome 3 + unity (Ubuntu) thì đúng là unity ko stable đâu (kể cả 12.04), còn kde thì mình thấy sau bản 4.3 là nó stable lên rất nhiều.
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@ngoc1414 máy em dùng Intel Atom, chạy Gnome và KDE vẫn bị giật nhiều mặc dù hai môi trường Desktop này đều tương thích tốt với CPU Atom, còn KDE thì em thấy KDE 4.3 trên Kubuntu 9.10 là ổn định nhất
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@oo0ooabcoo0oo Chắc do dòng Atom của bạn cũ quá chứ con Pen4 nhà mình Gnome3 + Unity, KDE ko thấy vấn đề gì cả (có điều chạy ít app thì đc chứ chạy nhiều quá là chậm rì rì)
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
@ngoc1414 Atom thế hệ 2 đàng hoàng nhé bác (Atom 330)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019