Máy tính IBM tròn 30 tuổi

babybungbu
13/8/2011 0:26Phản hồi: 135
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhờ có nó mà họ làm nên cả thế giới công nghệ ngày này, để có CPU 64bit , để có những thử bạn gõ phím hiện màn hình ngày nay

giờ bạn có 10k$ cũng không mua nỗi cái cục trên đó đâu chứ đừng nói chi 3000$ ( nếu tính theo tỉ lệ lạm phát thì giá 3000$ của 30 năm trước ) giờ là cả hơn cả 300 ngàn đô đấy chứ
IBM 286.ông già mua thanh lý của cơ quan tầm năm 97 thì phải 😁 ko nhớ giá, chỉ nhớ là phá bung bét sau khoảng 2 tuần.máy xịt, màn xịt :D
sao ko có con Mac đầu tiên nhỉ ....
máy đầu đời của tui: celeron 2.4 GHZ
bây giờ nhảy lên tới i rồi. hic hic
mới 6 năm thôi
6 năm sau nữa lên tới Z quá :timebomb:
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
đáng ngưỡng mộ cái cổ máy này!
Chiếc PC đầu tiên được rờ vào là một con 286. Không rõ cấu hình vì không phải máy của mình, chỉ nhớ là ko có HDD (boot bằng đĩa mềm 1,2m và chạy DOS + Turbo Pascal cũng trên cái đĩa mềm đó luôn), màn hình text đơn sắc (chữ vàng trên nền đen).
Chiếc PC đầu tiên được sở hữu có cầu hình: Pentium MMX 166MHz, ram: 16MB, HDD: 1,2GB, VGA: S3 Trio 64V+ PCI 1MB. Giá mua hồi 1998 là ~700$ (tiết kiệm gần 1 năm tiền lương).
166 làm gì đã có MMX đâu nhỉ. MMX chỉ có từ đời 233 trở đi thôi (không biết nhớ có nhầm hay không nữa).

Máy đầu tiên của tớ (1998) là Pentium-S 166MHz, Ram 16MB, VGA 1MB (rời hẳn hoi nhé), HDD 2GB, CRT 14" ...
Có MMX rồi bác ạ. Em nhớ chính xác lắm vì thực ra hồi đó ban đầu chỉ định mua Pen 166 thường thôi, nhưng nhờ thằng bạn làm ở 1 cty máy tính thời bấy giờ lấy hộ nên nó lấy cho con Pen 166 MMX, có hẳn cả một cái tem 7 màu bằng nhôm dán ngoài thùng máy cơ. Máy hồi đó VGA rời là đương nhiên vì công nghệ main hồi đó chỉ đến thế, tất cả đều phải cắm thêm hết, ko có khái niệm onboard đâu.
Lịch sử luôn có điều j` đó khiến chúng ta thích thú khi lật lại nó 😃
hihi, h để sắm 1 cái máy tính 3000USD cũng đâu có j` là hiếm hả bạn /😃 miễn là có $ 😁DDDD
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
lúc đầu thiết kế ra sản phẩm nếu thấy chỗ nào ko ưng ý sẽ sửa và ngày càng hoàn thiện hơn phục vụ cho con người mình 😁
Chiếc máy tính đầu tiên em sử dụng đó là Casio với mấy phép tính cơ bản : + - x / không nhớ HDD bao nhieu Gít? Ram nhiu Gít nữa haha =))
mr_kul
ĐẠI BÀNG
13 năm
Voite cho bác này ................!:running:
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
13 năm
em chưa có 1 con máy nào cả nên chả có gì để chia sẻ
akitatomoya
ĐẠI BÀNG
13 năm
mừng thọ mừng thọ, đừng ngoẻo là được ^^
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
Máy tình đầu tiên của mình là 80386DX-sound CreativeBlaster, 1 ổ 1M2, 1 ổ 1M4, Ổ Zip, monitor Lòi mắt 14". Chuyên trị Windows3.1 và word6.0. nhớ mà thấy thương. hihi. Lúc đó là năm 1993.
DmooN
TÍCH CỰC
13 năm
Hồi xưa học vi tính mình được dạy trên hệ máy XT 8086 màn hình thì đơn sắc có 1 ổ mềm 360k, không còn nhớ nó là bao nhiêu Hz nữa, chạy MSDOS 4.x , soạn thảo văn bản bằng WordPerfect, MSWord 2.0 hay 1.0 gì đó. Cũng không bao nhiêu năm mà khoa học máy tính tiến thật nhanh
hic, công nghệ phát triển ác quá, nhớ đến chiếc máy tính đầu tiên của mình còn ko mạnh bằng phone mình đang xài nữa :-ss
mrbig1990
ĐẠI BÀNG
13 năm
con máy cùi đầu tiên e xài là dell option(hok bik đúng hok nữa),pentium 3 800mhz,ram 128m,vga onboard 8m,ổ cứng 20g,mua năm 2004,giá lun màn hình dell 15in là 5tr,nhà e ngèo nên mua secord hand thui ,màn hình thì mới,đến h e vẫn còn giữa cái màn hình nè.hihe.vẫn dùng nó để coi tv hi he
Chiếc máy đầu tiên mình chạm vào là compaq, cấu hình thì ko rõ chỉ nhớ chạy win95 :p

Sent from my iPad 3 using Tinh tế
Con PC đầu tiên mình có là 1 con máy bộ mà mình không nhớ tên luôn nữa, ram được 64M ổ cứng 4G3 và dùng con Cpu là con Pentium Pro hình như được 211Mhz thì phải lâu quá rồi không nhớ nỗi chỉ nhớ cái thùng nó nặng và tấm tôn dày lắm chứ không mỏng như bây giờ trong yếu ớt quá!
anh_hai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix của em năm 2004 vừa tròn 18 tuổi năm đầu đại học được dùng pen III 500 hdd 6G ram 128,,,mà cả xóm trọ Mình e có,gái đẹp sang Nhờ đánh văn bản tha hồ mà chọn,,,giờ cầm iPad mà ko đứa nào hỏi,,,hix
mrsilen
TÍCH CỰC
13 năm
không tổ chức sinh nhật linh đình gì hết vậy? IBM muôn năm
axenlupanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái máy tính đầu tiên mình xài lúc đó là năm 1992 ổ HĐ lúc đó có 8MB thì phải lúc đó mình chẳn biết nó hiệu gì, hồi đó dùng hệ điều hành MS-DOS lúc đó mình còn chưa biết khái niệm về windows

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019