Máy tính Raspberry Pi phiên bản mới nhỏ bằng thanh RAM laptop, giá 30$

cuLong
9/4/2014 14:54Phản hồi: 70
Máy tính Raspberry Pi phiên bản mới nhỏ bằng thanh RAM laptop, giá 30$
Raspberry Pi mới (trái) dạng 1 thanh RAM laptop

Raspberry Pi là chiếc máy tính nhỏ gọn giá 35$, kích thước chỉ bằng nửa bàn tay của chúng ta. Mới đây nhóm phát triển thiết bị này đã giới thiệu một thế hệ Raspberry Pi mới tên là Computer Module, giá 30$, thậm chí còn nhỏ hơn với kích thước dài x rộng x cao chỉ bằng 1 thanh RAM DDR của laptop. Nhìn thoáng qua thì nó cũng y chang một cây RAM cho laptop, bên trên mạch sẽ chứa CPU và RAM, và không có cổng kết nối như Pi đời cũ. Để hoạt động thì người dùng sẽ cần mua thêm một tấm IO Board rời nữa, để gắn Computer Module đó lên, giống như lắp linh kiện lên một bo mạch chủ.

IO Board

Computer Module

Chiếc mạch IO Board sẽ cung cấp cho Computer Module cổng cấp nguồn, USB và các cổng kết nối khác, biến nó thành một chiếc Raspberry Pi hoàn chỉnh để sử dụng. Tuy không khác biệt nhiều với thế hệ cũ, nhưng phiên bản mới này sẽ mở rộng khả năng nâng cấp cho Raspberry Pi, khi đó chỉ cần thay một bo mới thì sức mạnh của máy cũng đồng thời được cải thiện hơn.

CM+IO-small.jpg IO Board, bên phải là sau khi đã gắn Computer Module lên

Thông số của Raspberry Pi mới trên bo Computer Module:
- Bộ xử lý BCM2835
- RAM 512MB
- Bộ nhớ eMMC 4GB
- Kích thước: 67,6 x 30mm
- Giá bán lẻ: 30$

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp quá!rất ngon!
fboy795
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua con này về làm dự án, cũng ok?
Badi King
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy này chạy os j cho phù hợp nhỉ
upkey1010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@badi_tech Nó chạy sẵn linux mà
@badi_tech Linux nhé bạn
@badi_tech Linux
caoanh666
ĐẠI BÀNG
10 năm
bán 30$ thì lãi bao nhiêu nhỉ?
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
10 năm
@caoanh666 Lãi tốt chứ bác, hàng linh kiện đơn giản sản xuất đại trà giá khá rẻ, rất nhiều sản phẩm dạng embedded xung quanh chúng ta đó.
Em nó nhỏ mà có võ 😁
p_nhatthanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết mua ở đâu mình rất thích loại này
Chỗ nào ở HN bán các bác nhỉ?
albatron
ĐẠI BÀNG
10 năm
@manhmanh989 tớ thấy HN thì PI ở đây bán này:
http://banlinhkien.vn/
Phiên bản mới chắc phải chờ thời gian nữa
cái này mua về dùng tạm 1 tháng chán ko biết vứt đi đâu .
ram 512 thì dùng gì bây giờ
slbadguy
TÍCH CỰC
10 năm
@huyhoang29 Đang cần mua, nếu bạn bán thì pm mình nhé
vinatc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@habaoanh mình đang có một bộ đời ra 2012, made in uk, mua về không dùng đến, bạn quan tâm nhắn lại cho mình
@huyhoang29 Cho xin giá thanh lý đi.

Hoặc vứt đi thì cho mình xin địa chỉ qua nhặt về 😁
Bocubi
TÍCH CỰC
10 năm
@quanbau Bây giờ máy mới chính thức ra mắt sau khi nghiên cứu mà bác. làm gì có hàng đâu mà đã dùng rồi chán!
Cho mình hỏi ngu tí là dù biết cấu hình e ấy sẽ yếu vì giá rẻ, lại nhỏ, nhưng k bít là yếu cỡ nào. Có xài dc win k, có cài dc office k, hoặc eclipse chẳng hạn.
@cuongfanandroid Máy chạy được Windows 8.1 bằng niềm tin bạn ạ 😁 chỉ Linux mini thoi nha bạn 😃
@cuongfanandroid có dùng thì nó chắc nó lắp lần cả mấy chục cái thanh như vậy, làm siêu máy tính chắc còn đc
Mua ở đâu ta.thánh nào ra tay chém gió lấy hàng bán cho ae đi
30$ hả đắt gấp 2 lần Windows 8 đó! :p
xuanbang269
ĐẠI BÀNG
10 năm
em này chạy ubuntu chắc được
đang dư 50$ trong Paypal, muốn mua em nó và cả IO Board nữa, bác nào biết cho em xin cái địa chỉ mua đc ko ạ 😃
sogoku_vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao ko ra con nào dual core cho nhờ tí, giờ cpu hơi yếu. Định mua về vọc vạch mà thấy specs hơi nản, tuổi đời 2 năm rồi
Nhỏ nhưng phải kèm I/O board mới sử dụng được thì đâu còn nhỏ nữa. Có thể được cái tiện là về sau Pi nâng cấp thì không cần đầu tư thêm I/O board, rút cắm các thiết bị ngoại vi. Gọn quá lại khó gắn tản nhiệt.
chinh_cover
ĐẠI BÀNG
10 năm
RPI không chạy được Ubuntu nhé, chạy tối ưu nhất trên Raspbian (debian), mình dùng con này kết nối wifi, bật bơm nước, mở cửa nhà, ứng dụng Smart House.
Khi nao co con Mt chay dc lol thi mua. Hi. Nhung gia phai <100$
Lạ là lạ ở cái giá của nó thôi. chứ cái smartphone chúng ta đang dùng là một cái máy tính chứ còn cái gì. chip lõi tứ cũng có lõi 8 cũng có, đồ họa khủng cũng có. ram thì tới 3gb rồi. chỉ việc cắm HDMI vào màn hình desktop với bàn phím, chuột không dây thì nó chả là cái case là gì 😁. Mỗi tội giá thì trên trời thôi @@
@lexuandung999 Thế cái sì mát phôn của bác cắm điện 24/24 để coi phim từ hdd hay tải torrent cả ngày được ko :rolleyes: và cái vụ đổ rom tùm lum vô chạy thì ĐT cũng chịu :p Mỗi cái có cái hay của nó ;)
@nguyenhung303 Coi phim trong ổ cứng thì bây giờ đã có ổ cứng kết nối wifi rồi bạn à, mấy Tb cũng có. ý mình không phải là chê bôi gì đâu, chỉ đang nói cho vui vậy thôi chứ mỗi cái nó có cái hay riêng của nó
câú hình y hệt đời rasberry pi type B à 😔( thất vọng. tưởng ram lên đc 1gb

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019