Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lý giải vì sao Exciter 150 bị chê xấu !!!

BaoBinBeo
1/8/2015 11:51Phản hồi: 112
Lý giải vì sao Exciter 150 bị chê xấu !!!
Nếu chỉ nói " xấu " thì sẽ dễ bị fan Ex 150 cho ăn gạch, vì nếu chê "xấu" thì xấu ở chỗ nào, tại sao lại "xấu" và thế nào mới là "đẹp".
Quả thật là nếu chỉ nói suông thì ko đủ sức thuyết phục, dễ bị cho là thẩm mỹ kém hoặc do ganh ghét đố kỵ nên mới chê "xấu"

Nhưng thật sự là Ex 150 zin có quá nhiều khuyết điểm trong thiết kế. Biết nó xấu ở điểm nào để có thể khắc phục, sửa đổi cho nó đẹp hơn.

Rất may mắn hôm nay lại tình cờ nhìn thấy 1 chiếc Ex 150 đc độ lại bên Thái, có thể nói là đã sửa lại đc hoàn toàn những điểm "chưa vừa mắt" trên xe zin.

Tất nhiên là độ xe có nhiều phong cách khác nhau, nhưng với phong cách của xe zin là mang hơi hướng xe motor PKL thì bản độ này mình đánh giá là hoàn hảo.

Nếu so sánh xe zin với bản độ này thì mới thấy đc những cái " xấu" trên Ex 150 zin.

Vì xe độ đc gắn nhiều đồ chơi xịn hơn nên nếu so sánh với xe zin thì cũng hơi khập khiễng, nhưng cũng có rất nhiều xe đc gắn đồ chơi đắt tiền , sơn vẽ tùm lum nhưng nhìn vẫn ko đẹp, lý do là họ chỉ biết đắp thật nhiều đồ chơi vào mà ko biết chỗ nào cần sửa chỗ nào cần để nguyên.

Hãy cùng phân tích 1 chút về những điểm "chưa vừa mắt" trên Ex 150
- Thứ nhất là bộ chắn bù ( dè ) phía sau, cái này xấu thì ai cũng pai công nhận rồi nhưng để ko bắn sình thì cũng đành chấp nhân.

Quảng cáo

- Thứ hai là bộ phuộc trước. Với 1 thân hình to và đồ sộ, nhìn toàn bộ thân xe có xu hướng dồn về phía trước, vậy mà lại làm 1 cặp phuộc vừa cao vừa nhỏ. Đấy là điểm bất hợp lý. Chiếc xe độ đã làm rất tốt việc này khi thay = 1 cặp phuộc lớn hơn. Chỉ cần như thế là nhìn phom tổng thể cả xe đã đẹp hơn rất nhiều rồi.
- Thứ 3 là bộ gắp sau, gắp nhỏ và dài, nên dù đi lốp to ,đĩa sau nhưng nhìn nó vẫn ko ra "chất" xe PKL, Những tay độ xe người Thái đã thiết kế cho nó 1 bộ ốp nhựa lên gắp, mình đánh giá cao sự sáng tạo này, vừa rẻ vừa dễ làm, lại vẫn giữ đc gắp zin, quan trọng là nó nhẹ nữa, nếu thay = gắp PKL thứ thiệt thì nó sẽ rất nặng.

Ngoài ra còn 1 số chi tiết nữa trên bản độ như là yên xe đc gọt bằng hơn, ở bản zin phần yên sau gồ lên quá nhìn rất thô và xấu. Ở bản độ phuộc trước vào sau đc hạ thấp hơn zin nhìn xe cứng hơn.
Một điểm thay đổi nhỏ nữa là gác chân sau đc thiết kế lại bắt lùi ra phía sau hơn, đây là 1 thay đổi đáng giá giúp hoàn thiện kiểu dáng tổng thế cả chiếc xe.

Nếu như có thể, mình hy vọng đây sẽ là phiên bản nâng cấp hoàn thiện hơn cho Ex 150.

Cùng ngắm lại toàn bộ bản độ này nhé, mình thấy nó còn đẹp hơn cả bản độ M1 hay bản độ của Cường Đola vì nó vẫn giữ đc zin nhiều hơn, mấy bản kia thì độ cao siêu quá, vừa tốn tiền lại vừa dị.

Quảng cáo

112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không hiểu tại sao chắn bùn T150 bị chê xấu nhưng mình bỏ gần 50 triệu ra mua T150 là vì cái chắn bùn zin này...
Tim Young
ĐẠI BÀNG
9 năm
@acquacv E cũng như bác, không tháo ra như mấy thánh kia đâu, đẹp mừ, mà cái đèn rọi biển số nóng dã man con ngang
Lê Mít
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tim Young mua Led demi 5 bóng thay vào hết nóng bạn nhé 😁
VnPro268
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tim Young chắc do mắt nhìn mỗi người, tớ vẫn thích bản zin hơn 😁 Tớ mua về là để nguyên xi xì xì luôn, có tút tát đôi chút nhưng cơ bản là ko thay đổi gì nhiều về thiết kế xe
Cặp xi nhan mới là xấu nhất
có mí cái trong hình thì đẹp, nhưng dòm ngoài hok đc như dòm trong hình và ngược lại. thế nên mới có mục hoa huệ ăn ảnh!
thangvipro
TÍCH CỰC
9 năm
để cái cốc dầu phanh zin nhìn xấu, cặp xi nhan zin xấu, cá nhân mình thấy vậy
minsun03
TÍCH CỰC
9 năm
vậy bảo đẹp , cái gắp là thấy quế rồi , tưởng lốc máy tay ga chứ , chiếc xe zin chỉ cần bỏ chắn bùn là đẹp
M4a1silent
TÍCH CỰC
9 năm
Lên phuộc + vỏ thôi nhìn ngon chán, xi nhan zin vẫn ok, tại nó lạ với thối quen xinhan chung của mấy xe dời trước thôi. Tháo cái chắn bùn treo ra nhìn cái đích xe hỗn ko đẹp
minsun03
TÍCH CỰC
9 năm
hình như chỗ này có ex 150 độ bánh công nông luôn hả ta
angelsun
TÍCH CỰC
9 năm
Thực sự mình thấy con ex zin nhìn đã mập rồi, lên cái lốp trước quá khổ với ốp gắp to nhìn mập hơn tay ga nữa, y chang mấy con scooters 3-400cc
Không hiểu do thẩm mỹ mình kém hay sao mà lại thấy chiếc zin đẹp hơn. 😕
xe zin đẹp mà, mà mình ghét bánh béo lắm, bánh nhỏ 70 - 80 được hơn
@Trùm Lò Gạch an toàn hay ko là do mình thôi, t chạy yaz bánh nhỏ lên 120 nhằm nhò gì, nhưng bất ngờ có xe bang ra thì dù là ex hay z cũng như nhau thôi

tui cũng đi tour = wave, fu , ab, ex,ju,sh rồi ; nên bánh bự an toàn chỉ là cảm giác thôi

xe ko bám đường( do cát, nước, dầu...) thì chạy chậm đỡ trơn trượt có sao đâu

vậy là do nài cả thôi , bạn tôn trọng luật gt và sự an toàn của bản thân thì lái sao cho an toàn , chứ r6 bánh bự abs công nghệ tùm lum nhưng chết thì vẫn chết thôi
@HuỳnhP.Huy Lốp to độ an toàn cao hơn là đúng rồi, hãy so sánh trong cùng 1 trường hợp mới đúng. Ví dụ 2 xe cùng chạy vận tốc 60km/h mà xảy ra sự cố phải thắng gấp thì lốp nhỏ dễ trượt bánh hơn, còn cái thể loại r6 abs công nghệ tùm lum j đó hay r1 đi nữa cũng chết như thường.
@thanhtu1988 Tuỳ bạn, nếu sợ trượt thì làm bánh to lên nữa cho đẹp. Tui có khi nào chạy nhanh phanh gấp đâu.
@thanhtu1988 bác chạy giống mình quá. chạy toàn có 50. mà còn bị bắt gần chổ hầm thủ thiêm. híc... tụi kia nó chạy 70 mà mấy a ko có kiu. mình bopa côn thả dốc thì bị
Để zin cho yên chuyện.các chú thích độ,thích phá cách hả.cứ làm.trời mưa mang ra chạy là biết.hay định mua 2 xe 1 nắng 1 mưa
(135 đang lên đít đó cớ ls có rồi lại tháo ra,quảng cáo hết xóc này xóc nọ,hành trình ngược với chả là xuôi,nó chỉ có giá trị trên 1 con xe pkl mà thôi,chạy đc bnhieu mà cứ đòi bắt chước)
cuticuti
TÍCH CỰC
9 năm
Mỗi người 1 ý mà, mình thì lại thích cái dè sau nên, ko dám phán xét người khác , đôi khi gặp mấy thằng cà chớn tháo đc cái dè úp thêm cái dia trái cây lên phía sau gắn biển số lên chạy tưng tưng như sắp rớt nhìn chuối vãi phóng lên tạt đầu xe mình nẹt pô mới thầm thắc mắc trong đầu nhìn có đẹp đẽ mợ gì đâu mà ai ai cũng đú theo dạng phong trào rồi thể hiện ta đây đẳng cấp hơn xe zin, mợ vài bữa có người chế ra phong trào mới rồi lại tháo ra đú theo cái mới, sao tiền đó ko dùng làm cái j đó thể hiện cái nét riêng của mình có phải hay hơn ko
@cuticuti cho nó giống pkl bạn à
Nói chung là zin đẹp hơn.
Ai khen chê gì không quan trọng, mình thấy đẹp là ok rồi.
Phải nó xe có độ ổn định cao, bữa thắng gấp vì con chó băng ngang đường, bánh sau xòe qua 1 bên luôn mà k té . 😁:D:D
Tim Young
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Yamaha Đại Tá E vừa vô tình kill 1 bé chuột băng qua đường, do đường chỗ e xấu, để số 3 chạy tầm 20km/h thì cu chuột chạy tè tè qua, đau khổ quá, adida phật
vuchoan
TÍCH CỰC
9 năm
Ex 150 đẹp mà
bản độ này nhìn nhẹ nhàng nhưng ok
thêm quả up side down trước G@zi nữa thì càng thêm thích mắt
USSR
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy ae trong hội r15 nói rằng không nên làm cho nó giống xe phân khối lớn, nếu muốn thì mua hẵng xe phân khối lớn, nghĩ đi nghĩ lại thấy cũng đúng
USSR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PQK2412 lên bánh sau 140, phuộc USD, còn gì ko nhỉ ??
@thanhtu1988 Tui đồng ý kiến với ông.Tiền thì chẳng có,kỹ năng lái xe PKL,xử lý tình huống với chiếc xe cũng ko, cứ thích adua theo người khác:mua PKL đi cho oách trong khi một số thành phần ăn bám gia đình,mua thì dễ, liệu có tiền nuôi nổi xe koo_O.Đường VN chẳng rộng là bao,mua về chỉ lấy le thiên hạ.Sỹ diện hảo kiểu đó thôi xin kiếu,lượn đi giùm.
@Tân Hưng12 Dự là ông bạn chuẩn bị ăn mã tấu, tìm chỗ lánh nạn đi haha.
@thanhtu1988 🆒🆒,thích thì tới với nhau một cái gọi là thôi.
Xấu đẹp tuỳ vào cái nhìn của mỗi người. Ko nên áp đặt
PQK2412
TÍCH CỰC
9 năm
Con xe bên Thái kia gọi là gắn đồ kiểng chứ 'độ' cái gì,gắn ba cá đồ trang trí màu mè với thay cặp phuộc màu nâu lạc tông xe mà kêu "độ" thì sỉ nhục chữ 'độ" quá
Xe đó gắn đồ kiểng sến và làm xấu cái xe zin đi nhiều ^^
Chung Tú
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy bản độ bên Thái này trông cứng cáp hơn hẳn so với zin, mà nhìn rất mướt chứ không dị.
Có cái là xi nhan zin ở sau và cái bình dầu tay thắng trước vẫn còn chưa đẹp, nên thay 2 cái này nữa là đẹp.
Dè sau đem dẹp chỉ để pát gắn biển số như thế nhìn thì trông hay hơn, nhưng tiếc cái đường mưa chỉ có nước dẫn bộ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019