Mang launcher của Sailfish OS lên Android 4.2+, có tính năng đa nhiệm rất tiện lợi

Duy Luân
5/7/2014 1:56Phản hồi: 130
Mang launcher của Sailfish OS lên Android 4.2+, có tính năng đa nhiệm rất tiện lợi

Sailfish OS là hệ điều hành nền MeeGo được một nhóm cựu nhân viên Nokia phát triển lại. Tuy nhiên, trong bài này chúng ta không đề cập đến bản thân OS mà thay vào đó là ứng dụng màn hình chính của nó - Jolla. Jolla Launcher đã được nhóm kĩ sư nói trên chuyển thể sang Android với hầu hết những tính năng chủ chốt, chẳng hạn như khu vực đa nhiệm linh hoạt, màn hình khóa, vùng hiển thị thông báo mới lạ, thao tác trượt để truy cập nhanh các app... Một số biểu tượng của Jolla cũng được mang sang Android, nhìn khá đẹp mắt và sinh động.

Thực chất thì Jolla Launcher mới chỉ hỗ trợ cho Nexus 5 và Nexus 7 mà thôi, tuy nhiên nhờ có lập trình viên riyono trên diễn đàn XDA mà phần mềm này có thể tương thích với nhiều máy khác, miễn chạy Android 4.2 trở lên là được. Ngay bây giờ bạn đã có thể tải app này về tại đây hoặc quét mã QR bên dưới. Vì vẫn còn đang ở trong giai đoạn thử nghiệm alpha nên Jolla Launcher có thể phát sinh lỗi trong quá trình sử dụng. Các bạn lưu ý nhé.
Các tính năng chính của Jolla Launcher:
  • Màn hình khóa với khả năng hiển thị thông báo
  • Màn hình chính có các icon của Jolla, sử dụng thao tác trượt để điều hướng
  • Bạn có một khu vực đa nhiệm, nơi đây hiển thị các app bạn đã chạy trong thời gian gần đây.
  • Bạn cũng có thể truy cập khu vực đa nhiệm này từ bất kì app nào bằng cách vuốt ngón tay từ cạnh phải màn hình vào trong
  • Bạn cần phải cấp quyền đọc notification cho Jolla Launcher, khi đó thông báo mới được hiển thị đầy đủ. Trong quá trình thiết lập, Jolla Launcher sẽ tự động mở chỗ cài đặt thông báo ra cho bạn.
Video

Nguồn: XDA
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vietbody
TÍCH CỰC
10 năm
cuối cùng cũng có...thích Meego từ lâu lắm rồi...😁
đẹp
đẹp đó chứ
Nhìn đẹp quá. không biết đa nhiệm giống BB OS 10 ko nhỉ
download012
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thunder Bird Hình như bb os 10 đa nhiệm chỉ chạy dc tối đa 8 cửa sổ đa nhiệm thì phải nếu chạy sang cái thứ 9 thì 1 cái tự đóng lại.Còn thằng này chắc chạy đến bao giờ hết ram thì thôi.
😁 đang tải thử xem ntn,hy vọng ko như launcher trước của Nokia làm mình treo cả máy
OS này giới thiệu xong im luôn. Coi trên ytb thì hấp dẫn lắm
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@killed Im là im thế nào , nó ra điện thoại Jolla 1.0 luôn rồi
Người đọc từ launcher sai suốt mà sao không biết sửa? "lon chơ" luôn mới hãi. Trước khi làm cái clip cũng phải coi từ chính trong bài đọc ra làm sao chứ.
killpeople
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Mình cũng nghĩ vậy. Nói hoàn toàn bằng tiếng Anh thì trọng âm là quan trọng nhưng nói tiếng Việt thỉnh thoảng xen vào vài từ tiếng Anh mà phát âm kiểu chuẩn mực nghe rất là buồn cười. 😁
@matrix8145 mod phát âm au đọc thành o đúng rồi còn,bạn ở đâu mới vào tinhte vậy :v

1.ban đầu bác bắt bẻ ý bác "nói ai đọc cũng hiểu là lon chơ đọc là sai".sau đó thấy mọi người công kích bác mới kêu là sai âm nhấn,đúng ko.chứ đọc cmt đó em bảo đảm chả ai nghĩ bác nói đọc sai âm nhấn cả,cái này do lỗi bác dùng từ trong câu chưa đầy đủ đấy 😆)

2.Nếu đây là trang hoctienganh.vn thì bác bắt lỗi em đồng ý,còn đây là trang công nghệ,chả ai bắt bẻ mấy vụ đó,với lại mod đọc đúng từ đó chứ không sai nhé.em cứ tưởng bác bắt thành lao-chơ,lâu-chơ ko đấy.đây là bài review chứ không phải dạy từ vựng,đang nói nhanh tường thuật thì không cần đặt nặng cái kiểu đó,miễn sao có người hiểu là được,cả cái forum cái ai nói không hiểu mod đang đọc về cái gì không ?

3.Về thái độ,bác đưa ra ý kiến,mọi người phản pháo nó,bác làm cái thái độ như khinh thường người ta ấy.bác bắt bẻ sai âm,vậy em hỏi bác,bác cmt một câu không đủ chủ ngữ vị ngữ vậy có ai bắt bẻ nói bác viết thiếu không =))
@matrix8145 Vãi cả bạn, người cần tra lại từ điển là bạn nhé -,-
Dùng cách đây 2 tuần rồi. Vuốt như Shit á, Android 4.1 vẫn dùng đc nhá. Launcher cùi bắp
@boy1996 Bản alpha mới...
ggunf
TÍCH CỰC
10 năm
@boy1996 Thế cho mình cái link 4.1 đi bạn
july3rd
TÍCH CỰC
10 năm
@boy1996 Launcher đang trong quá trình phát triển, vẫn đang là bản beta hạn chế số lượng người dùng và cần người dùng hỗ trợ để tốt lên. Có hơn 300k người đăng ký mà chỉ có 6000 người dc Jolla cho link tả thôi đấy, còn nếu chú chỉ lên XDA để down về thì xin lỗi chú *éo có tư cách nhận xét. Và với tester kiểu như chú thì có nhận xét gì cũng ko có ai nghe đâu.

Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng giùm cái. 4.2 trở lên hẵng xài, còn 4.1 như chú chắc đt tàu rồi, đừng đú.
mrt1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho hỏi cài đặt thế nào vậy?
mrt1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Đang tải lại rồi 😁 lần này đúng file apk rồi :D
@aphaikodo MÌnh không có hàng để thử, bạn thử xem. Mà chắc là không ngon đâu.
@Duy Luân Nhưng mình vào tải ở dòng "tải ở dây" lại chỉ đc một app vớ vẩn thôi
dmicapfe
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhtinhhy Mình cũng gặp tình trạng như bạn
launcher chán vồn
Tiện nhưng mấy icon hình quả xoài ko đẹp lắm 😁

Sent from Xperia Z™
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Nghĩ cũng hay, ko đòi quyền root hay xposed mà nó vút từ cạnh qua từ mọi app vẫn về đa nhiệm đc, thật là giỏi cho đội ngũ 😃,
Minhkies
ĐẠI BÀNG
10 năm
Buồn là khi nhấn giữ phím home để mở giao diện đa nhiệm truyền thôthống thì....."...đã
dừng"
xmen533
TÍCH CỰC
10 năm
Đã nghịch thử bản beta trước, thấy khá là ngon 😁 dùng android đã thật :D
Giao diện wp7 wp8 ios6 ios7 jolla... Còn cái nào android chưa có nhỉ :D
Cũng hay, không ngừng có ý tưởng mới 😃
Riêng mình thì vẫn muốn home là nơi dành cho widget và wallpaper hơn, chứ như thế kia thì hơi choáng và ...xấu :p
cài thế nào vậy mấy bạn vô CH Play không có mình đang sài zenphone6 có cài được không
laucher cai qua apk hok ỗn định, chỉ có qua CWM mới ngon thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019