Máy ảnh Sigma dp0 Quattro chính thức có giá bán và người dùng có thể bắt đầu đặt mua

Non@me
19/5/2015 11:16Phản hồi: 53
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuongnam40
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy thiết kế khá đẹp . thích kiểu thiết kế nhiều không gian .😁:D:D:D chụp ảnh quá chất
Mấy thánh ếch chém ghê quá. Chém quá coi chừng sập giếng chết cả lũ nha!😁
mun0311
TÍCH CỰC
9 năm
@Wind_n_Metal =]] lâu lâu mới có dịp thi thố tài năng...bác để yên cho các thánh chém ê :D
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
sigma quattro rất kén người dùng, nhưng thấy hình ảnh cũng đâu tệ tới mức ăn gạch dữ vậy đâu các bác. vnphoto có box ảnh của máy này mình thấy rất ổn cơ mà hơi bất tiện vì chỉ có 1 lens và kiểu dáng hơi lạ
lens sigma thì càng ngày càng lên, nhưng ko bit khi nào chú này mới tận dụng dc cái cảm biến. trước có cái Sigma SD1 Merrill DSLR mới ra giá chót vót, giờ còn 2k mà ko ai mua, khổ thân 😔
Vì dòng DP Q này đều ở tầm giá 1000$, tự dưng dở điên đem mấy cái máy 7000$ ra hù định dọa ai vậy?
@daovangiangtnvn ờ thế doanh số ntn, sao ko bán dc nhiều?
Chỉ có 1000$ thôi mà, dễ mua chứ ko hề đắt đó.
Chiếc máy sinh ra để ko chụp bắt đứng chuyển động (chuyển động chậm nhé), ko chụp low light, không có viewfinder để chụp ngoài trời, fai lắp view quang, không có thông tin về kết hợp flash hiệu quả ntn. Hình dáng khó hiểu, cảm biến tốt nhưng vẫn là crop frame, cái view của FF vẫn có sự khác biệt. (Tôi ko quan trọng FF Crop frame nhưng nói đến sự chính xác thì cần có sự phân biệt).

Mong muốn j ở cái máy này đây. Ai chê tôi nông cạn thì vào nói cái đê.
Nhiều bác trên này phán cứ như là thánh, trong khi cái máy meo tròn ra sao còn kg biết, chứ nói chi đến sử dung, con Sigma này sở hữu 1 dạng cấu trúc sensor mới hoàn toàn, foveon 3 layers, cảm biến là crop size APSC, nhưng cho chat ảnh và chi tiết ăn đứt D8xx nhé...
Chỉ tội là work-flow post process khá phức tạp, đòi hỏi thời gian và đam mê, con này chống chỉ định kiểu chụp toach toach... File RAW là 5x MB, phóng ra TIFF qua Sigma PP là 1xx MB, rồi mối dung LR hay PTS xử lý, khá cầu kỳ...

Vài ảnh chụp bang Dp2 Quattro

SDIM0126 by Vinh Truong, on Flickr

SDIM0177-1 by Vinh Truong, on Flickr
Nhiều bác trên này phán cứ như là thánh, trong khi cái máy meo tròn ra sao còn kg biết, chứ nói chi đến sử dung, con Sigma này sở hữu 1 dạng cấu trúc sensor mới hoàn toàn, foveon 3 layers, cảm biến là crop size APSC, nhưng cho chat ảnh và chi tiết ăn đứt D8xx nhé...
Chỉ tội là work-flow post process khá phức tạp, đòi hỏi thời gian và đam mê, con này chống chỉ định kiểu chụp toach toach... File RAW là 5x MB, phóng ra TIFF qua Sigma PP là 1xx MB, rồi mối dung LR hay PTS xử lý, khá cầu kỳ...

Thì sao? Rồi sao? Có nhiều người đam mê nước ảnh của dòng DP này, bạn giải thích với họ đi. Sao bạn không thắc mắc tại sao vẫn còn người đeo đồng hồ cơ, sao còn người đeo đồng hồ điện tử chỉ để xem giờ mà chưa chuyển hết qua smartwatch thông số tuyệt vời hơn?
Nói về ảnh, ít người vẫn xài máy full hoặc thậm chí là mid phim hóa đấy, bạn nhảy vào mà phân tích thông số kỹ thuật?
Bạn à, đầu óc bạn không rộng mở, nên chỉ nhìn thấy miệng giếng cái gì cũng ta là nhất mà thôi 😁
Thế nhé, nhiều người như bạn lắm.
zero131
TÍCH CỰC
9 năm
Nhiều bạn có khi chưa cầm cái máy bao giờ mà cứ soi thông số này kia rồi phân tích cứ như xài mấy năm rồi... Bó tay... Nếu cứ phân tích thông số thế thì tại sao leica vẫn cứ chuộng quay tay hơn AF tuy chính leica sáng chế ra?
Trải nghiệm đem lại tất cả chứ không phải thông số nói lên tất cả.
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
đây là box ảnh của dp2 quattro, bác nào chê nó cùi thì vào xem luôn cho nó trực quan, còn xem rồi mà vẫn ko nhận ra điểm tốt của nó thì em chịu
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=186331&highlight=quattro
vuongnam40
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy đẹp mà các bác cứ chém mãi . đúng là 😁
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
cứ chém là sao nhỉ, cãi cọ nhau với người không biết, biết mơ hồ, hoặc "biết nhiều lắm" nhưng biết thứ khác chưa dùng qua thứ này thì bằng thừa. Đã kích nhau cũng không có tác dụng gì. Ai xài qua nó rồi thì mới hiểu được:

1. Đánh giá cái máy không thể đánh giá qua doanh số bán.
2. Muốn cái máy chụp tốc độ thì ko thể có độ phân giải lớn (Tại sao D800 36mpx mà D4s có 16,2mpx)
3. Máy FF hơn máy crop là ở cái chi tiết do sensor lớn, thế nếu tương lai có cái máy sensor = hạt đậu nhưng do công nghệ CCD, cmos, quang học gì đấy ví dụ tách 3 lớp như sigma mà chi tiết nó hơn cái FF thì làm cần gì cái sensor 35mm.
4. Thế muốn cái máy vừa có tốc độ, vừa có độ phân giải lớn, vừa có chi tiết ---- thì từ từ sẽ phát triển dựa trên cái máy này.
Có phải cả thế giới sẽ đảo điên, nếu sigma nó khắc phục hết các nhược điểm trên, và chắc chắn khi đó không ai xài cảm biến như hiện nay nữa.

Một công nghệ mới có thể cần thời gian để thuyết phục được người sử dụng. Đôi khi tầm cỡ công ty như Sigma phát triển 1 dòng máy không dựa trên tiêu chí doanh số, đó là 1 phát minh. Đi so sánh doanh số bán hàng của sigma với nikon canon là khập khiễng. Đi so sánh tầm cỡ, sự giàu có của cty sigma cũng không hiểu vấn đề. Mấy bác thấy ko có bao nhiêu người xài len sigma chắc nghĩ nó sẽ phá sản hỉ. Các bác đã tìm hiểu về quy mô, lịch sử công ty này chưa (trích ngang: ....nhân viên cty gắn bó với cty mấy đời, ông, cha, cháu chắc, nhân viên được đãi ngộ đến nổi chưa từng có ai bỏ việc 1 khi đã vào làm ở sigma...)

Tôi xài cả meril DP1, DP2, giờ là Quattro DP2, tôi xài cả D800E, (và luôn ngồi xử lý file từ khách hàng gồm: D4s, 1Dx, gần đây là A7r, thậm chí mới xin file test từ canon 5Dsr) xin thưa độ lớn của 2 máy này ngang nhau, còn chi tiết D800E thua phân nữa. D800e ko thể thay sigma, và ngược lại cũng vậy. Người ta dùng sigma vì chi tiết, màu sắc của nó. Người ta không có chụp ở iso trên 400 (chế nào bên trên toàn đem test ở Iso 1600 - vãi lúa, test iso 1600 nó noise còn hơn IP6 nữa là)

túm cái vấy lại Foveon là một phát minh vĩ đại của nhân loại về cảm biến - llà cuộc cách mạng giống như Cmos thay cho CCD. Sigma DP là 1 cái máy quái dị, nó quái từ hình dáng đến cách dùng, nó có hầu hết các khuyết điểm của mọi máy ảnh và có 1 ưu điểm duy nhất không máy nào có.

Cày kiếm tiền mua cái DP0 thôi.
hoatinhyeu
TÍCH CỰC
9 năm
@wannamax Câu này hay quá, cho dù chưa được cầm con Sigma DP nào nhưng đã, đang và sẽ tiếp tục mê mẩn vì ảnh của nó trên vnphoto.net.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@wannamax Bài viết bảo con này là Compact, nghe là thấy có vẻ sida rồi 😃 mà con này chất ảnh thì tầm cỡ con nào của Canon đây bác, có thay ống kính đc ko ?
Thiệt tình thì body nhìn chán quá, ống thì trông cũng đc ;)
vuongnam40
ĐẠI BÀNG
9 năm
vãi cả hình dáng quái dị . máy đẹp thế mà bảo nó dị . bó tay 😁:D:D:D
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
quái dị tron ngoặc kép í bác, ý nói nó tuyệt đó bác
vuongnam40
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wannamax ok . mình nghĩ bạn cũng đam mê máy ảnh chúc bạn thành công với đam mê của mình 😁:D:D:D
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang cày cuốc để sắm DP0 nè bác, em đang dùng DP2, nó quá tuyệt
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không có con nào của Canon so được với nó bác ơi. Cả nikon cũng vậy, 1 số, 0 số gì cũng ko so nổi. Len không thay đc, muốn tiêu cự nào mua máy đó). Body đẹp thế mà bác bảo chán, quá đẹp ấy.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@wannamax Có cần phải ghê vậy ko ? Mình ko nói máy cái vụ bắn nhanh tốc đọ. Ko lẽ 1 con 1400usd lại hơn đc chất ảnh con FF nào đó của Canon (ko xài nikon nên đừng so 😃 ) với ống kính khủng cùng tiêu cự con này? Nếu dữ vậy mua 3 con này vẫn hơn 1 trời FF với từng lens cao cấp. Téo-mi-Wai ? 😃
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
à, hơi phũ, mà nó vậy đó bác, nhưng bác đọc các bài trên bác thấy nó chỉ có 1 ưu điểm là màu sắc và chi tiết thôi, các thứ còn lại như iso, tốc độ, lấy nét nhanh, pin, hay sự tiện dụng của việc dùng nhièu len... ko có nên nó không thay các dòng máy khác đc bác. Ngược lại cũng vậy, và vì thế chơi em phải dùng cả 2 dòng DSLr và nó, chơi em này cần phải có tí kiên nhẫn bác ạ.

Như trên bác hỏi chất ảnh, theo em thì chất ảnh là độ nét, màu sắc, chi tiết thì công nghệ sensor của các dòng máy khác không em nào qua nó đc bác. (y)

Bác tham khảo sự trải nghiệm từ link này nhé: (xin phép bác Ad tinhte được trích link từ vnphoto)
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=186331

Trải nghiệm với Sigma DP2 Quattro

Tiếp theo sự thành công nhất định của dòng DP Merrill trước đó, dòng máy được dân chơi foveon đánh giá rất cao, Sigma giới thiệu thế hệ kế tiếp và được đặt tên là Quattro. Khi những hình ảnh của DP Quattro đầu tiên xuất hiện nhiều người đã buộc...
vnphoto.net
TRANSON-HP
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã sắm DP0, lens art, leaf shutter lens (sự cho không đáng giá >>> flash sync lên đến 1/2000s) phải dùng thực tế mới cảm nhận được chất ảnh của sigma, chưa dùng thì không thể so sánh với bất cứ máy nào (chất lượng tương đương cảm biến medium format).
Leica = fashion camera
Nikon D4s, Canon 1DX = profession stylise
Sigma DPM, DPQ = Document pictures
wannamax
ĐẠI BÀNG
9 năm
(y) hôm nào cho em được diện kiến dp0 với bác
con này đứa cho các bác trên chụp phí, hãy về đội của em 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế