Macbook pro có hỗ trợ tốt cho việc học ?

TuanAnh9x2310
12/8/2014 10:20Phản hồi: 64
Chào m.n,
Chả là e sắp là sinh viên, học ngành CNTT nên e muốn mua 1 chiếc laptop để phục vụ học tập. Hiện tại e đang nhắm con Macbook Pro Retina 13" - MGX72 (Mid 2014) của bên iShop ( ở Hà Nội ạ ). Bản thân chưa dùng Mac OsX bao giờ nên e ko biết nó có hỗ trợ tốt cho việc học trong ngành CNTT ko nữa.....vậy nên m.n tư vấn giúp e ạ, tks 😃

Và cho e hỏi luôn, mua Macbook ở đâu tại HN thì uy tín ạ ? E đang nhắm bên iShop, các bác cho ý kiến ạ 😁
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bleu_mos
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn học CNTT thì nên mua macbook pro bản 2014
@bleu_mos con MGX72 Mid 2014 đây còn gì bác?
bleu_mos
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TuanAnh9x2310 Ngoài ra màn Retina thì nên chọn 15 inches nhìn cho sướng
@bleu_mos hơn nhau 14-15tr đó bác........cố đến con 72 này là quá lắm r
Không biết ishop đó được không nhỉ mọi người. Mình cũng đang tính mua con MGX82 ở đó. Mà mọi người cho hỏi là đến đó mua thì check seal và actived như thế nào nhỉ?
Thanks.
@nguyenluan2002 Trước khi bóc máy thì yêu cầu nhân viên cho mình check serial xem máy active chưa. Nếu chưa active thì bóc máy và kiểm tra số seriAl trên máy có trùng với vỏ hộp không. Sau đó mơ máy lên active rồi check vs apple xem máy active chưa, kiểm tra số lần sạc pin cycle count . Thương là 0. Hoặc 1 lần sạc. 😁

Gửi từ iPod touch của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Sandcastle_1108 Cảm ơn bạn nha.
@nguyenluan2002 Minh cung dang dinh mua mgx72 ở ishop nhưng thực ra cũng ko biết chỗ nào uy tín cả? Có thể mua ở digiworld hanoi .

@Sandcastle_1108 :D hình như Mac nó khác ip, ipad bác à. Bác nhập serial vào thì nó active lun đó
Thế Macbook pro có hỗ trợ tốt cho việc học CNTT ko vậy m.n ?
bleu_mos
ĐẠI BÀNG
10 năm
Macbook chạy ảo hoá Windows thì hỗ trợ hết, bạn yên tâm.
Sao lúc trước chọn Air h chọn Pro thế 😃 ? Mua đi r tính, mình học chuyên ngành tiếng Anh còn mê tít công nghệ nè, cuối tháng mua MGX72, éo mua 2nd nữa toàn bọn lừa đảo.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@Joseph Nguyen Khuong Air từ bỏ ý định lâu r, trc định mua con Pro ME864 nhưng cấu hình yếu hơn mà bh mới ra MGX72 nên mới định mua
Vậy m.n cho hỏi ở HN chỗ nào bán Mac uy tín ạ?
Mình dùng mac cũng chưa lâu. Cũng đang dùng con MGX 72 này dc 2 tuần. Lúc trc phân vân với version SSD 256GB, những ng dùng trc khuyên: nếu cài Win trên Mac thì nên mua loại SSD 256GB.
Sau khi cài các phần mềm ứng dụng lên Mac thấy ổ còn trống khá nhiều (khoảng 85GB). Mình ko thích cài Win lên Mac nên đã ko cài.
Mới vào đại học cứ học đi rồi mới biết nhu cầu của mình là gì chứ?
@nxtung2004 con MGX72 này dùng ok chứ bác ?
@TuanAnh9x2310 đủ tiền thì cứ tán đi bác, k cần ngại ngần. Macbook xài rất đã
@nxtung2004 bác mua con này ở đâu đấy ? giá bao nhiêu vậy, em đang tính mua mà xem bên FPT mãi chưa thấy 😔
@Manhcuong0993 FPT thì còn lăn tăn gì nữa....dư giả là đợi hàng về là quất thôi
Check seri sau đít máy với seri trên vỏ máy xem có trùng ko? dùng seri đó check trên apple warranty xem đã active chưa. Còn lúc set up dùng, có internet là apple tự động active cho mình àh
Ngon. Hiện tại thấy ko có lỗi gì. Bạn mua hàng mới thì cứ yên tâm thôi. Chỉ nên phân vân:
1. Ram: 4GB vs 8GB: Đời 2014 chỉ có 8GB. Mình dùng chỉnh ảnh nên bằng mọi giá phải 8GB
2. SSD: 128gb vs 256gb. Hiện ko cài win trên mac nên thấy dư kha khá (85GB). ko biết win chiếm bao nhiêu? Mình có ổ cứng rời 2TB + ko dùng win nên mua 128GB thấy thoải mái rồi.
Bạn thớt, bạn cứ mua đi đừng có chần chờ nữa r lại bỏ ý định hay j j đấy, có tiền thì cứ mua laptop xác định là học mà lo gì, bác chỉ cần lên google tìm máy, nơi bán r lỗi của máy này máy kia... Nói chung mua đi đừng chùn.

Nhưng ở HN chỗ nào uy tín vậy bác ?
Bố bảo mình cũng k biết. Mình trong Nam mà, hỏi bác @lê thiết ấy, bác ấy Pro lắm.

Bác nào ở HN giúp e với
@TuanAnh9x2310 mình cũng đang tìm chỗ mua, cũng nhắm em MGX 72 như bác, thế bác đã mua chưa, review cho anh em xem với
@Manhcuong0993 chưa.....đang hỏi chỗ mua bác ạ
mình mua bên Úc xách tay về. Bgio thấy nhiều chỗ bán lắm. Check kĩ là dc vì con này sersion mới nên ko có hàng Ref đâu
Ralph
TÍCH CỰC
10 năm
Mua thôi đừng nghĩ làm gì. Mình đang làm bên lập trình C# cũng xài ME865. Mọi thứ đều ổn, nhất là khi demo cho khách hang, hơi bé nhưng góc nhìn rất tốt😃
@TuanAnh9x2310 đợi FPT thì lâu quá, mà việc của mình cần càng sớm càng tốt, xem trên mấy web khác thấy có rồi càng sốt ruột, bác nào biết ở Hà Nội có chỗ nào ổn thì chỉ cho anh em với
thằng nãy cũng chính hãng nè bác. Còn xách tay e chỉ bít ở sg
http://futureworld.com.vn/stores/
iShop có phải nhà phân phối chính hãng của Apple ko vậy?
@TuanAnh9x2310 Thay moi ng bao ben iconcept ba trieu hoac digiworld ha noi. C thu ra do xem. Minh cung chuan bi mua may giong ban. Minh o bac ninh

@Sandcastle_1108 digiworld cũng tầm hơn 27tr, vậy digiworld vs iShop bên nào hơn đây? @@
@TuanAnh9x2310 Digiworld. Hi. Cá nhân mình là thế. Mình ko thích ishop cho lắm vì nhiều ng bị dính ở đó

@Sandcastle_1108 bác đánh giá dộ uy tín của Digiworld thế nào ạ ? 10 điểm thì bác cho nó mấy diểm, mình cấn con này lắm rồi mà FPT mãi chưa có 😔
học cntt mà học chủ yếu là gì ạ, nếu chơi hàng microsoft (C#, dotnet) thì phải cài win, mà mac cài win thì chả phát huy đc tác dụng cái trackpad.
Hơn nữa, nếu bắt đầu học thì mình nghĩ chưa nên dùng mac. Vẫn cứ win.
Khi nào cứng cáp chút có thể tự chơi được commandline, script, python, ruby..... các kiểu thì mới lập trình sướng tay trên mac được.
@silverhand31 ukm,nếu lập trình ko thì toàn dùng đến win nhiều, nhưng cntt có cả design nữa bác à, designer thì phải cố kiếm lấy cái mac mới bơi ra nước ngoài đc, chứ làm ăn với mấy ông vn chán lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019