Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Maximun 30 triệu nên mua máy ảnh nào?

thaitanbuu
22/7/2013 11:52Phản hồi: 42
Như tiêu đề đã nêu. Em chuẩn bị mua máy nhưng đang phân vân giữa Nikon D300s, D7100 hay Canon 7d. Mong các bác chỉ giúp em.
Ps: em chụp trẻ con chiếm 80%
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

7D thì hơi nhiễu so với 60D, nên mua 60D nếu thích chụp tối, mua 7D nếu thích về các tính năng tốc độ kiểu thể thao

Sigma 18-35mm f/1.8 DC HSM 15t7
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@venom_guilty Cám ơn bạn vì đã tư vấn cho mình. Nhưng bạn có thể giúp mình chọn một trong số những máy mình nêu trên được không. Trẻ con chạy nhảy rất nhiều. Nên các máy trên máy nào phù hợp với tiêu chí của mình vậy bạn
@thaitanbuu
trẻ con đã là gì, tất cả các dòng dslr tốc độ đều có thể lên tới 1/4000s mà tốc độ chụp bình thường bắt dính chuyển động chỉ cần tầm 1/100s

60D và D7100 là gần tương tự về đời cho người đã biết dùng dslr

D300s và 7D là dòng cao cấp cho người thuần thục dslr vì nó rất nhiều tính năng mà bạn phải mày mò tìm hiểu thực hành khá là mất thời gian

chủ yếu do bạn chụp tại gia, kô cần thiết phải phung phí quá mức mua máy quá đắt tiền, vừa phí vừa khó dùng, chứ nếu mua DSLR mà dùng Auto thì nên mua Nex

1 là bạn tham khảo dòng máy Nex, dùng gia đình khá tốt, gọn nhẹ, dễ dùng, nét nhanh, tốt,

2 là bạn nên chọn dòng dslr nhỏ gọn, cho người kô đi sâu vào nhiếp ảnh như canon 100D, 600D đều là những em dùng công nghệ mới và quan trọng là kô quá phức tạp
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình muốn xin ý kiến của bạn giữa 3 máy trên thôi. Mấy dòng máy khác mình có tham khảo nhưng vẫn thích những máy này. Mình thì mê chụp ảnh lắm nên khoái tinh chỉnh hơn là auto. Mong bạn góp ý. Hihi
@thaitanbuu
tham khảo về so sánh cấu hình, mình thì sẽ chọn 7D

http://snapsort.com/compare/Nikon-D7100-vs-Nikon_D300S

http://snapsort.com/compare/Canon_EOS_7D-vs-Nikon-D7100

http://snapsort.com/compare/Canon_EOS_7D-vs-Nikon_D300S
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@venom_guilty Vậy cho mình biết lí do vì sao được không bạn. Thanks
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác starnt vào góp ý giúp em nhe. Em thì tin ý kiến của bác tuyệt đối. Hi
Bạn đang ở đâu? Giữa 3 máy bạn hỏi mình xin loại D300s vì độ phân giải khá thấp mà giá đã 27tr bạn sẽ khó đầu tư len
=> còn 2 máy d7100 và 7d
D7100 hội tụ được những tính năng cao cấp trên D300s mà độ phân giải cao hơn, và cũng là dòng mới ra.nếu bạn thích nikon thì hãy chọn con này!
Riêng canon bạn chỉ cho 1 option thì cũng khó! Vì xd là dòng cao cấp canon, 7D là con 1Dx mini, đánh vào thị phần chụp tốc độ và đi nhiều! Nhưng dòng canon sắp ra mắt 70D có thể là đối thủ của D7100!
Ps: mình là người cầm canon trước giờ và cũng cầm nikon D3100,d5100,d7000,d800e nhung vẫn thích cầm canon hơn! Nếu muốn bạn có thể tham gia 1 buổi đi chụp hình cùng nhóm mình và cầm thử 2 con này rồi đi đến quyết định
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@JunJin1921 Mình đang ở Tiền Giang. Nên cơ hội tham gia nhóm gặp nhiều khó khăn lắm. Mình nghiên về 7D vì thích màu da của Canon, Nhưng băng khoăn vì D7100 mới ra và nhiều công nghệ mới so với 7D đã được 5 tuổi rồi. Mình không có ý định năng cấp nên rất lo lắng về vấn đề này. Thanks bạn đã tư vấn cho mình
@thaitanbuu
cứ làm 7d đi rẻ hơn gần 10 chai, mà build của nó tốt lắm.
cấu hình này kia cũng ko khác nhiều đâu.
mình đang sài 7100, cầm nó cứ bèo nhèo như thịt bằm nấu cháo đây.
@thaitanbuu Bạn chạy theo công nghệ có mà chết! Mỗi body mới ra bạn mua chăng? Đã thích da canon thì cứ phang! Hội mình vẫn có người ở vũng tàu bắn phà phà rồi gởi hình lên nhận xét!
Ps: dslr không những body mà len cũng rất quang trọng!
Kinh nghiệm thì body canon mac hon 1 tí, nhưng len cùng tiêu cự thì nikon mắc hơn canon
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@JunJin1921 Cám ơn bạn đã chia sẻ, mình thì quyết định đầu tư 1 máy thôi, không có ý định mua máy mới trong thời gian dài nên khi mua canon 7D mình rất lo. Nếu có 7D mark II thì mình không phải bối rối như bây giờ rồi. Thật sự mình mến Canon hơn, nhưng lựa chọn lại chỉ cho mình Nikon
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng là 1 vấn đề của mình. Hehe. Rẻ hơn mà build tốt hơn. Có thêm 10 triệu mua ống kính. Nhưng ác cái bác starnt góp ý mua D7100. Hix
@thaitanbuu
sao bạn ko mua con d7000 rồi bỏ 15t mua lens có phải sướng ko?, mua d7100 giỏi thì được bộ kit với ống 50mm.
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hung low Mình định mua dùng lâu dài nên máy D7100 mình sẽ ưu tiên hơn. Còn 7D mà cao nhất cop bên Canon. Nên mình đang lưỡng lự giữa 2 máy đó
@thaitanbuu uhm, thấy bạn cũng có vẻ nghiêng hẳn về em nikond7100 vầy thì cứ fang luôn đi còn lăn tăn gì nữa. mua máy và kit trước, thêm tủ chống ẩm, cái tripod, cái túi đựng tổng cộng chắc cũng tầm 30t.
@thaitanbuu

thứ 1: máy ảnh kô cần quá coi trọng về công nghệ mà nên chú ý tới tính năng của máy, bác là người dùng phổ thông, kô cần thiết phải mua máy cho chuyên nghiệp vì nói đòi hỏi nhiều thiết bị khác nữa

thứ 2: bác thích máy nào thì cứ mua đi, đôi khi cảm giác lại hợp hơn là lời khuyên, hiểu máy thì dù máy body 3t, len 1t vẫn cho ra ảnh đẹp vì nhiếp ảnh là ở người chụp , kỹ thuật và con mắt chứ kô ở độ đắt của máy, nâng cấp kô thật sự cần thiết

thứ 3: 1 số giá tầm trung bình cho bác tham khảo:

tủ chống ẩm tầm 30l: 1t-1t6
hộp chống ẩm 12l+máy hút ẩm nhỏ: 500-800k

tripod loại tốt, kô gật xuống khi gắn hay dùng lâu: 900k-2t

đồ vệ sinh: bút lau len:100k-200k
thổi bụi: 50k
bình xịt bụi: 100-300k

túi chống xốc: 150k-900k,......1t-2t

Filter 200k-3t tùy loại, loại <1t5 thì nên tháo ra khi chụp vì filter = gương kính, chất lượng ảnh qua filter giảm nhiều

thẻ nhớ 16G tầm 300-500k tùy class và hãng
thứ nhất là bác thích hãng nào hơn, em thấy bác nghiêng hẳn về D7100 với bác Thanh đã khuyên D7100 và em cũng khuyên thế 😁
canon được tiếng chụp màu da nịnh mắt hơn, nikon thì màu thật hơn.
bác dùng lâu dài thì còn đầu tư nhiều chứ có phải mua 1 lần đâu mà gồm gặp nhiều.
D300s giờ chỉ có máy cũ, là dòng cho ng đã chụp quen và ưu tiên tốc độ, khử noise, máy bền chắc, chắc ko hợp vóiw bác
D7100 mới, là máy crop tốt nhất của nikon đến thời điểm này, bộ kít ~27tr, thêm thẻ, hộp hút ẩm, tripot, túi/balô thoải mái trong 30tr, còn flash thì chắc chưa cần ngay.
cuối cùng chọn cái nào thì tùy bác, tốt nhất mượn của ai cầm chụp thử, chào mừng bác sắp bước vào con đường đau khổ 😆
theo dân tình thì kit nikon ngon hơn canon và đã canon thì mục tiêu lên L như dslr lên FF vậy
@Minh TNK Kit nikon ngon hơn phần nào? Về chất ảnh hay gì? Có thể nói vậy, nhưng nikon cũng có FF, cũng có len Nano mà!
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình sẽ đầu tư Sigma 30mm f1.4 và ống kit theo máy. Chỉ 2 ống này trong thời gian dài. Để cho nhu cầu chụp ảnh em bé và chụp lung tung thêm kinh nghiệm
Mấy cái ống fix lon con của Nikon ngon bổ rẻ , lấy cái 35mm và 50mm f1.8 AF-S gắn vào D7100 chụp con nít là bét nhè luôn. Lấy thêm 1 chiếc 18-55mm siêu rẻ để chụp sinh hoạt gia đình góc rộng, phong cảnh nữa là bá cháy.
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói chung là đợi bác starnt vô tư vấn là mình có thêm động lực lượm em nó về rồi . Cám ơn bác Thanh nhiều và cám ơn các bạn đã tư vấn giúp mình.
Ps: nếu muốn chụp ảnh cưới thì làm thêm ống nào thì ổn nhất với D7100 vậy bác
@thaitanbuu
24-70mm và 70-200mm
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khả năng em không đến với 2 ống trên được rồi. Ống chụp tiệc cưới giá mini hơn mình có thể chọn ống nào vậy bác starnt
@thaitanbuu
Vẫn chưa hiểu ý à 😃 đừng hỏi khi chưa cho nó 1 khung giá.
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em định đầu tư thêm ống kính để chụp tiệc cưới khoảng 5 triệu trở lại. 2 ống trên em không đủ tài chính. Sorry bác vì câu hỏi không rõ nhé. Hehe
@thaitanbuu Cụ thể chụp cưới là chụp gì ?
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chụp tiệc cưới là chụp ảnh đám cưới. Từ lúc làm lễ trong nhà dến ra nhà hàng. Em thấy thay đổi nhiều bối cảnh. Nên không biết ống nào là phù hợp nhất với tầm giá 5 triệu
@thaitanbuu
1 ống kit (18-xx mm) và 1 cái đèn flash tốt là đủ
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@starnt Ok cám ơn bác Thanh nhiều nhé.
Qua tư vấn của bác em quyết định lấy:
Nikon D7100
AF-S 35mm f1.8 DX
AF-S 50mm f1.8 G
AF-S 18-55mm f3.5-5.6 VR
@thaitanbuu
sao bạn ko mua con kit 18-105mm có phải sướng hơn 18-55 ko?
mà d7100 ko đi kèm với 18-55.
nói chung bộ này thì quá chất rồi.
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình muốn đầu tư theo thể loại chụp của mình nên chắc mua theo như trên chứ không lấy kit. H đang không biết nên mua ở đâu. Bạn biết chỗ nào uy tín không. Mình tính mua máy chính hãng
@thaitanbuu
uhm, mua ống fix là phải mua rồi ý mình nói là thay con 18-55 = 18-105 cho tiêu cự xa hơn chút thôi.
bạn mua chính hãng là sáng suốt đấy, vì nikon d7100 vị oil/dust trong sensor cũng tương tự như trên d600 và d800, mua chính hãng người ta clean và bảo hành an tâm hợn.
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhưng không biết nên mua ở Khánh Long hay ZShop nữa? Trước bạn mua máy ở đâu?
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá sao cao vậy. Thân máy mà 1700 USD. Mua tại VN thì nên mua ở đâu bạn
@thaitanbuu giá của mình là AUD, còn VN mua đâu thì bạn đợi các thánh vào phán 😃
nghe các thánh nói khánh long và tấn long bán giá rất tốt.
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Uhm. Chắc phải đợi thêm ý kiến thôi
@thaitanbuu Uhm! Mua 7100D cũng ổn, nếu muốn minh có thể giới thiệu cửa hàng trong tax, giới thiệu nhiều người rồi mà chưa thấy phàn nàn, cả mình cũng mua ở đó! Tiện thể có thể đi giao luu cùng nhóm minh
thaitanbuu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@JunJin1921 Ok. Rất cám ơn bạn. Bạn cho mình xin tên cửa hàng đó nhe. Sáng thứ 2 mình lên SG. Mình ghé tham khảo trước
@thaitanbuu Khánh long ngoài tax, trong tax là tấn long

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019