Máy ảnh DSLR Nikon sắp có khả năng quay video raw. Bước đầu thành công trên D5100

Gia Tường
3/5/2015 4:19Phản hồi: 31
Máy ảnh DSLR Nikon sắp có khả năng quay video raw. Bước đầu thành công trên D5100
D5100 video raw tinhte.jpg

Các thành viên của diễn đàn NikonHacker cho biết họ đang phát triển tính năng quay video Raw cho máy DSLR của Nikon. Hiện tại quá trình đã thành công trên chiếc D5100 với khả năng chuyển một frame ảnh trong video thành định dạng RAW DNG. Bằng cách trích tín hiệu live view và chuyển đổi sang RAW nhờ công cụ RAW Tool của Magic Lantern, kết quả cho ra một bức ảnh RAW 12 bit có độ phân giải 1664×1102. Bước tiếp theo của nhóm này là ghi lại liên tục những frame ảnh như vậy để tạo thành một video hoàn chỉnh. Hiện tại máy DSLR của Canon vẫn rất được các nhà làm phim bán chuyên ưu chuộng nhờ việc quay video raw, nếu Nikon cũng có tính năng này thì cuộc chơi có thể sẽ khác vì cảm biến của Nikon có dải dynamic range rất cao.

"Frame ảnh raw" đầu tiên được khi lại từ chiếc D5100​

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác này hack kinh thiệt
Mình đang học chụp hình nhưng có vẻ ko đơn giản chút nào. Có quá nhiều khái niệm 😕
@SoGetSu Vứt cái khái niệm lí thuyết sang 1 bên và vác máy đi mà bấm. Hãy để những ng có kinh nghiệm nhận xét sản phẩm mình tạo ra. Nghiêm khắc với nó là dần dần ảnh sẽ đẹp lên
@SoGetSu Bạn chỉ cần nắm những cái cơ bản nhất còn lại là tự bạn chụp và tự bạn đưa ra những quyết định bạn cho là tốt nhất. từ từ bạn sẽ Pro thôi chụp nhiều quen.
Có Raw thì cuộc chơi cũng không khác được !
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Quả Nikon D5100 nhìn đẹp thiệt 😁
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
À mà các bác cho tui hỏi phần mềm nào xem được ảnh RAW thế? RAW có mấy loại đuôi nhỉ? Con A350 cùi của em chụp nó cho ra ảnh đuổi ARW.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@maithang215 Phần mềm này của hãng nào thế bác?
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@Tikis Trầm Sony ạ, Lightroom mất phí ạ, có Cr@ck được không nhở?
@cuthuyen Google đầy rẫy cr@ck mà bạn!
@cuthuyen Sony chính chủ đới còn gì? @@! Mình thấy có mỗi việc google search mà bạn cũng .......**** ...... ko làm nhỉ?
Lần đầu Canon đc tung hoành là 50D khi hack đc tính năng quay video
Mãi tận 2015 thì nikon mới đc, buồn cho đội nik quá
klq nhưng tháng 5 rồi ko thấy thông tin gì về quả "BoomPhone" nhỉ
@Ngốk Leenky Các bác cứ mong mong, hóng hóng nó mãi, rồi đến lúc nó nổ cho thì lại vỡ mặt ra ........ thì đừng trách nhé tại số trời nhé!
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa dùng bao giờ nên chưa thử 😁
người ta rảnh với có đam mê thì người ta mới làm thôi
ai không muốn hach thì mua luôn 1 bộ ghi bên ngoài hộ trợ full ghi raw video với độ phân giải cao nhất mà máy có thể quay luôn( tất nhiên là máy ảnh cũng phải hỗ trợ tính năng xuất video raw)
cái hach này khác ở chỗ là người dùng có thể ghi thẳng video raw lên thẻ nhớ của máy chứ không phải cần thêm bộ ghi bên ngoài
nhược điểm là tính ổn định, độ phân giải tối đa, thời gian quay rất hạn chế, có khi chỉ là vài giây
@rungvang chuẩn
nhưng dc cái là dùng cho nhiều máy được
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Rồi sao, lại quay mấy giây thì out vì quá nhiệt hoặc tràn bộ nhớ hả? Người ta đã không trang bị thì mình đừng cố gắng làm, hỏng không ai bảo hành cho đâu 😁
iLi
TÍCH CỰC
9 năm
Chúc mừng các cụ dùng Nikon
Có khi ngày mai qua nhattao thấy D5100 lại lên giá 😁
@hnadov dễ ăn lắm :D :D
Nikon không phù hợp để quay phim, mình đang xài con D610 quay 1 clip chừng vài phút là máy cực nóng và hút pin như uống bia chả bù con Sony A58 backup quay cả giờ vẫn ổn định
Klq nhưng có ai dùng Galaxy A7 được lên 5.0 chưa vậy? 😔
manhdat.ha
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng D5100 😁
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chiêc máy đầu tiên của mình đây nè.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
ngtamabc
TÍCH CỰC